Chuyển nhượng đất nông nghiệp

Q

quang xiu

Guest
Mình mới vừa cảm thấy yên tâm với câu trả lời trước thì câu này vitbau làm mình lo lắng rồi. Mình tra lại các văn bản luật thì thấy theo Khoản 2 Điều 40 Luật đất đai có quy định "Đối với các dự án sản xuất kinh doanh phù hợp với quy hoạch sử dụng đất được duyệt thì nhà đầu tư được nhận chuyển nhượng,....... quyền sử dụng đất của hộ gia đình, tổ chức kinh tế, cá nhân mà không phải thực hiện thủ tục thu hồi đất. Trong khi TT161 mình trích dẫn ở trên chỉ miễn giảm thuế TNCN cho trường hợp nhà nước thu hồi đất thôi, không thấy nói rõ ràng về trường hợp của mình. Trường hợp này chắc phải dựa vào kinh nghiệm thực tế. Theo kinh nghiệm vitbau đã làm qua nhieu dự án. Vịt có thấy trường hợp của mình có phải đóng thuế TNCN không (trong năm 2009)

vitbau03

<font color="red">Thành viên BQL Diễn đàn</font>
Mình mới vừa cảm thấy yên tâm với câu trả lời trước thì câu này vitbau làm mình lo lắng rồi. Mình tra lại các văn bản luật thì thấy theo Khoản 2 Điều 40 Luật đất đai có quy định "Đối với các dự án sản xuất kinh doanh phù hợp với quy hoạch sử dụng đất được duyệt thì nhà đầu tư được nhận chuyển nhượng,....... quyền sử dụng đất của hộ gia đình, tổ chức kinh tế, cá nhân mà không phải thực hiện thủ tục thu hồi đất. Trong khi TT161 mình trích dẫn ở trên chỉ miễn giảm thuế TNCN cho trường hợp nhà nước thu hồi đất thôi, không thấy nói rõ ràng về trường hợp của mình. Trường hợp này chắc phải dựa vào kinh nghiệm thực tế. Theo kinh nghiệm vitbau đã làm qua nhieu dự án. Vịt có thấy trường hợp của mình có phải đóng thuế TNCN không (trong năm 2009)
Mình trích nguyên văn khoản 2 điều 2 thông tư 161/2009/TT-BTC về các trường hợp được miễn thuế và tạm thời chưa thu thuế.

" 2. Thu nhập từ nhận tiền bồi thường do Nhà nước thu hồi đất, kể cả các khoản thu nhập do các tổ chức kinh tế bồi thường, hỗ trợ khi thực hiện thu hồi đất theo quy định tại Nghị định số 197/2004/NĐ-CP ngày 03/12/2004 và Nghị định số 17/2006/NĐ-CP ngày 27/01/2006 của Chính phủ về bồi thường, hỗ trợ tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất."

Do vậy khoản TNCN mà các hộ dân có từ dự án bạn là phần hỗ trợ lón hơn so vói nhà nước quy định nên theo tớ thì không phải nộp thuế TNCN.

Dự án của tớ thường chỉ làm theo thủ tục thu hồi đất của nhà nước và đến giai đoạn bàn giao đất sạch cho chủ đầu tư là hết nhiệm vụ:D, theo tớ không phải nộp thuế TNCN

Q

quang xiu

Guest
Cảm ơn vịt nhiều. Đúng là vịt cái gì cũng biết tuốt=D>

dienminhhoa85

Thành viên năng động
Cảm ơn vịt nhiều. Đúng là vịt cái gì cũng biết tuốt=D>
Cho mình hỏi nhờ việc định vị vị trí khu đất, làm chỉ giới đường đỏ thì việc phân cấp làm việc với cơ quan nhà nước dựa theo văn bản nào.

vitbau03

<font color="red">Thành viên BQL Diễn đàn</font>
Cho mình hỏi nhờ việc định vị vị trí khu đất, làm chỉ giới đường đỏ thì việc phân cấp làm việc với cơ quan nhà nước dựa theo văn bản nào.
Nếu công ty bạn đã được chấp nhận địa điểm đầu tư thì bạn sẽ làm việc với Sở quy hoạch kiến trúc để xin xác định chỉ giới đường đỏ. Hoặc bạn tham khảo link này sẽ cụ thể hơn.
http://giaxaydung.vn/diendan/lap-th...u-don-xin-chi-gioi-duong-do-so-lieu-htkt.html

Sau khi bạn đã được xác nhận chỉ giới đường đỏ bạn phải thuê, ký hợp đồng với 1 đơn vị có chức năng cắm mốc để tiến hành cắm mốc tại thực địa. Bản đồ đó phải có dấu của Sở Tài Nguyên và Môi trường tại nơi đó đóng dấu đỏ chuyển cho cơ quan có chức năng làm tiếp công việc này.