Chủ đầu tư tự làm Tư vấn giám sát

• Khởi xướng vuongmanhdat
  • Ngày gửi
Status
Không mở trả lời sau này.
V

vuongmanhdat

Guest
Hiện tại em đang gặp một vấn đề cần giải quyết nhưng chưa biết hỏi ai, nhờ các anh chị giúp đỡ.
Bên em là chủ đầu tư một công trình toà nhà văn phòng 12 tầng. Hiện bên em chỉ ký hợp đồng thuê Tư vấn quản lý dự án, còn phần Tư vấn giám sát thì theo chỉ đạo của Giám đốc là sẽ tự làm. Em được giao trực tiếp tuyển người, lên kế hoạch và quản lý phần Tư vấn giám sát. Em chưa có kinh nghiệm nhiều trong lĩnh vực này nên rất mong các anh chị chỉ giáo giùm.
- Về cơ cấu nhân sự em nên tổ chức như thế nào?
- Cách tổ chức quản lý sao cho thuận lợi và hiệu quả?
- Vấn đề về cơ sở pháp lý, việc ký BB nghiệm thu, và các vấn đề khác thì giải quyết như thế nào cho hợp lý vì bên em không có chức năng trong lĩnh vực này.
Mong nhận được phản hồi sớm từ các anh chị.

N

naut

Guest
Các vấn đề bạn hỏi, bạn có thể xem tham khảo Nghị định 209/2004 của chính phủ về Quản lí chất lượng công trình.

Theo như bạn nói, thì chủ đầu tư - bên bạn đang làm tòa nhà văn phòng 12 tầng và có ý định tự thực hiện công việc Tư vấn giám sát-> Theo điều 18 - khoản 3 của nghị định trên thì Chủ đầu tư cần phải đủ điều kiện năng lực mới được tự giám sát.

Công trình của bạn là : Nhà văn phòng 12 tầng nghĩa là công trình cấp II
Theo điều 62 -> Điều kiện năng lực phải ít nhất ở hạng 2 nghĩa là :
- Có ít nhất 10 người có chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng công trình thuộc các chuyên ngành phù hợp
- Đã giám sát thi công xây dựng ít nhất 1 công trình cấp II hoặc 2 công trình cấp III cùng loại.

Bạn lưu ý luôn là : Chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng công trình chứ không phải là chứng chỉ chứng nhận học qua lớp nghiệp vụ bồi dưỡng Tư vấn giám sát (cái này em mới học cách đây hơn 1 năm nè- làm chưa đủ 5 năm là chưa được cấp chứng chỉ đâu ạ.)

Như vậy, theo đúng luật thì bạn cần phải kiếm được 10 người có chứng chỉ hành nghề -> hơi khó đấy. -> Thuê tổ chức tư vấn giám sát là ok.:D

Thứ nữa là bên bạn không có chức năng trong lĩnh vực này -> không nên tự làm, thuê làm đi bạn ạ. Nếu thế bạn chỉ cần một người đủ năng lực để làm việc với nhà thầu Tư vấn giám sát là đủ. Mà chú đấy thì cho luôn vào ban quản lí dự án của chủ đầu tư thôi.

Mình còn ít kinh nghiệm nên trao đổi như vậy, mong các bạn trao đổi tiếp

V

vuongmanhdat

Guest
Thực ra bên em hoàn toàn có thể thuê một đơn vị chuyên nghiệp làm Tư vấn giám sát, nhưng do bên em muốn tự làm để có kinh nghiệm sau này triển khai các dự án tiếp theo. Cho em hỏi nếu bên em tự làm TVGS tại công trường còn phần Tư cách pháp nhân thuê của một công ty khác có chức năng thì có được không? Và nếu thuê thì các yếu tố về ràng buộc trách nhiệm sẽ như thế nào? Một vấn đề nữa là chi phí để thuê một đơn vị đứng ra chịu trách nhiệm như vậy có lớn không? Rất mong được sự phản hồi sớm từ các anh chị.

TuvanXD246

Cựu Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Thực ra bên em hoàn toàn có thể thuê một đơn vị chuyên nghiệp làm Tư vấn giám sát, nhưng do bên em muốn tự làm để có kinh nghiệm sau này triển khai các dự án tiếp theo. Cho em hỏi nếu bên em tự làm TVGS tại công trường còn phần Tư cách pháp nhân thuê của một công ty khác có chức năng thì có được không? Và nếu thuê thì các yếu tố về ràng buộc trách nhiệm sẽ như thế nào? Một vấn đề nữa là chi phí để thuê một đơn vị đứng ra chịu trách nhiệm như vậy có lớn không? Rất mong được sự phản hồi sớm từ các anh chị.
Việc quản lý, theo dõi thực hiện dự án với vai trò chủ đầu tư từ đầu dự án đến khi kết thúc có thể đủ cho các bạn kinh nghiệm rồi. Ý tưởng tự làm và thuê tư cách pháp nhân của đơn vị khác là trái với các quy định hiện hành. Bạn sẽ khó tìm được đơn vị tư vấn nào "chịu trận" trách nhiệm pháp lý cho công việc tư vấn giám sát đầy nhạy cảm.
Tốt nhất hãy giao cho một đơn vị tư vấn chuyên nghiệp thực hiện hạng mục này.

V

vuongmanhdat

Guest
Việc quản lý, theo dõi thực hiện dự án với vai trò chủ đầu tư từ đầu dự án đến khi kết thúc có thể đủ cho các bạn kinh nghiệm rồi. Ý tưởng tự làm và thuê tư cách pháp nhân của đơn vị khác là trái với các quy định hiện hành. Bạn sẽ khó tìm được đơn vị tư vấn nào "chịu trận" trách nhiệm pháp lý cho công việc tư vấn giám sát đầy nhạy cảm.
Tốt nhất hãy giao cho một đơn vị tư vấn chuyên nghiệp thực hiện hạng mục này.

May quá, hôm nay em đã tìm được đơn vị "chịu trận" cho bên em rồi. Jờ chỉ còn lo về phần cơ cấu nhân sự thôi. Mọi người có thể tư vấn cho em một chút được không.
Với quy mô công trình 12 tầng nổi và 2 tầng hầm, diện tích sàn khoảng 500m2, em nên cơ cấu nhân sự như thế nào cho hợp lý. nên tuyển bao nhiêu người ở các giai đoạn thi công khác nhau và tổ chức như thế nào. Xin các anh chị chỉ cho em với.

M

minhtuong

Guest
May quá, hôm nay em đã tìm được đơn vị "chịu trận" cho bên em rồi. Jờ chỉ còn lo về phần cơ cấu nhân sự thôi. Mọi người có thể tư vấn cho em một chút được không.
Với quy mô công trình 12 tầng nổi và 2 tầng hầm, diện tích sàn khoảng 500m2, em nên cơ cấu nhân sự như thế nào cho hợp lý. nên tuyển bao nhiêu người ở các giai đoạn thi công khác nhau và tổ chức như thế nào. Xin các anh chị chỉ cho em với.

Những phân tích ở trên đã cho thấy việc mua dấu pháp nhân như vậy là vi phạm qui định pháp luật. Theo mình không nên thảo luận tiếp những vấn đề không phù hợp với qui định pháp luật ở đây nữa.

thienhaopm

Thành viên nhiệt tình
Bạn Minh Tường nói đúng đấy! chúng ta chỉ nên bàn các vấn đề nằm trong khuôn khổ mà pháp luật cho phép.

Diệp Thanh

Thành viên rất năng động

Với quy mô công trình như vậy thì cơ cấu ít nhất cũng phải như sau:
1 Trưởng ban, 1 phó ban, 1 kỹ thuật, 1 KTXD tại hiện trường và 1 người phụ trách chung tại văn phòng.

Tạm thời bạn cần từng đó người để nắm rõ công việc từ ban đầu sau đó khi phát sinh công việc có thể bổ sung thêm.

Status
Không mở trả lời sau này.