Em muốn hỏi thời gian Lưu trữ bê tông thương phẩm có phụ gia theo tiêu chuẩn.

ongbau

Thành viên mới
Chào các bác , e có một vấn đề muốn hỏi ý kiến của các bác mong các bác giúp đỡ.
Hiện e đang thi công đổ cột nhà 8 tầng. trong lúc thi công do cẩu tháp có vân đề lên ngừng thi công 1 lúc, tổng thời gian từ lúc bắt đầu thi công đến lúc ngừng và thi công tiếp là khoảng suýt 4 tiếng. Hiện nay tvgs và chủ đầu tư yêu cầu đập phần bê tông cột do ko đảm bảo chất lượng bê tông do thời gian lưu chữ quá lâu so với quy định, e hỏi bên cấp bê tông thì họ nói bê tông thương phẩm có phụ gia của họ có thời gian lưu chữ là 4 tiếng nhưng tvgs và chủ đầu tư ko đồng ý, giờ e ko biết thế làm thế nào để giải quyết. các bác có biết có văn bản nào quy định thời gian lưu chữ của bê tông thương phẩm có phụ gia ko chỉ e với.
Em cám ơn các bác nhiều.

hokientruc86

Thành viên năng động
dear all,
Mình cũng đã gặp tình huống này,
Với vấn đề riêng của bạn : đổ bê tông cột tầng 8 mà bị dừng đến 4 tiếng đồng hồ là quá lâu so với quy định, bình thường chỗ mình chỉ cho phép 2 tiếng, ( do bơm bê tông hỏng), ngay lập tức mình và bên tvgs chủ đầu tư kiểm tra độ sụt bê tông, đảm bảo thì đổ tiếp không thì đuổi xe bê tông về
Đây là câu trả lời của " Tranngochai1979"
1. Mình trả lời về thời gian T: trong bài trước mình đã viết :" Khi thiết kế cấp phối bê tông, bao giờ cũng có đường đặc tính cố kết, tức là sau một khoảng thời gian T nào đó, hỗn hợp bê tông sẽ không đảm bảo độ sụt thiết kế nữa.

Nếu bác đã từng làm ( hoặc đã từng tham gia thiết kế thành phần cấp phối bế tông) bác sẽ hiểu rất rõ đường đặc tính cố kết này !vì khi thiết kế thành phần cấp phối, trong phòng thí nghiệm, người thí nghiệm viên sẽ phải thực hiện trên rất nhiều tổ mẫu thử khác nhau, họ sẽ phải ghi chép lại các nội dung chính sau:
+ Cấp phối chính của từng tổ mẫu thử gồm: khối lượng cát, đá, xi măng, nước, phụ gia ...
+ Biểu đồ phát triển cường độ
+ Độ sụt theo thời gian của hỗn hợp vữa bê tông: thời gian T mình nói chính là rút ra từ cái này !
+ và nhiều thông số khác như độ ổn định thể tích , mác chống thấm ..... (nếu có)
Thời gian T không có tiêu chuẩn nào quy định cả, mà được xác định trên thực tế hiện trường (Phòng thí nghiệm).
Tôi nhớ năm 2007, trong công trình Thủy điện Hương Điền, nhà thầu MECO trong 1 khối đổ bê tông lót đáy đập, trạm trộn đã trộn nhầm phụ gia SIKA Plastiment 96 thành SIKA 2000AT, kết quả là hơn 4 giờ đồng hồ sau khi trộn, bê tông vẫn dẻo, đảm bảo độ sụt 12. Đây là trường hợp thực tế mà mình đã trải qua, kể ra đây để bạn tham khảo
2. Điều 6.3.1 (TCVN 4453:1995) cho ta số liệu về thời gian lưu của bê tông không có phụ gia khi vận chuyển đồng thời cũng cho ta biết thời gian cho phép chờ đổ của bê tông (để tham khảo)""
Độ sụt rất quan trong trong thi công và để đảm bảo công tác thi công và liên kết của những lần đổ bê tông cho cùng một cấu kiện