Chuyển nhượng đất nông nghiệp

nguyenduong171

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Một tổ chức doanh nghiệp có được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp từ cá nhân, hay tổ chức khác được không? Nếu được hoặc không thì văn bản pháp luật nào quy định. Rất mong các bạn trên diễn đàn góp ý?

vitbau03

<font color="red">Thành viên BQL Diễn đàn</font>
Một tổ chức doanh nghiệp có được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp từ cá nhân, hay tổ chức khác được không? Nếu được hoặc không thì văn bản pháp luật nào quy định. Rất mong các bạn trên diễn đàn góp ý?
theo điều 99 nghị định 181/2004/NĐ-CP ngày 29/10/2004 của chính phủ về thi hành luật đất đai thì tổ chức doanh nghiệp được nhạn chuyển nhượng đất nông nghiệp từ tổ chức cá nhân khác trừ trường hợp quy định tại điều 103 nghị định 181 đó là : "tổ chức kinh tế không được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất chuyên trồng lúa nước, đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng của hộ gia đình cá nhân trừ trường hợp được chuyển mục đích sử dụng đất theo quy hoạch, kế hoạch sử dụng đẩt đã được xét duyệt"
vấn đề đặt ra là doanh nghiệp đó nhận chuyển nhượng với mục đích gì:
+ nếu doanh nghiệp bạn tự thỏa thuận nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp của các hộ gia đình(chắc chắn doanh nghiệp đó không dùng để cấy lúa) thì không có vấn đề gì nhưng sẽ khó khăn trong việc chuyển đổi mục đích sử dụng đất.
+ Nếu doanh nghiệp đó được nhà nước cho phép nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất(để thực hiện dự án đầu tư) thì sẽ làm theo hình thức tự thỏa thuận với các hộ dân để nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp để thực hiện dự án đầu tư. cái này được quy định rất rõ trong nghị định 69/2009/NĐ-CP

Q

quang xiu

Guest
Bạn vitbau ơi cho mình hỏi, công ty mình đang xin lập dự án khu đô thị mới trong thời gian trước khi có chủ trương công ty mình định đi đền bù trước phòng khi giá đất sau khi thuận chủ trương sẽ tăng cao dẫn đến chi phí đầu tư cao. Đất này là đất nông nghiệp quy hoạch trước đây của khu này là sân golf như vậy khi chuyển nhượng (tự thỏa thuận đền bù) công ty mình có được đứng tên trên sổ đỏ không? Bạn cho mình hỏi thêm khi lập hợp đồng chuyển nhượng vậy mình có đóng thuế TNCN không (đối với trường hợp người dân không chịu đóng) và đóng thuế trước bạ liền không ? Công ty mình chưa định làm sổ đỏ liền, để sau khi đền bù hết mới nộp lên Sở Tài nguyên môi trường làm một lần. Cảm ơn bạn

vitbau03

Bạn vitbau ơi cho mình hỏi, công ty mình đang xin lập dự án khu đô thị mới trong thời gian trước khi có chủ trương công ty mình định đi đền bù trước phòng khi giá đất sau khi thuận chủ trương sẽ tăng cao dẫn đến chi phí đầu tư cao. Đất này là đất nông nghiệp quy hoạch trước đây của khu này là sân golf như vậy khi chuyển nhượng (tự thỏa thuận đền bù) công ty mình có được đứng tên trên sổ đỏ không? Bạn cho mình hỏi thêm khi lập hợp đồng chuyển nhượng vậy mình có đóng thuế TNCN không (đối với trường hợp người dân không chịu đóng) và đóng thuế trước bạ liền không ? Công ty mình chưa định làm sổ đỏ liền, để sau khi đền bù hết mới nộp lên Sở Tài nguyên môi trường làm một lần. Cảm ơn bạn
- Cái bạn hỏi mình là đứng danh nghĩa cá nhân đi nhận chuyển nhượng đất từ các hộ dân khác trước khi họ biết có dự án đúng không? Cái đó thì đúng là 1 cách lách luật của các bạn tự đi chuyển nhượng(đầu cơ)với giá vừa phải sau đó khi có chủ trương thì công ty bạn sẽ có được đất sạch không phải đợi chờ và không phải lo các hộ đòi giá trên trời, nhưng liệu các hộ dân có chuyển nhượng cho bạn không khi thực tế trước đây nó đã được lắp biển sân golf và họ kỳ vọng mức giá cao:D. Làm theo cách của bạn rất hay nhưng có lẽ phải thực hiện âm thầm không các hộ dân cảnh giác không bán đâu bạn ah:D.

Nếu bạn đã đạt được sự đồng thuận của tất cả các hộ dân thuộc dự án ký vào biên bản bạn gửi hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận kèm theo chủ trương đã được duyệt và 1 số giấy tờ khác để xin cấp giấy chứng nhận cho trường hợp công ty kinh doanh nhà ở để bán và cho thuê.

Bạn sẽ phải nộp lệ phí trước bạ để làm thủ tục cấp GCN còn không phải nộp thuế TNCN cho các hộ gia đình (nhà nước không đánh thuế thu nhập cá nhân khi thu hồi đất). Bên bạn không phải chuyển nhượng từng sổ đỏ mà thỏa thuận để các hộ đồng ý chuyển nhượng sau đó nộp lại sổ đỏ cùng biên bản để được cấp sổ mới cho mục đích sử dụng mới:D

Q

quang xiu

Guest
Vitbau ơi nhưng mà công ty mình mua trước khi có thuận chủ trương, tức là nhà nước chưa cho phép đầu tư vào khu đất, mình phải ký hợp đồng chuyển nhượng mới chắc ăn chứ. Còn sau này khi đã thuận chủ trương theo ý của bạn là mình chỉ cần biên bản thỏa thuận với hộ dân là ok rồi phải không? Khi ký hợp đồng chuyển nhượng thì theo luật thuế tncn và thuế trước bạ thì mình phải đóng 2 loại thuế này rồi.
Bạn góp ý thêm cho mình nha
MERRY X'MAS AND HAPPY NEW YẺA

vitbau03

Vitbau ơi nhưng mà công ty mình mua trước khi có thuận chủ trương, tức là nhà nước chưa cho phép đầu tư vào khu đất, mình phải ký hợp đồng chuyển nhượng mới chắc ăn chứ. Còn sau này khi đã thuận chủ trương theo ý của bạn là mình chỉ cần biên bản thỏa thuận với hộ dân là ok rồi phải không? Khi ký hợp đồng chuyển nhượng thì theo luật thuế tncn và thuế trước bạ thì mình phải đóng 2 loại thuế này rồi.
Bạn góp ý thêm cho mình nha
MERRY X'MAS AND HAPPY NEW YẺA
- Bạn chỉ có thể làm hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp giữa 2 bên, còn bạn không thể sang tên sổ đỏ đất nông nghiệp cho bạn luôn được(trừ khi bạn là người của vùng đó trực tiếp sản xuất nông nghiệp hoặc được tặng cho quyền sử dụng đất). Bạn mang hợp đồng theo mẫu hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất đó đến UBND xã phường họ sẽ chỉ xác nhận mảnh đất đó là của cá nhân hộ gia đình đó. Sau khi thỏa thuận mua bán xong bạn nhận sổ đỏ từ hộ đó kèm theo hợp đồng chuyển nhượng đã ký(vấn đề này tranh chấp rất dễ sảy ra).

- Sau bạn lại nói công khai thế:D, như thế được coi là đầu cơ đất nông nghiệp, nhà nước cấm đó bạn ah:cool:

Q

quang xiu

Guest
Bên mình cũng chẳng muốn làm thế đâu tại vì sau khi có thuận chủ trương báo đài đăng liên tục chắc chắn là rất khó mua đất. Hơn nữa giới đầu cơ lại nhảy vào làm giá tăng cao khó mà mua được. Sao mình đi khảo sát mình thấy chỗ mình nhiều người có địa chỉ tại q1, tp.chm, thậm chí tại giai lai kom tom,.. chắc chắn là không phải là chủ đất cũng đứng tên trên sổ đỏ được. Họ cũng chuyển nhượng công khai, cũng làm hợp đồng chuyển nhượng ra sổ đỏ hẳn hoi. Cái khó của mình hiện giờ là hầu như đất khu vực này đều đã được đầu cơ trước đó.

vitbau03

Bên mình cũng chẳng muốn làm thế đâu tại vì sau khi có thuận chủ trương báo đài đăng liên tục chắc chắn là rất khó mua đất. Hơn nữa giới đầu cơ lại nhảy vào làm giá tăng cao khó mà mua được. Sao mình đi khảo sát mình thấy chỗ mình nhiều người có địa chỉ tại q1, tp.chm, thậm chí tại giai lai kom tom,.. chắc chắn là không phải là chủ đất cũng đứng tên trên sổ đỏ được. Họ cũng chuyển nhượng công khai, cũng làm hợp đồng chuyển nhượng ra sổ đỏ hẳn hoi. Cái khó của mình hiện giờ là hầu như đất khu vực này đều đã được đầu cơ trước đó.
- Nghị định 181 đã quy định rất rõ chỉ được chuyển nhượng đất chuyên trồng lúa nước cho hộ gia đình cá nhân trực tiếp sản xuất tại khu vực đó, còn việc sổ đỏ mang tên họ địa chỉ ở nơi bạn nói có thể họ chuyển nhượng từ trước khi luật 2003 có hiệu lực:D, làm hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất thì UBND xã, phường chỉ xác nhận theo đúng quy định là người bán có hộ khẩu ở đó là chủ sử dụng của mảnh đất đó. Vấn đề chuyển nhượng được cả sổ đỏ đất nông nghiệp cho người dân thành phố thì bạn nên xem lại.

- Nếu dân đầu cơ thì càng dễ làm việc mình cứ thỏa thuận mua bán bắt họ phải cho mình ký hợp đồng với người đứng tên sổ đỏ tránh trường hợp phức tạp sau này cho bạn, 1 mảnh đất có đến 5 chủ kê khai:D

dienminhhoa85

Thành viên năng động
2! Cho mình hỏi nhờ mình đang làm dự án nhà chung cư, Phương thức và cơ chế sử dụng đất theo nguyên tắc giá đất để tính thu tiền sử dụng đất (đất ở). Giờ mình phải lên phương án bồi thường giải phóng mặt bằng, chi phí như nao?

vitbau03

2! Cho mình hỏi nhờ mình đang làm dự án nhà chung cư, Phương thức và cơ chế sử dụng đất theo nguyên tắc giá đất để tính thu tiền sử dụng đất (đất ở). Giờ mình phải lên phương án bồi thường giải phóng mặt bằng, chi phí như nao?
- Dự án của bạn GPMB trên diện tích đất nông nghiệp sau đó sẽ tính tiền sử đụng dất theo giá đất ở?

- Bạn lên phương án dựa vào quyết định của UBND thành phố đó như hà nội là quyết định 108/2009/QĐ-UBND ngày 29/9/2009. Phương án BT-GPMB gồm các phần chính như:
+ Cơ sở pháp lý;
+ Hiện trạng sử dụng đất(thống kê diện tích đất, mục đích sử dụng đất, số nhân khẩu;
+ Phương án BT, HT, TĐC: Bao gồm khung pháp lý chung áp giá đền bù hỗ trợ;
+ Tiến độ thực hiện dự án và nguồn vốn, phân bổ 2% chi phí tổ chức đền bù GPMB.
.....
Phần phương án do cơ quan thực hiện GPMB lập tờ trình xin phê duyệt của quận, huyện đó. Chủ đầu tư chỉ phối hợp cùng đơn vị GPMB trong 1 số việc liên quan(với trường hợp bạn ký hợp đồng toàn bộ).

dienminhhoa85

Thành viên năng động
- Dự án của bạn GPMB trên diện tích đất nông nghiệp sau đó sẽ tính tiền sử đụng dất theo giá đất ở?

- Bạn lên phương án dựa vào quyết định của UBND thành phố đó như hà nội là quyết định 108/2009/QĐ-UBND ngày 29/9/2009. Phương án BT-GPMB gồm các phần chính như:
+ Cơ sở pháp lý;
+ Hiện trạng sử dụng đất(thống kê diện tích đất, mục đích sử dụng đất, số nhân khẩu;
+ Phương án BT, HT, TĐC: Bao gồm khung pháp lý chung áp giá đền bù hỗ trợ;
+ Tiến độ thực hiện dự án và nguồn vốn, phân bổ 2% chi phí tổ chức đền bù GPMB.
.....
Phần phương án do cơ quan thực hiện GPMB lập tờ trình xin phê duyệt của quận, huyện đó. Chủ đầu tư chỉ phối hợp cùng đơn vị GPMB trong 1 số việc liên quan(với trường hợp bạn ký hợp đồng toàn bộ).

Dự án GPMB trên diện tích đất nông nghiệp, nộp tiền sử dụng đất theo đất ở. Nhưng dự án của mình mới xong giai đoạn Chấp thuận địa điểm, giờ lại tính luôn đền bù giải phóng mặt bằng thì là như nào ?

vitbau03

Dự án GPMB trên diện tích đất nông nghiệp, nộp tiền sử dụng đất theo đất ở. Nhưng dự án của mình mới xong giai đoạn Chấp thuận địa điểm, giờ lại tính luôn đền bù giải phóng mặt bằng thì là như nào ?
Theo mình biết trong phần chuẩn bị đầu tư thực hiện dự án thì bạn phải có phần dự trù chi phí GPMB, để chuẩn bị cho báo cáo đó thì phương án đền bù GPMB không cần làm quá chi tiết và chính xác. Bạn chỉ cần lấy số liệu tổng hợp về diện tích khu đất đó nhân với đơn giá đền bù để ra 1 con số cụ thể(khối lượng tiền đền bù GPMB có thể thay đổi không nhất thiết phải bằng số mình đưa ra trong giai đoạn này).

dienminhhoa85

Thành viên năng động
Cám ơn bạn!
Mình xác định giá đất ở để nộp tiền sử dụng đất rồi!
Bạn có bảng phụ lục kèm theo của QĐ 62/QĐ-UBND thành phố Hà Nội không, minh đang xác định giá đất nông nghiệp để tính tiền đền bù nhưng bị thiếu phụ lục phần đó.

vitbau03

Cám ơn bạn!
Mình xác định giá đất ở để nộp tiền sử dụng đất rồi!
Bạn có bảng phụ lục kèm theo của QĐ 62/QĐ-UBND thành phố Hà Nội không, minh đang xác định giá đất nông nghiệp để tính tiền đền bù nhưng bị thiếu phụ lục phần đó.
Bảng này của tớ không có dấu đỏ nhưng là bảnh chính xác bạn ah.
Tớ không chia nhỏ file ra được vì nó nhiều quá tớ up cái giá đất nông nghiệp.
Bạn muốn tải toàn bộ có thể vào web www.hanoi.gov.vn có đầy đủ các loại đất khu vực và tính chính xác bạn ah:)

File đính kèm

• gia dat nong nghiep.pdf
    628,9 KB · Đọc: 109

dienminhhoa85

Thành viên năng động
Vịt bầu ah! Tớ thấy là chủ đầu tư cũng có thể tự tổ chức đền bù giải phóng mặt bằng sau đó được nhà nước hoàn trả lại. Nhưng đọc Quyết định 108/2009/QĐ-UBND hà nội, và Nghị định 69/2009/NĐ-CP mình cứ bị linh tinh binh lên. Bạn có thể chỉ dẫn giúp mình 1 cách rõ ràng hơn về trình tự để thực hiện bồi thường GPMB và văn bản sát nhất liên quan không :(

vitbau03

Chủ đầu tư tự thực hiện được nhưng sẽ gặp rất nhiều khó khăn bạn ah, vì bạn lấy đất nông nghiệp thành đất khu đô thị nếu làm việc trực tiếp với dân nhiều vấn đề lắm. Đây là quy trình tham khảo theo 108 bạn nhé(những công việc chính)

- Chuẩn bị hồ sơ, thủ tục pháp lý để được giao đất: Công bố chủ trương thu hồi đất; Lập thẩm định phê duyệt phương án tổng thể; Thông báo quyết định thu hồi đất.

- Thành lập hội đồng, tổ công tác GPMB; duyệt kế hoạch chi, kế hoạch chi tiết GPMB: Các đơn vị có liên quan cử thành viên tham gia hội đồng, tổ công tác; Ra quyết định thành lập hội đồng, tổ công tác; Xây dựng, thẩm tra, trình ký chi phí GPMB;Xây dựng, thẩm tra, trình ký kế hoạch chi tiết GPMB.

- Họp triển khai: Họp lãnh đạo đảng ủy, MTTQ, UBND xã phường, đại diện các hộ dân tại nơi thu hồi đất thông báo công khai các VBPL; Niêm yết công khai các VBPL; Họp dân phát và hướng dẫn kê khai, phổ biến chính sách về BT, HT, TĐC.

- Điều tra tại hiện trường.

- Các cơ quan có liên quan xác nhận làm cơ sở xây dựng phương án BT, HT,TĐC.

- Xây dựng phương án dự thảo và lấy ý kiến đóng góp.

- Ra quyết định phê duyệt phương án.

- Niêm yết phương án thông báo nhận tiền, nhà tái định cư, bàn giao mặt bằng.

- Trả tiền bồi thường và bố trí nhà tái định cư.

- Bàn giao mặt bằng.

- Kiến nghị và giải quyết kiến nghị của các hộ dân.

- Khiếu nại và giải quyết khiếu nại; cưỡng chế thu hồi đất GPMB.

Có khoảng 30 mẫu biên bản công văn liên quan đến 1 dự án GPMB. Bạn nên kết hợp với Ban BT, GPMB các quận huyện để có mẫu chính xác tại nơi đó họ đang sử dụng vì mỗi quận, huyện lại sử dụng 1 mẫu riêng(dựa trên mẫu chung của thành phố) cho phù hợp với tình hình của quận, huyện đó.

Q

quang xiu

Guest
Vịt bầu ơi cho mình hỏi. Theo TT161 về thuế TNCN khi chuyển nhượng BĐS thì thu nhập từ nhận tiền bồi thường do Nhà nước thu hồi đất, kể cả các khoản thu nhập do các tổ chức kinh tế bồi thường, hỗ trợ khi thực hiện thu hồi đất theo quy định tại Nghị định số 197/2004/NĐ-CP ngày 3-12-2004 và Nghị định số 17/2006/NĐ-CP ngày 27-1-2006 của Chính phủ về bồi thường, hỗ trợ tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất là khoản thu nhập được miễn thuế. Trường hợp của Công ty mình đền bù theo phương thức tự thỏa thuận với dân cũng được miễn thuế hả bạn. Mình muốn chắc ăn để khi đi vào triển khai không bị vướng? Cảm ơn bạn

Last edited by a moderator:

vitbau03

Vịt bầu ơi cho mình hỏi. Theo TT161 về thuế TNCN khi chuyển nhượng BĐS thì thu nhập từ nhận tiền bồi thường do Nhà nước thu hồi đất, kể cả các khoản thu nhập do các tổ chức kinh tế bồi thường, hỗ trợ khi thực hiện thu hồi đất theo quy định tại Nghị định số 197/2004/NĐ-CP ngày 3-12-2004 và Nghị định số 17/2006/NĐ-CP ngày 27-1-2006 của Chính phủ về bồi thường, hỗ trợ tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất là khoản thu nhập được miễn thuế. Trường hợp của Công ty mình đền bù theo phương thức tự thỏa thuận với dân cũng được miễn thuế hả bạn. Mình muốn chắc ăn để khi đi vào triển khai không bị vướng? Cảm ơn bạn
- Nếu bạn làm theo cách bạn trao đổi với tớ: bạn đứng danh nghĩa đi nhận chuyển nhượng của các hộ dân(chỉ làm hợp đồng có xác nhận của xã mảnh đất đó là của ông A có hộ khẩu tại xã đó) không đựoc sang tên sổ đỏ dĩ nhiên bạn không mất phí gì cả.

- Sau đó công ty bạn sẽ thực hiện theo quyết định của thành phố nhận chuyển nhượng số đất đó để thực hiện dự án đầu tư( dự án đựoc nhà nước giao đất thực hiện dự án xây dựng nhà ở để bán...). Bạn đền bù cho các hộ dân theo mức giá thỏa thuận(sát hoặc cao hơn giá thị trường) là khoản phát sinh thu nhập cho các hộ dân đó nhưng bạn chỉ nhận chuyển nhượng thay cho hình thức nhà nước thu hồi đất nên theo tớ các hộ dân được miên thuế TNCN đồng nghĩa bạn không phải lo nộp khoản này.

Last edited by a moderator:
Q

quang xiu

Guest
Thanks vitbau nhieu nhieu. Mình cũng tự suy luận như vậy. Đã lấy đất của người ta làm dự án sao bắt người ta phải đóng thuế TNCN nữa. Nhưng mình đã làm việc nhiều lần với thuế rồi mình thấy các bác ấy máy móc lắm cứ căn cứ thông tư nghị định mà làm. Đây là lần đầu tiên mình làm trong lĩnh vực này. Nếu tính không đúng công ty bị thiệt hại chết, sau này hết đường đỡ. Cảm ơn bạn đã giúp cho mình hiểu thêm về công việc đền bù. Sau này có gì không hiểu mong vịtbau chỉ giáo thêm

vitbau03

Thanks vitbau nhieu nhieu. Mình cũng tự suy luận như vậy. Đã lấy đất của người ta làm dự án sao bắt người ta phải đóng thuế TNCN nữa. Nhưng mình đã làm việc nhiều lần với thuế rồi mình thấy các bác ấy máy móc lắm cứ căn cứ thông tư nghị định mà làm. Đây là lần đầu tiên mình làm trong lĩnh vực này. Nếu tính không đúng công ty bị thiệt hại chết, sau này hết đường đỡ. Cảm ơn bạn đã giúp cho mình hiểu thêm về công việc đền bù. Sau này có gì không hiểu mong vịtbau chỉ giáo thêm
Thực ra làm GPMB vướng nhiều thứ mà trên lý thuyết không nắm được hết bạn ah, khi mình làm thực tế mới thấy nhiều điều, rắc rối quy định nhiều có cái còn chồng chéo có cái không tìm thấy quy định ở đâu, những trường hợp đó lại phải làm tờ trình xin ý kiến của tỉnh thành phố bạn ah.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới