Có những hình thức hợp đồng xây dựng nhà nào ?

canbo

Thành viên rất triển vọng
Em định sắp xây nhà, em ở ngoại thành Tp. HCM, không biết là có những hình thức hợp đồng xây nhà nào nhỉ ? bác nào rành đất cát nhà cửa xây dựng tư vấn giúp em với

Em tham khảo trên mạng hình như theo ngu kiến là có 3 hình thức:

1. Khoán tất từ công làm cho đến vật liệu xây dựng cho nhà thầu cho đến xong thô, giá chốt bao nhiêu 1 m thì nhân lên.
2. Chủ chọn mua và mua cung ứng tất cả vật liệu xây dựng và chỉ trả tiên công xây.
3. Giống hình thức 1 nhưng trong hợp đồng chủ có quyền chỉ định loại gạch, cát, hay thép đó là phải là loại của hãng nào,... lúc này tất nhiên oder lại về giá thành / m2.

Ngoài ra các bác cho em hỏi mấy chi tiết xây lặt vặt phụ khác như tường rào, vỉa hè, sân, cột cổng thì thường nhà thầu bao luôn trong hợp đồng hay cái đó nếu có họ tính riêng nhỉ ?

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Luanh quanh nhà tư có mấy dạng hợp đồng đó thôi bạn. Với kinh nghiệm của mình (xây mấy cái nhà nội thành Hà Nội rồi) thì nên chọn hình thức 3, khoán cho nhà thầu, nhưng phải kiểm soát chất lượng vật liệu và giá cả.
Nên thỏa thuận ngay và đầy đủ để làm hết: tường rào, vỉa hè, sân, cột cổng... Đại ý là như này: có miếng nạc, miếng xương. Yêu cầu nhà thầu đã chiến thì chiến hết cả nạc và xương. Đừng để những thứ dễ làm thì làm trước, xong những thứ khó nhá thì để lại, tìm được người hoàn thiện hết thì chết mệt.

Chúc bạn xây được ngôi nhà đẹp và như ý.

• Like
Các tương tác: canbo

canbo

Thành viên rất triển vọng
Luanh quanh nhà tư có mấy dạng hợp đồng đó thôi bạn. Với kinh nghiệm của mình (xây mấy cái nhà nội thành Hà Nội rồi) thì nên chọn hình thức 3, khoán cho nhà thầu, nhưng phải kiểm soát chất lượng vật liệu và giá cả.
Nên thỏa thuận ngay và đầy đủ để làm hết: tường rào, vỉa hè, sân, cột cổng... Đại ý là như này: có miếng nạc, miếng xương. Yêu cầu nhà thầu đã chiến thì chiến hết cả nạc và xương. Đừng để những thứ dễ làm thì làm trước, xong những thứ khó nhá thì để lại, tìm được người hoàn thiện hết thì chết mệt.
Chúc bạn xây được ngôi nhà đẹp và như ý.
Cám ơn bác nha, nhưng có nhiều bác cũng khuyên nên tự mua vật liệu và chỉ khoán nhân công ở hình thức 2, bác nghĩ sao ?

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới