Đăng ký thông tin năng lực hoạt động xây dựng trên web Bộ, Sở là bắt buộc hay tự nguyện?

DauthauGXD

Phần mềm tốt nhất để đấu thầu, thắng thầu
Tham gia
7/7/07
Bài viết
842
Điểm tích cực
1.121
Điểm thành tích
93
Nơi ở
Công ty CP Giá Xây Dựng số 18, Nguyễn Ngọc Nại
Điều 159 Quản lý và giám sát năng lực hoạt động xây dựng, Luật Xây dựng quy định:
Tổ chức tham gia hoạt động xây dựng có trách nhiệm đăng ký thông tin về năng lực hoạt động xây dựng của mình với Bộ Xây dựng, Sở Xây dựng nơi có trụ sở chính của tổ chức
1. Luật Xây dựng chỉ yêu cầu Tổ chức tham gia hoạt động xây dựng đăng ký thông tin. Trách nhiệm của Bộ, Sở là đưa lên website nếu như muốn làm.

2. Việc có tên hay không có tên trên web không phải ĐIỀU KIỆN HOẠT ĐỘNG NÊU TẠI ĐIỀU 4 LUẬT XÂY DỰNG
Tổ chức, cá nhân khi tham gia hoạt động xây dựng phải có đủ các điều kiện năng lực phù hợp với loại dự án; loại, cấp công trình xây dựng và công việc theo quy định của Luật này.
Hiện nay, tổ chức tham gia hoạt động xây dựng muốn có tên trên trang thông tư điện tử của Bộ Xây dựng khó như xin Giấy phép. thủ tục này cần được bãi bỏ.

3. Kiến nghị:
Các tổ chức, cá nhân phải có website phải tự công khai mọi thông tin của mình trên trang này và chịu trách nhiệm trước pháp luật về các thông tin này.
chủ đầu tư có thể sử dụng các thông tin mà do các tổ chức công khai để làm cơ sở lựa chọn nhà thầu.

Nguồn: Facebook Timle
 

minhphuocipp

Thành viên có triển vọng
Tham gia
11/9/08
Bài viết
9
Điểm tích cực
3
Điểm thành tích
1
Theo thông tư 17/2016 ngày 30/6/2016 thì là có đó bạn, xin mọi người cùng đóng góp ý kiến về thông tư mới này
 

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Nắp ga, song chắn rác Gang, Composite
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới

Top