Có được phê duyệt HSMT (HSYC) cùng với Kế hoạch đấu thầu (KHĐT)???

tanpnit

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Quy trình của bên em về đấu thầu mua sắm hàng hoá hay đấu thầu tư vấn đều phê duyệt HSMT, HSYC cùng một quyết định với Quyết định phê duyệt kế hoạch đấu thầu, có thể bên em khác bên các anh ở chỗ.

Chủ đầu tư, tự xây dựng HSMT, HSYC, đánh giá HSDT, HSĐX. Em cũng đang tìm cái quy định nào cấm việc phê duyệt HSMT, HSYC cùng với KHĐT đây các bác. Không cấm thì ta được làm (em hiểu như vậy)

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
nói theo cảm tính

Xin lỗi các bác em type nhầm. Hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu đều có thể phê duyệt cùng với Kế hoạch đấu thầu (cùng một quyết định)
Có lẽ bạn nên học 1 lớp về bồi dưỡng nghiệp vụ đấu thầu vì điều bạn nói hoàn toàn cảm tính, không đúng quy định.
Cần xem lại ở khoản 1 điều 5, TT 21/2010/TT-BKH quy định thẩm định HSMT, HSYC có yêu cầu các văn bản đính kèm bao gồm:
b) Văn bản phê duyệt Kế hoạch đấu thầu
nếu bạn phê KHĐT cùng QĐ với HSMT thì thẩm định kiểu gì đây?

tanpnit

Xin lỗi bác naat, em với cái Cục quản lý đấu thầu của Bộ Kế hoạch và Đầu tư nó là một. Em khẳng định với bác HSMT, HSYC đều phê duyệt cùng quyết định với KHĐT được, kể cả tiêu chuẩn đánh giá HSDT, HSĐX trong quyết định đó luôn. Mỗi tuần bên em có khoảng 10 gói thầu gửi sang Bộ Kế hoạch và Đầu tư trong đó có một cái Quyết định phê duyệt tất cả luôn và em cũng làm đến 5 năm nay như vậy. Nếu sai thì Bộ Kế hoạch và Đầu tư nó phang bên em chết lâu rồi.

naat

Xin lỗi bác naat, em với cái Cục quản lý đấu thầu của Bộ Kế hoạch và Đầu tư nó là một. Em khẳng định với bác HSMT, HSYC đều phê duyệt cùng quyết định với KHĐT được, kể cả tiêu chuẩn đánh giá HSDT, HSĐX trong quyết định đó luôn. Mỗi tuần bên em có khoảng 10 gói thầu gửi sang Bộ Kế hoạch và Đầu tư trong đó có một cái Quyết định phê duyệt tất cả luôn và em cũng làm đến 5 năm nay như vậy. Nếu sai thì Bộ Kế hoạch và Đầu tư nó phang bên em chết lâu rồi.
Vậy cho tôi xin cái QĐ phê duyệt đó và cả báo cáo thẩm định để mở mang đầu óc được không. Tôi không hiểu người ta thẩm định HSMT, HSYC thế nào khi chưa có QĐ phê duyệt KHĐT. Nếu những điều bạn nói là đúng thì có lẽ TT 21 của Bộ KHĐT chỉ để cho vui
Nếu ngại public thì xin gửi giúp vào Email: naat46@yahoo.com Cảm ơn bạn

tanpnit

Nếu bác ở HN mai em mởi bác cafe rồi cùng đàm đạo để tìm hiểu thêm và em có thể cho bác xem luôn. Quy trình như sau

1. Bên mời thầu trình chủ đầu tư phê duyệt KHĐT và dự thảo HSMT trong một tờ trình.
2. Chủ đầu tư căn cứ vào Tờ trình của bền mời thầu thẩm định KHĐT, HSMT trong một báo cáo thẩm định.
3. Chủ đầu tư căn cứ vào báo cáo thẩm định của đơn vị được giao nhiệm vụ thẩm định để ký ban hành Quyết định phê duyệt Kế hoạch đấu thầu, Hồ sơ mời thầu gói thầu .....
4. Trong Quyết định sẽ ghi như sau:

Điều 1. Phê duyệt Kế hoạch đấu thầu, Hồ sơ mời thầu Xây dựng …………. như sau:
1. Tên gói thầu: Xây dựng ………….
2. Giá gói thầu: …………. đồng.
3. Nguồn vốn: Ngân sách Nhà nước.
4. Hình thức lựa chọn nhà thầu: Đấu thầu rộng rãi trong nước.
5. Phương thức đấu thầu:
6. Thời gian và địa điểm tổ chức đấu thầu:
- Thông báo mời thầu: Từ 08/10/2013 trên Báo Đấu thầu, Trang thông tin điện tử về đấu thầu và cổng thông tin điện tử …….3 kỳ liên tiếp.
- Phát hành hồ sơ mời thầu: 21/10/2013 đến trước 9h 07/11/2013.
- Nhận hồ sơ dự thầu: đến trước 9h 07/11/2013.
- Đóng thầu: 9h 07/11/2013.
- Mở thầu: 9h30 ngày 07/11/2013
- Địa điểm mở thầu:
7. Hình thức hợp đồng: Trọn gói, không điều chỉnh giá trong suốt thời gian thực hiện hợp đồng.
8. Thời gian thực hiện hợp đồng: 05 tháng kể từ ngày hợp đồng có hiệu lực (bao gồm cả ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ cuối tuần).
9. Hồ sơ mời thầu: Ban hành kèm theo Quyết định này.
10. Tiêu chuẩn đánh giá Hồ sơ dự thầu: Được nêu trong Hồ sơ mời thầu.

Nhanh và gọn như vậy bác ạ, nếu bác chỉ được ra em đã làm sai chỗ nào em mời bác tuý luý một bữa. :))

naat

điều 17 NĐ 155/2013 về xử phạt trong đầu tư
Khoản 1 Phạt từ 10 triệu đến 15 triệu cho các hành vi:
a) Không tổ chức thẩm định HSMT, HSYC trước khi phê duyệt
nếu thẩm định mà không có văn bản phê duyệt KHĐT thì thẩm kiểu gì cho đúng

tanpnit

Em cũng xin được nói thêm khi gửi thông báo mời thầu bên em sẽ gửi kèm Quyết định phê duyệt KHĐT, HSMT này sang Báo đấu thầu. Nếu bác bảo sai thì sao đến 5 năm nay họ vẫn đăng cho em và cũng có nhiều đoàn kiểm tra, kiểm toán, thanh tra đến kiểm tra rồi sao không có ý kiến ạ.

tanpnit

naat nếu em thẩm định cả KHĐT và HSMT trong một báo cáo thẩm định để rút gọn thời gian thì có sai không ạ.

tanpnit

Khoản 2, Điều 15 Nghị định 85 quy định như sau:
2. Lập hồ sơ mời thầu
a) Căn cứ lập hồ sơ mời thầu
- Quyết định đầu tư hoặc Giấy chứng nhận đầu tư và các tài liệu liên quan;
- Kế hoạch đấu thầu được duyệt;

Đây là một trong cách vận dụng linh hoạt, giảm thủ tục trong quá trình thực hiện. Do đó, cái việc lập HSMT sau khi có KHĐT được duyệt hay là lập HSMT luôn trong quyết định phê duyệt KHĐT chỉ là cách áp dụng và vận dụng.

1. KHĐT không được phê duyệt thì đương nhiên HSMT cũng không có.
2. Nếu KHĐT được duyệt thì việc lập HSMT chỉ là thủ tục, do đó nên thống nhất luôn trong một quyết đinh.
3. Nếu như KHĐT đã được phê duyệt và cũng đã thông báo mời thầu mới phê duyệt HSMT thì không ổn, vì trong quá trình thẩm định sẽ có nhiều điều không thống nhất giữa bộ phận thẩm định (chủ đầu tư) và bên mời thầu. Do đó, nếu đã thông báo KHĐT, rồi mà không phê duyệt được HSMT thì bác nghĩ sao.

naat

Em cũng xin được nói thêm khi gửi thông báo mời thầu bên em sẽ gửi kèm Quyết định phê duyệt KHĐT, HSMT này sang Báo đấu thầu. Nếu bác bảo sai thì sao đến 5 năm nay họ vẫn đăng cho em và cũng có nhiều đoàn kiểm tra, kiểm toán, thanh tra đến kiểm tra rồi sao không có ý kiến ạ.
Họ chưa ý kiến mới đúng, chứ không phải là không. Còn tôi chỉ thắc mắc
1. Khoản 2. Điều 15 NĐ 85, Lập hồ sơ mời thầu
a) Căn cứ lập hồ sơ mời thầu:
- Quyết định đầu tư hoặc giấy chứng nhận đầu tư và các tài liệu liên quan;
- Kế hoạch đấu thầu được duyệt;
theo mẫu Báo cáo thẩm định kèm theo TT 21 tại bảng số 1, mục 1 về kiểm tra pháp lý: nếu chưa có văn bản phê duyệt KHĐT thì phải đánh dấu cột số 3. Như vậy chẳng nhẽ việc không có văn bản kế hoạch đấu thầu được duyệt mà báo cáo thẩm định không ý kiến, hoặc không cần chăng. Nếu vậy thì NĐ 85 và Luật đấu thầu bỏ quách KHĐT đi cho rồi
Còn nói như bạn là để linh hoạt thì không cần cái quy định kế hoạch đấu thầu được duyệt trong căn cứ lập HSMT nữa. Còn khi thẩm định cũng bỏ luôn để đỡ tốn công tốn của

tanpnit

Ý kiến của em là không phải bác ạ. Vì vẫn có thẩm định KHĐT và thẩm định HSMT trong một tờ thẩm định. Trong quá trình thẩm định phải cả 2 cái ok thì mới ra quyết định phê duyệt mà bác.

naat

Ý kiến của em là không phải bác ạ. Vì vẫn có thẩm định KHĐT và thẩm định HSMT trong một tờ thẩm định. Trong quá trình thẩm định phải cả 2 cái ok thì mới ra quyết định phê duyệt mà bác.
Vậy bạn cho tôi xin luôn cái VB thẩm định, nhất là cái bảng kiểm tra pháp lý khi thẩm định HSMT xem nội dung thế nào được không.
Có lẽ lần đâu tiên gặp được nên nếu có gì quá lời mong bạn bỏ qua
Và tôi xin hỏi luôn là các gói thầu bên bạn nguồn vốn thế nào? có thuộc trường hợp >30% vốn NN không?
Nếu là trường hợp không bắt buộc áp dụng Luật đấu thầu thì tự biên, tự diễn tốt, không cần tranh luận thêm

tanpnit

Bác naat, bác ở HN em mời bác cafe rồi bác xem gì em cũng ok mà :)), biết đâu em với bác lại có thể làm được việc gì đó với nhau. Bác naat làm ở đâu ạ?

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Tranh luận một hồi nếu công trình của bạn tanpnit không phải là công trình sử dụng trên 30% vốn NSNN thì đúng là làm kiểu đấy thì không thể bắt bẽ được.

Đối với công trình sử dụng vốn NSNN, trong TT21 của Bộ KH&ĐT đều đề cập đến việc kế hoạch đấu thầu được phê duyệt. Theo quan điểm của em, muốn thẩm định phê duyệt HSMT thì phải có kế hoạch đấu thầu được duyệt. Trong bài trước của chủ đề này, có thành viên đã nhắc đến có 2 quyết định phê duyệt KHĐT và HSMT cùng ngày, điều này hoàn toàn hợp lý. Phê duyệt KHĐT xong, sau đó trình thẩm định HSMT và ký duyệt trong 1 ngày.

Thân

tanpnit

Em nói mà không bác nào tin là sao nhỉ. Dự án của em không phải trên 30% vốn nhà nước mà 100% vốn nhà nước luôn. Mà em nói thêm cả các dự án mà WB tài trợ mà trong bản ký kết dùng luật đấu thầu Việt Nam bên em cũng làm như vậy luôn. Em nói rồi, bác nào không tin mời em cafe em cho xem cả thẩm định lẫn quyết định phê duyệt. :))

tanpnit

Các bác cứ nói không được, em chỉ hỏi các bác là nếu em thẩm định KHĐT, HSMT trong một tờ thẩm định và phê duyệt trong một quyết định thì bị sai ở đâu. Luật nào, nghị định nào cấm không được làm điều đó. Việc các bác thẩm định riêng KHĐT và HSMT trong các các tờ trình, quyết định thì chỉ làm cho thủ tục thêm lằng nhằng,

naat

Các bác cứ nói không được, em chỉ hỏi các bác là nếu em thẩm định KHĐT, HSMT trong một tờ thẩm định và phê duyệt trong một quyết định thì bị sai ở đâu. Luật nào, nghị định nào cấm không được làm điều đó. Việc các bác thẩm định riêng KHĐT và HSMT trong các các tờ trình, quyết định thì chỉ làm cho thủ tục thêm lằng nhằng,
Sai ở đâu thì đúng là chưa biết, chỉ biết là quy trình thẩm định HSMT có vấn đề. Rõ ràng người ta lập cái bảng kiểm tra pháp lý khi thẩm định HSMT yêu cầu văn bản phê duyệt KHĐT chắc không để cho vui mắt.

xd11085

Thành viên mới
Sai. Vi KHDT la can cu de lap HSMT. Vidu co cong trinh >5ty nhung do tinh chat, yeu cau ve do cap bach an ninh thi nguoi phe duyet KHDT co the chi thau khong can dau thau, hoac co the chi thang

DutoanGXD

SmartSoftware
Sai. Vi KHDT la can cu de lap HSMT. Vidu co cong trinh >5ty nhung do tinh chat, yeu cau ve do cap bach an ninh thi nguoi phe duyet KHDT co the chi thau khong can dau thau, hoac co the chi thang
Logic một chút thì chúng ta có thể hiểu Kế hoạch đấu thầu sẽ có trước, căn cứ KHĐT thì mới có gói thầu Tư vấn lập hồ sơ mời thầu và đánh giá hồ sơ dự thầu để triển khai, vấn đề là các Quyết định này ban hành cùng ngày có hợp lý hay không!?
@ Bạn xd11085: Đề nghị bạn viết chữ có dấu khi trao đổi để tránh bị Quản trị xóa bài, đúng nội quy diễn đàn, cũng là để tôn trọng người đọc.

naat

Logic một chút thì chúng ta có thể hiểu Kế hoạch đấu thầu sẽ có trước, căn cứ KHĐT thì mới có gói thầu Tư vấn lập hồ sơ mời thầu và đánh giá hồ sơ dự thầu để triển khai, vấn đề là các Quyết định này ban hành cùng ngày có hợp lý hay không!?
[/I][/B]
Vấn đề bàn hành các Quyết định cùng 1 ngày thiết nghĩ không cần bàn thêm nữa đâu.
Chỉ còn vấn đề có thể ban hành cùng 1 QĐ vừa phê duyệt KHĐT, vừa phê duyệt HSMT hay không thôi.Bác có nhiều kiến thức, kinh nghiệm liệu có thể cho vài ý kiến để anh em học hỏi thêm không?