Cho em hỏi 1 chi tiết trong hoàn công

anhsang2

Thành viên rất triển vọng
Tình hình là theo 209 thi có 2 loại bản vẽ hoàn công là: BVHC giai đoạn và BVHC hoàn thành HM, CTrình; nhưng khi em làm thì bên ban quản lý DA bảo sau này tách bản vẽ hoàn công giai đoạn ra làm bản vẽ hoàn công hoàn thành luôn chứ không phải làm lại. cho em hỏi là như vậy có đúng nghị định không ạh, ở chỗ các bác làm có như vậy không ạh​

anhsang2

Các bác ai biết chỉ em với, làm như trên là quy định ở đâu ạh

Các bác ai biết chỉ em với, làm như trên là quy định ở đâu ạh :((
Em phải làm sao mới đúng, các bác thường làm ntn vậy

anhsang2

Còn một điều nữa là khi làm hoàn công mà bản vẽ TK thi công có hình vẽ chưa thi công đến là em che bằng bìa đen phần hình vẽ chưa làm đến rồi phô tô và đóng dấu hoàn công , lúc hoàn thành nhìn bản vẽ hoàn công thi thoảng lại có chỗ đen xì như vậy có được không ạh.

obama911

Thành viên mới
Bản vẽ hoàn công là phải theo khối lượng hoàn thành mình đã làm ngoài hiện trường. Theo minh pho to la ko đúng quy phạm vì minh ko vẽ.Nhưng để làm cho nhanh thường la pho to lại bản vẽ thiết kế. Những chỗ nào mà chưa làm thì bạn dùng bút xóa xóa đi rồi pho to la xong.

anhsang2

Bản vẽ hoàn công là phải theo khối lượng hoàn thành mình đã làm ngoài hiện trường. Theo minh pho to la ko đúng quy phạm vì minh ko vẽ.Nhưng để làm cho nhanh thường la pho to lại bản vẽ thiết kế. Những chỗ nào mà chưa làm thì bạn dùng bút xóa xóa đi rồi pho to la xong.

Bác nghĩ vậy nhưng theo 27/2009/TT-BXD (hướng dẫn QLCL theo NĐ 209) và ND209 + NĐ 49/2008 bổ sung ND29 em thấy toàn bảo "Chụp lại hồ sơ thiết kế bản vẽ thi công" làm bản vẽ hoàn công - sao lai nói phô tô không đúng tiêu chuẩn, không phô tô mới là có vấn đề

anhsang2

Còn một vấn đề nữa là tại sao phải chụp lại và viết số thực tế thi công sang bên cạnh là có lý do của nó, tất cả đều có ý nghĩa duy chỉ có điều là che bằng bìa đen là không nói đến, mục đích của em che đi là ghi sự chú ý là tại đó có một chỗ chưa thi công, cái này là được thế hệ trước chỉ dạy, có thể là có trong quy định cũ hoặc quy định nào đó mà em chưa được đọc

Huongly1111

Thành viên rất nhiệt tình
Bác nghĩ vậy nhưng theo 27/2009/TT-BXD (hướng dẫn QLCL theo NĐ 209) và ND209 + NĐ 49/2008 bổ sung ND29 em thấy toàn bảo "Chụp lại hồ sơ thiết kế bản vẽ thi công" làm bản vẽ hoàn công - sao lai nói phô tô không đúng tiêu chuẩn, không phô tô mới là có vấn đề

Từ ngữ trong văn bản luật thì phải tuân theo tiếng Việt, chỉ từ không có thì mới phải mượn tiếng nước ngoài. Do đó các văn bản phải dùng từ "chụp lại hồ sơ thiết kế bản vẽ thi công", còn kiểu dân dã "phô tô lại hồ sơ thiết kế bản vẽ thi công" cũng không sai, có điều là không chuẩn chỉ theo đúng quy định về từ ngữ trong văn bản thôi.
Việc bạn che đi những bộ phận công trình (hay hình vẽ như bạn nói) không thi công để chụp (phô tô) lại để làm bản vẽ hoàn công có làm sao đâu.
Nếu bạn là bên tư vấn thực hiện khảo sát địa hình thì nên làm từng bước. Vì nhiều khi bước sau vẫn dùng lại kết quả của bước trước nhưng vẫn được tính tiền như làm thật. Nếu là CĐT thì bạn cần kiểm soát chặt chẽ việc khảo sát từng bước.
Ví dụ mình thấy nhiều đơn vị tư vấn ở địa phương mình thực hiện khảo sát địa hình công trình giao thông, bước khảo sát để lập TKCS lập bình đồ tỷ lệ 1/200, cắt dọc, cắt ngang tính tiền theo đúng quy định; sang bước khảo sát để lập TKBVTC thực hiện KS đo vẽ bình đồ tỷ lệ 1/100, cắt dọc, cắt ngang có tỷ lệ lớn hơn nhưng 2 hình vẽ thể hiện giống nhau y đúc (tỷ lệ đo vẽ là một thôi) nhưng vẫn thường được thanh toán.

Last edited by a moderator:

dodungktxd

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình

moiratruong

Thành viên rất năng động
mình làm hoàn công phần khung thô kết cấu,mình đã photo lại hết các bản vẽ,và chỉnh sửa trực tiếp trên bản vẽ (bằng bút xanh) dựa trên bản vẽ thiết kế đã được thẩm tra,photo thành 6 bộ ( cái này tùy theo yêu cầu TVGS và BQLDA) sau đó đóng con dấu hoàn công lên,ban đầu mình làm rất khó khăn vì chỉ 1 mình làm cái công trình 22 tầng,hic,không ai giúp được,mình chỉ tự học và hỏi trên diễn đàn và các hồ sơ hoàn công nữa.Ah,mình có làm thêm cái bản vẽ detail ( chi tiết ) cách bố trí sắt thép sàn của mình vẽ lại nữa.TVGS vừa gọi đt hồi chiều nói là ok hết rồi,ký hết rồi.(Sướng quá)hehe.Làm xong mới thấy dễ,.hihi

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới