Ghi đĩa DVD? hep my

cuteott

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Bác nào biết cách ghi đĩa DVD thì chỉ giáo cho thằng em này với? Em mà không làm được thì xếp đuổi việc em mất.
Hiện giờ em đang có chương trình Nero 6 thì thao tác ghi đĩa DVD cần có những gì? Xin đa tạ các bác.:-w

D

doanquang.pham

Guest
Bác nào biết cách ghi đĩa DVD thì chỉ giáo cho thằng em này với? Em mà không làm được thì xếp đuổi việc em mất.
Hiện giờ em đang có chương trình Nero 6 thì thao tác ghi đĩa DVD cần có những gì? Xin đa tạ các bác.:-w

Cái bạn cần là đĩa DVD trắng, về bản chất thì ghi DVD giống hệt như ghi CD chỉ khác là khi bạn chọn thay vì CD thì sẽ là DVD, đơn giản vậy thôi.

Bạn có thể chọn Nero Express hay Nero Burning ROM thay vì chọn CD thì bạn chọn DVD thôi.

Cứ mua thêm một vài đĩa trắng dự phòng, hỏng 1 chiếc là bạn sẽ rút kinh nghiệm ra ngay :D

cuteott

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Cái bạn cần là đĩa DVD trắng, về bản chất thì ghi DVD giống hệt như ghi CD chỉ khác là khi bạn chọn thay vì CD thì sẽ là DVD, đơn giản vậy thôi.

Bạn có thể chọn Nero Express hay Nero Burning ROM thay vì chọn CD thì bạn chọn DVD thôi.

Cứ mua thêm một vài đĩa trắng dự phòng, hỏng 1 chiếc là bạn sẽ rút kinh nghiệm ra ngay :D
Bác ơi cho em hỏi là em đang dùng phần mềm ghi đĩa Nero 6 thì có dùng ghi đĩa DVD được không. Em thấy người ta hiện nay đã dùng Nero 7 và 9 rồi.

TuvanXD246

Cựu Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Để ghi được đĩa DVD bạn cần làm như sau:
1. Có ổ đĩa ghi được DVD, ổ này thường có ký hiệu DVD RW.
2. Có phần mềm ghi đĩa DVD, các phần mềm ghi được DVD như: Nero6 trở lên, Roxio Creator, CloneDVD....
3. Có đĩa DVD trắng, đĩa này bán tại các cửa hàng tin học hoặc âm nhạc giá từ 5-15 ngàn tuỳ loại đĩa

Cách ghi đĩa DVD bằng phần mềm nero6 như sau:

Bạn chạy Nero Start Smart để bật chương trình lên.

Ghi đĩa DATA DVD

Sau khi bật Nero Start Smart lên, bạn chọn vào cái biểu tượng DATA

Chọn Make a DATA DVD . Sau khi chọn cửa sổ Nero Express sẽ bật lên.

Để thêm dữ liệu vào đĩa, bạn chọn nút Add

Một cửa sổ hiện ra toàn bộ dữ liệu của máy bạn, bạn chỉ việc trỏ tới dữ liệu cần chép và nhấn vào nút Add, có thể chọn nhiều, chọn hết.

Sau khi đã thêm xong thì bạn nhấn nút Close lại

Ở cửa sổ ban đầu sẽ hiện ra chi tiết data bạn đã thêm

Sau khi đã chắc là dữ liệu đã thêm xong, bạn nhấn Next

Ô Current Recoder là tên ổ đĩa ghi của bạn nếu máy bạn có nhiều ổ ghi thì chỉ việc chọn ổ ghi đó
Ô Disk Name: Là bạn đặt tên cho đĩa DVD này

Number
of Copies: bạn muốn chép đĩa này ra bao nhiêu bản thì nhập vào số
lượng, mỗi khi đĩa chép xong, nó sẽ đẩy ra và bạn cho đĩa trắng vào
tiếp tục.

- Allow files to be Added later (multisession disc):
Nếu đĩa DVD của bạn chép chỉ có chút xíu dữ liệu và sau này muốn thêm
vào dữ liệu nữa thì chọn chức năng này, nhưng bạn sẽ chỉ chép đc 1 đĩa
thôi, không chép 1 lần hàng loạt được.

- Và để chỉnh thêm thì bạn nhấn vào mũi tên bên hông của nó, sẽ bật ra 1 khung chọn

Writtng Speed: tốc độ ghi, thường không nên chọn tốc độ Maximum mà chỉ nên chọn 1/2 tốc độ, v� thường là 8x.

Xong bạn chọn Burn và nó sẽ burn cho bạn. Sau khi xong đĩa sẽ đẩy ra, và Finish
Nếu bạn ghi phim DVD thì sẽ có khác một chút.

Chúc bạn thành công!