Chi phí thiết bị có được nhân hệ số Chi phí trực tiếp + Chi phí chung + Thu nhập chịu thuế tính trướ

thuan_hoaian

Thành viên mới
Các Anh cho Em hỏi. Chi phí thiết bị có được nhân với các hệ số Chi phí trực tiếp khác + Chi phí chung + thu nhập chị thuế tính trước + Chi phí lán trại nữa không ạ? Bác nào biết giải thích cho em với Em xin cảm ơn

malsoni810

<b>A.dmin Thanh tra Diễn đàn</b>
Website
www.giaxaydung.vn
Các Anh cho Em hỏi. Chi phí thiết bị có được nhân với các hệ số Chi phí trực tiếp khác + Chi phí chung + thu nhập chị thuế tính trước + Chi phí lán trại nữa không ạ? Bác nào biết giải thích cho em với Em xin cảm ơn

Trích TT 04/2010/TT-BXD.
3.2. Chi phí thiết bị được tính cho công trình, hạng mục công trình bao gồm: chi phí mua sắm thiết bị công nghệ (kể cả thiết bị công nghệ cần sản xuất, gia công); chi phí đào tạo và chuyển giao công nghệ; chi phí lắp đặt và thí nghiệm, hiệu chỉnh thiết bị và các chi phí khác có liên quan. Chi phí mua sắm thiết bị bao gồm: giá mua (kể cả chi phí thiết kế và giám sát chế tạo), chi phí vận chuyển từ cảng hoặc nơi mua đến công trình, chi phí lưu kho, lưu bãi, lưu container tại cảng Việt Nam (đối với các thiết bị nhập khẩu), chi phí bảo quản, bảo dưỡng tại kho bãi ở hiện trường, thuế và phí bảo hiểm thiết bị công trình.

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao

Điều bạn nói đã được bác Malsoni810 trả lời rồi nhé. Đấy là trường hợp các thiết bị có giá trị lớn, thường tách riêng ra thành một gói thầu. Tuy nhiên ở thực tế khi tính dự toán, đối với các công trình thủy lợi nhỏ, các chi tiết thiết bị như Van + Máy đóng mở... thì người tính dự toán thường xem đây như là một loại vật liệu đầu vào thuần túy để tính chung với dự toán của công trình.
Thế thì, mời các bác cùng thảo luận xem như thế người ta đã tính hợp lý chưa?

thanhle82

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Điều bạn nói đã được bác Malsoni810 trả lời rồi nhé. Đấy là trường hợp các thiết bị có giá trị lớn, thường tách riêng ra thành một gói thầu. Tuy nhiên ở thực tế khi tính dự toán, đối với các công trình thủy lợi nhỏ, các chi tiết thiết bị như Van + Máy đóng mở... thì người tính dự toán thường xem đây như là một loại vật liệu đầu vào thuần túy để tính chung với dự toán của công trình.
Thế thì, mời các bác cùng thảo luận xem như thế người ta đã tính hợp lý chưa?
Về vấn đề này các bạn có thể tham khảo Thông tư số 17/2000/TT-BXD ngày 29/12/2000 của Bộ Xây dựng về việc hướng dẫn phân loại vật liệu tính vào chi phí trực tiếp trong dự toán xây lắp công trình xây dựng. Bạn nào biết có quy định nào mới hơn thì trao đổi thêm.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới