Chèn "Section Break" trong Ms. Word

hoailinh86

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Trong một số trường hợp bạn muốn đánh số thứ tự trang cho một số trang bất kỳ trong văn bản. Ví dụ: Tôi có một văn bản gồm 10 trang, nhưng tôi chỉ muốn đánh số thứ tự từ trang 4 đến trang 8 chẳng hạn. Nghĩa là ta sẽ chia văn bản đó thành ba phần riêng biệt với nhau. Giữa ba phần đó sẽ có hai gián đoạn, Ms. word gọi đó là các Section Break. Vậy làm như thế nào để chèn các Section Break đó trong một văn bản? Ta lần lượt thực hiện các bước sau đây:

1. Đặt con trỏ ở vị trí bạn muốn chèn Section Break
2. Vào Insert menu chọn Break
3. Xuất hiện cửa sổ như sau:

4. Chọn một trong bốn dạng Section Break xuất hiện trong cửa sổ trên:
- Next page: Trang sau (bắt đầu ở phía trên cùng của trang kế tiếp).
Ví dụ: Đánh số thứ tự từ trang 4 thì ta sẽ chèn một section break ở giữa trang 3 và trang 4: Đăt con trỏ ở cuối trang 3 và chọn Next page trong Menu/ Insert/ Break.
5. Kích OK.

Tóm lại, biết cách chèn các Section Break thì việc đánh số thứ tự cho một số trang bất kỳ của một tài liệu trở nên quá đơn giản! =D>

T

TRAILONG

Guest
Hỏi về cách đánh số trang theo ý muốn.

Chẳng hạn như mình có 14 trang mà minh chỉ muốn đánh số thứ tự từ trang số hai,còn trang số 1 thì không đánh.Như vậy trang số 1 thì không có số trang,trang số 2 sẽ có số thứ tự là trang số 1......đến trang số 14 thì là trang số 13.Giúp dùm với nhé.Cảm ơn

Chutmayman

Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Chẳng hạn như mình có 14 trang mà minh chỉ muốn đánh số thứ tự từ trang số hai,còn trang số 1 thì không đánh.Như vậy trang số 1 thì không có số trang,trang số 2 sẽ có số thứ tự là trang số 1......đến trang số 14 thì là trang số 13.Giúp dùm với nhé.Cảm ơn

Rất đơn giản bạn ah. Trong mục Page setup bạn chọn Tab Layout/Different first page.

khoa289

Cách đó thì mình cũng biết, nhưng mình muốn hỏi là đánh như thế nào mà trang số 2 sẽ có số thứ tự là số 1 (Còn cách của bạn thì trang số 2 vẫn là trang số 2, còn trang số 1 thì không đánh số trang).

hoailinh86

Cách đó thì mình cũng biết, nhưng mình muốn hỏi là đánh như thế nào mà trang số 2 sẽ có số thứ tự là số 1 (Còn cách của bạn thì trang số 2 vẫn là trang số 2, còn trang số 1 thì không đánh số trang).

Sau khi bạn đã chèn 1 section break vào giữa trang số 1 và 2, bạn vào header and footer của trang 1 và xóa số thứ tự của trang 1 đi:

Tiếp đó bạn vào header and footer của trang 2 và đánh lại số thứ tự của trang 2_ bắt đầu từ number 1:

Bạn nhớ bỏ chọn : Link to Previous như hình vẽ mô tả dưới đây:

OK :D

Last edited by a moderator:

Chutmayman

Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn

Chết, mình quên không nói.
Bạn vào View/Header and Footer/Page Number Format/Page Numbering/Start at

@Hoài Linh: Nếu làm như bạn mà bạn khoa 289 muốn chọn từ trang 1000 thì hơi vất vả.

hoailinh86

Chết, mình quên không nói.
Bạn vào View/Header and Footer/Page Number Format/Page Numbering/Start at

@Hoài Linh: Nếu làm như bạn mà bạn khoa 289 muốn chọn từ trang 1000 thì hơi vất vả.
khi đó chèn section break ở trang 999 và đánh số thứ tự ở trang 1000 chứ có vất vả j đâu:p

Last edited by a moderator:

lan74

Thành viên có triển vọng
Page numberfomat, tiếp theo vào start at chọn số 0, sau đó nhấp OK

G

goldenfish

Guest

Page numberfomat, tiếp theo vào start at chọn số 0, sau đó nhấp OK
Với trường hợp cụ thể này thì là theo cách của lan74 nhưng nhớ là không tích vào ô "show number on first page" thì sẽ có trang số 1 không có số trang còn trang số 2 bắt đầu từ 1.
Tuy nhiên, với chức năng section break mà Hoailinh86 giới thiệu thì bạn không chỉ có thể đánh số thứ tự trang tùy ý (ví dụ nhảy cóc 1 số trang để chèn những trang có định dạng khác không đưa sang Word được) mà còn có thể tạo các dạng footer khác nhau trên cùng một file word

khoa289

Cảm ơn tất cả mọi người đã tham gia thảo luận.Thanks

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới