Chưa rõ về việc đền bù giải phòng mặt bằng?

cao van ha

Thành viên rất năng động
Các bác cho mình hỏi chút!
Dự án của mình là dự án tuyến thông tin cáp sợi của tập đoàn Bưu chính viễn thông, ngồn vốn tái đầu tư của tập đoàn, vậy khi thực hiện đền bù trình tự sẽ như thế nào nhỉ?
- Có cần lập dự toán cho công tác đền bù k?
- Có cần thành lập ban giải phóng mặt bằng và thẩm định phương án đền bù k?
- Công việc đền bù này bên tập đoàn giao luôn cho đơn vị thi công thực hiện công tác đền bù này. Vậy khi giao cho đơn vị thi công thực hiện công việc này cần những thủ tục gì?
+ Hợp đồng?
+ Phương án?

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Xín trao đổi với bạn :
1. Nếu không có dự toán được duyệt thì bạn lấy kinh phí ở đâu để thực hiện việc đền bù, nếu chi trả rồi thì làm sao quyết toán vốn đầu tư ?
2. Nếu không có Ban GPMB thì lấy đâu ra phương án và dự toán được duyệt?
3. Đơn vị thi công có thể tham gia kiểm đếm để xây dựng phương án và chi trả tiền đền bù hộ chủ đầu tư sau khi có phương án được duyệt - chủ đầu tư sẽ hoàn trả lại cho đơn vị thi công sau.

huynhkhacqui

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Xín trao đổi với bạn :
1. Nếu không có dự toán được duyệt thì bạn lấy kinh phí ở đâu để thực hiện việc đền bù, nếu chi trả rồi thì làm sao quyết toán vốn đầu tư ?
2. Nếu không có Ban GPMB thì lấy đâu ra phương án và dự toán được duyệt?
3. Đơn vị thi công có thể tham gia kiểm đếm để xây dựng phương án và chi trả tiền đền bù hộ chủ đầu tư sau khi có phương án được duyệt - chủ đầu tư sẽ hoàn trả lại cho đơn vị thi công sau.
Mình cũng thống nhất với ý kiến của bạn Hungvina.
Mình xin bổ sung thêm qui trình thu hồi đất theo nghị định 84 cho bạn tham khảo thêm nhe.

File đính kèm

• Điều 52.doc
    58 KB · Đọc: 231

cao van ha

Thành viên rất năng động
Em thấy việc đền bù này rủi ro quá! Vì em cũng chưa rõ lắm về việc đền bù mà.
Tài liệu mà đơn vị cung cấp cho em chỉ là quyển quyết toán đền bù bên trong có: Tổng hợp giá trị đền bù, danh sách đền bù hoa màu tài sản có xác nhận của các hộ gia đình, uỷ ban, chủ đầu tư, nhà thầu và quyết định về việc bồi thường tái định cư khi nhà nước thu hồi đất của tỉnh.
Vậy:
Làm sao để có căn cứ kiểm tra xem phương án đền bù có hợp lý k nhỉ?
Ghi chú: Nguồn vốn của dự án là vốn tái đầu tư của tập đoàn Bưu chính viễn thông, không phải vốn ngân sách.
Về pháp lý:
Cần phải có những gì để có thể quyết toán được phần này các bác nhỉ?

cao van ha

Thành viên rất năng động
Dự án của em không phải là dự án giao thông mà là dự án cáp quang

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Hồ sơ Quyết toán chi phí đền bù :
+ Bản quyết toán chi tiết khối lượng đền bù.
+ Phương án đền bù; Quyết định phê duyệt phương án đền bù.
+ Quyết định thu hồi đất ( Nếu có)
+ Biên bản nghiệm thu khối lượng, biên bản kiểm kê khối lượng có chữ ký của các hộ.
+ Chứng từ thanh toán khác...
Trong quá trình kiểm tra, chủ đầu tư có trách nhiệm xuất trình các tài liệu khác có liên quan khi được cơ quan kiểm toán yêu cầu.

vitbau03

<font color="red">Thành viên BQL Diễn đàn</font>
Em thấy việc đền bù này rủi ro quá! Vì em cũng chưa rõ lắm về việc đền bù mà.
Tài liệu mà đơn vị cung cấp cho em chỉ là quyển quyết toán đền bù bên trong có: Tổng hợp giá trị đền bù, danh sách đền bù hoa màu tài sản có xác nhận của các hộ gia đình, uỷ ban, chủ đầu tư, nhà thầu và quyết định về việc bồi thường tái định cư khi nhà nước thu hồi đất của tỉnh.
Vậy:
Làm sao để có căn cứ kiểm tra xem phương án đền bù có hợp lý k nhỉ?
Ghi chú: Nguồn vốn của dự án là vốn tái đầu tư của tập đoàn Bưu chính viễn thông, không phải vốn ngân sách.
Về pháp lý:
Cần phải có những gì để có thể quyết toán được phần này các bác nhỉ?
mình đồng ý với ý kiến của bạn hungvina.bạn không nên quá lo lắng như vậy,nhữg tài liệu đó là nhữg tài liệu cơ sở để bạn lên phương án tổng thể để được xét duyệt chuyển kinh phí thôi. sau đó tổ công tác sẽ có trách nhiệm kiểm đếm và lên phương án trình hội đồng thông qua mới có giá trị pháp lý.
bạn có thể nói rõ là bên bạn giờ mới bắt đầu làm hay làm lại và hồ sơ được tiềp nhận từ đâu? nếu sử dụng hồ sơ cũ thì phải có quyết định của UBND tỉnh cho phép sử dụng số liệu đã được điều tra khảo sát trước đây làm căn cứ để lên phương án đền bù

cao van ha

Thành viên rất năng động
Đây là giai đoạn quyết toán chi phí đền bù cho đơn vị thi công! Vì chủ đầu tư kí hợp đồng với đơn vị thi cong thực hiện việc chi trả cho công tác đền bù mà.
Thế nhất thiết là phải có Phương án đền bù và quyết định phê duyệt phương án đền bù của cấp có thẩm quyền làm cơ sở để quyết toán hả các bác?

vitbau03

Đây là giai đoạn quyết toán chi phí đền bù cho đơn vị thi công! Vì chủ đầu tư kí hợp đồng với đơn vị thi cong thực hiện việc chi trả cho công tác đền bù mà.
Thế nhất thiết là phải có Phương án đền bù và quyết định phê duyệt phương án đền bù của cấp có thẩm quyền làm cơ sở để quyết toán hả các bác?
quyết toán ah, bên e cũng đang làm thủ tục quyết toán của mấy cái vụ GPMB này.
tất cả các hồ sơ này đều có dấu của các cơ quan chức năng, cái chính là bên bác phải biết các khoản được thu được chi của dự án GPMB thì sẽ dễ hơn, a có thể tham khảo cái 106 và quyết định 18.
ko có phương án đền bù và quyết định phê duyệt thì làm sao mà rút tiền ở kho bạc và đó là căn cứ để đối chiếu mà

vitbau03

thêm nữa là bạn muốn đối chiếu tính xác thực của các hoá đơn, chứng từ thanh toán bạn xem phần kí nhận và nội dung công việc của họ nhưg bạn nên thoáng 1 chút vì có nhiều khoản không thể giải ngân nổi, quy định chỉ được chi từ 30-50k/1 người/1buổi làm việc nhưg bạn cứ nghĩ xem bây giờ mà đi lo thủ tục, phê duyệt phương án hay nguồn vốn, quyết định thu hồi đất mà 50k/1 phong bì thì dự án nó chậm đến mức nào. cũng thoáng 1 chút vì khi làm GPMB có nhiều việc phức tạp và vô cùng ức chế, áp lực nữa:D