Đàm phán đề xuất tài chính trong chỉ định thầu tư vấn như thế nào là phù hợp?

41kt7

Thành viên rất năng động
Bên em đang tiến hành chỉ định thầu nhà thầu lập thiết kế kỹ thuật thi công, giả sử giá gói thầu trong Quyết định phê duyệt dự án được cấp có thẩm quyền phê duyệt là 2 tỷ. Em muốn tìm hiểu về các nội dung, xin ý kiến các anh, chị hướng dẫn dùm

1. Khi nhà thầu lập HSĐX, giả thiết nhà thầu đưa thẳng ra con số 1,8 tỷ đồng có được không? Hay nhà thầu phải lập dự toán chi tiết như hướng dẫn của thông tư 04/2010/TT-BXD trong đó có đầy đủ các khoản mục như chi phí cho chuyên gia, thuế, các loại chi phí khác? (Nếu có thể xin chỉ dùm em văn bản nào quy định như vậy thì càng tốt ah)

2. Bên mời thầu có trách nhiệm làm rõ, đàm phán về hồ sơ đề xuất, trong đó bao gồm cả đàm phán về đề xuất tài chính? Ví dụ trên nhà thầu đưa ra giá là 1,8 tỷ à dựa vào đâu để kết luận giá đó là hợp lý chưa (biết đâu giả sử nhà thầu khác mà làm đạt chất lượng như HSYC mà giá chỉ có 1,5 tỷ thì sao?)

(Vốn của em là vốn NSNN, kính nhờ các bác tư vấn dùm)

caravan

Thành viên rất nhiệt tình
Theo mình nghĩ, bên bạn mời thế nào thì NT phải đề xuất như thế. Chẳng han, nếu bên bạn yêu cầu giá chào phải lập biểu chuyên gia, thuế, các loại chi phí khác này nọ thì NT cũng phải lập. Hoặc nếu bên bạn không đưa ra biểu mà chỉ yêu cầu đưa ra giá cuối cùng thì họ cũng không cần làm

cuongden37

Thành viên quan trọng (VIP)
Bên em đang tiến hành chỉ định thầu nhà thầu lập thiết kế kỹ thuật thi công, giả sử giá gói thầu trong Quyết định phê duyệt dự án được cấp có thẩm quyền phê duyệt là 2 tỷ. Em muốn tìm hiểu về các nội dung, xin ý kiến các anh, chị hướng dẫn dùm

1. Khi nhà thầu lập HSĐX, giả thiết nhà thầu đưa thẳng ra con số 1,8 tỷ đồng có được không? Hay nhà thầu phải lập dự toán chi tiết như hướng dẫn của thông tư 04/2010/TT-BXD trong đó có đầy đủ các khoản mục như chi phí cho chuyên gia, thuế, các loại chi phí khác? (Nếu có thể xin chỉ dùm em văn bản nào quy định như vậy thì càng tốt ah)

2. Bên mời thầu có trách nhiệm làm rõ, đàm phán về hồ sơ đề xuất, trong đó bao gồm cả đàm phán về đề xuất tài chính? Ví dụ trên nhà thầu đưa ra giá là 1,8 tỷ à dựa vào đâu để kết luận giá đó là hợp lý chưa (biết đâu giả sử nhà thầu khác mà làm đạt chất lượng như HSYC mà giá chỉ có 1,5 tỷ thì sao?)

Nếu lập HSYC theo mẫu TT09/BKH/2011 với HĐ theo hình thức tỷ lệ % thì có bảng THKP theo mẫu số 13, diễn giải nội dung công việc, thời gian hoàn thành và tổng chi phí cho các công việc đó.
Vì vậy, nếu HSYC có như vậy thì nhà thầu sẽ diễn giải chi phí 1,8 tỷ đó trong HSĐX.

hongphongk50

Thành viên mới
Trường hợp Hợp đồng theo đơn giá thì lập biểu giá đề xuất thế nào các bạn?
Đây là gói thầu tư vấn với hình thức hợp đồng theo đơn giá

chilhal

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Theo mẫu hợp đồng Thông tư số 08/2011/TT-BXD ngày 28/6/2011 của Bộ xây dựng ban hành thì hình thức đơn giá chỉ áp dụng đối với công tác khảo sát còn tư vấn thiết kế là theo trọn gói, tỷ lệ % hoặc theo thời gian.

hainamhpvn

Thành viên nhiều triển vọng

Trả Lời:
1. Nhà thầu đưa ra giá đề xuất là 1,8 tỷ là việc của Nhà thầu cái quan trọng nhất là Chủ đầu tư phải xem xét và đánh giá HSĐX xem có đáp ứng được yêu cầu trong HSYC không, nếu không đáp ứng được thì hồ sơ đó coi như bị loại và Chủ đầu tư phải tiến hành chỉ định nhà thầu khác. Quay ngược trở lại HSYC, Chủ đầu tư phải lên kế hoạch đấu thầu chuẩn bị HSYC là bước không thể bỏ qua trong đó có đầy đủ các nội dung bạn muốn hỏi. Như vậy chốt lại HSYC chính là mấu chốt giải quyết mọi vấn đề còn nếu bạn hỏi lập HSYC như thế nào thì mình không trả lời trên đây được dài lắm bạn đọc "Thông tư số 09/2011/TT-BKHĐT" và "NĐ 85/2009/NĐ-CP điều 40-41".
2. Nhà Thầu đưa ra một con số khá là vớ vẩn hay nói cách khác là có khác thường so với giá trong HSYC thì bên mời thầu sẽ gọi lên và yêu cầu làm rõ ngay, bạn chú ý nhé nếu mà không giải trình được là ăn đòn đấy, Nhà thầu sẽ bị xử theo luật mà khá là nặng đấy ...he he he. Cuối cùng chúc bạn làm HSYC thành công nhé!

nguyentan09

Thành viên có triển vọng

Mình cũng đã gặp trường hợp như bạn. Theo ý kiến mình như thế này nhé:
1. Bạn phải xác định hình thức hợp đồng của gói thầu bạn định mời: tỷ lệ %, hay trọn gói, hay thời gian vì sau này liên qua tới việc điều chỉnh bổ sung giá gói thầu nếu đề xuất chung chung rất khó điều chỉnh.
2. Hồ sơ yêu cầu của bản dựa trên cơ sở mẫu TT09/2011-BKHĐT ban hành tùy thuộc theo loại hợp đồng mà bạn yêu cầu đơn vị đề xuất.
( nếu bạn đọc kỹ các mẫu trong TT09/2011-BKHĐT bạn sẽ hiểu trong đó có các biểu cụ thể cho từng loại hợp đồng)
3. Bạn có thể yêu cầu thêm một số nội dung khác hoặc thêm một số biểu khác để cụ thể hơn.