Giải quyết tình huống sau khi phê duyệt quyết toán?

napro

Thành viên năng động
Nếu vậy thì nhà thầu không bảo vệ được thì các bạn cứ vậy mà chấp hành thôi. Cái bạn hỏi nó cũng thật sự... éo le. Cắt giảm thì an toàn và tiết kiệm cho ngân sách nhà nước :cool:

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
Nếu vậy thì nhà thầu không bảo vệ được thì các bạn cứ vậy mà chấp hành thôi. Cái bạn hỏi nó cũng thật sự... éo le. Cắt giảm thì an toàn và tiết kiệm cho ngân sách nhà nước :cool:
Nói như bạn thì mình mang ra trao đổi làm gì cho mất thời gian?
Nhà thầu không chịu nên chủ đầu tư không thu lại được tiền phần cắt này (đã gửi rất nhiều công văn, đôn đốc tận nơi, làm việc trực tiếp nhiều lần nhưng không thành).
Thế mới xảy ra tình huống này chứ?
Mọi người cho ý kiến tiếp nhé!

pachiot10

Thành viên năng động
Bình luận:
Nói đúng ra đây là tranh chấp điển hình giữa CĐT và nhà thầu mà phần thắng về lý lẽ trong tranh chấp hợp đồng thuộc về nhà thầu. Tuy nhiên, CĐT (nhất là cơ quan NN) lại có sự áp đặt cuộc chơi.
Khi nhà thầu đã hoàn thành nghĩa vụ hợp đồng, CĐT cứ việc thanh toán, chậm nộp thuế thì Đây là trách nhiệm của Bên THuế, không phải của CĐT, nhà thầu chậm nộp thuế thì Thuế có trách nhiệm truy thu, xử phạt, truy tố.
Như vậy, cơ quan NN có quyền thông qua công cụ thuế để thu hồi số tiền này chứ không có quyền giữ lại không thanh toán. Nếu CĐT không thanh toán, tức là nhà thầu có quyền không nộp thuế.
hãy nhớ là nhà thầu phải nộp rất nhiều loại thuế, không riêng gì thuế tài nguyên (thuế TNDN, GTGT, môn bài,...) nhưng việc nộp thế nào, lúc nào không phải là việc của CĐT. ví dụ thuế GTGT: nhà thầu chỉ phải kê khai khi phát sinh, lúc nào nộp là theo quy định.
Chậm nộp thuế cũng không phải trách nhiệm CĐT, việc này CĐT có văn bản đề nghị Thuế truy thu và xử phạt
Theo mình bạn naat trả lời vậy là mình thấy hợp lý rồi, còn bên thẩm định đã sai khi loại chi phí của nhà thầu ra, và bên phê duyệt còn sai nữa khi không có chữ kí của nhà thầu mà vẫn phê duyệt quyết toán. Chẳng hạn thuế GTGT nhà thầu chưa nộp cũng loại của người ta ra à. Khi nhà thầu đã hoàn thành đầy đủ các nghĩa vụ trong HĐ thì phải thanh toán hết cho người ta. Đây là ý kiến của mình

haophuong80

Theo mình bạn naat trả lời vậy là mình thấy hợp lý rồi, còn bên thẩm định đã sai khi loại chi phí của nhà thầu ra, và bên phê duyệt còn sai nữa khi không có chữ kí của nhà thầu mà vẫn phê duyệt quyết toán. Chẳng hạn thuế GTGT nhà thầu chưa nộp cũng loại của người ta ra à. Khi nhà thầu đã hoàn thành đầy đủ các nghĩa vụ trong HĐ thì phải thanh toán hết cho người ta. Đây là ý kiến của mình
Cảm ơn bạn đã tham gia.
Vấn đề ai sai và sai ở đâu thì bạn cho mình cái pháp lý có cơ sở.
Chứ nói là sai theo cảm tính thì nghe ra không ổn lắm nhỉ?
Mình quan tâm vào cách giải quyết có cơ sở pháp lý quy định và đặt ra 3 câu hỏi ngay từ đầu.
Mong bạn giải quyết!

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Qua tình huống của Bác Haophuong80 mình có thể trả lời:
Thứ nhất, hóa đơn thuế TN của nhà thầu nếu đã được Thuế chấp thuận tức là việc nộp thuế là hợp pháp, vì vậy CĐT không cần lăn tăn việc có cần chấp thuận cái hóa đơn đó hay không.
THứ 2, vì CĐT đã thanh toán cho nhà thầu giá hợp đồng đã bao gồm thuế tài nguyên, CĐT yêu cầu xuất toán nhưng nhà thầu không chấp thuận, tiền ở bên nhà thầu không cần đòi lại vì nó phù hợp với hợp đồng A-B.
THứ 3, về việc xử phạt: căn cứ Luật quản lý thuế, gửi văn bản cho cục thuế, đề nghị xem xét xử phạt chậm nộp thuế (khoản này không nhỏ đâu, sau 2 năm là khá lớn)

haophuong80

Qua tình huống của Bác Haophuong80 mình có thể trả lời:
Thứ nhất, hóa đơn thuế TN của nhà thầu nếu đã được Thuế chấp thuận tức là việc nộp thuế là hợp pháp, vì vậy CĐT không cần lăn tăn việc có cần chấp thuận cái hóa đơn đó hay không.
THứ 2, vì CĐT đã thanh toán cho nhà thầu giá hợp đồng đã bao gồm thuế tài nguyên, CĐT yêu cầu xuất toán nhưng nhà thầu không chấp thuận, tiền ở bên nhà thầu không cần đòi lại vì nó phù hợp với hợp đồng A-B.
THứ 3, về việc xử phạt: căn cứ Luật quản lý thuế, gửi văn bản cho cục thuế, đề nghị xem xét xử phạt chậm nộp thuế (khoản này không nhỏ đâu, sau 2 năm là khá lớn)
Cảm ơn Mod naat.
Vậy xin hỏi chú nếu CĐT chấp nhận hóa đơn nhưng đơn vị thẩm định không chấp nhận thì làm thế nào? Có cơ sở pháp lý nào để bảo vệ quan điểm với đơn vị thẩm định không?
Có phải điều chỉnh quyết định phê duyệt quyết toán không? (Nếu điều chỉnh e là cũng khó nhể?)
Xin cho ý kiến tiếp!

naat

Cảm ơn Mod naat.
Vậy xin hỏi chú nếu CĐT chấp nhận hóa đơn nhưng đơn vị thẩm định không chấp nhận thì làm thế nào? Có cơ sở pháp lý nào để bảo vệ quan điểm với đơn vị thẩm định không?
Có phải điều chỉnh quyết định phê duyệt quyết toán không? (Nếu điều chỉnh e là cũng khó nhể?)
Xin cho ý kiến tiếp!
Việc chấp thuận hóa đơn nộp thuế hay không cũng không phải việc của cơ quan thẩm định (Sở Tài chính) mà của cục THuế. Vì vậy để có đủ cơ sở, đề nghị điều chỉnh giá trị phê duyệt quyết toán sau khi có ý kiến của cục Thuế.

haophuong80

Việc chấp thuận hóa đơn nộp thuế hay không cũng không phải việc của cơ quan thẩm định (Sở Tài chính) mà của cục THuế. Vì vậy để có đủ cơ sở, đề nghị điều chỉnh giá trị phê duyệt quyết toán sau khi có ý kiến của cục Thuế.
Việc chấp nhận hóa đơn nộp thuế này không hẳn là cơ sở pháp lý đâu chú ạ!
Chú đã nhìn thấy tờ kê khai nộp thuế chưa? Còn cái hóa đơn bên thuế người ta dựa vào cái tờ khai và viết cho tổng khối lượng cần phải đóng thuế trong kỳ kê khai.
Giả sử năm 2007 kê khai có 100m3 đất (nhưng thực tế làm phải 1 triệu m3)
Đến năm 2009 có làm 200m3 đất (nhưng vì muốn lách cái việc đóng thuế do đơn vị thẩm định cắt đó nên nhà thầu kê khai 1,2 triệu m3)
Việc chậm nộp thì đã có chế tài xử phạt khi đơn vị thuế vào kiểm tra.
Vấn đề là cái hóa đơn đó có phải là đóng cho công trình mà bị cắt hay không vì có nêu rõ là công trình nào đâu?
Chỉ có cách là kiểm tra toàn bộ các công trình nhà thầu làm trong kỳ kê khai và tính tổng khối lượng cần phải đóng thuế này và kiểm tra có khớp với hóa đơn không thì mới kết luận được là hóa đơn đó có chấp nhận được không.
Nhưng việc kiểm tra này thì chủ đầu tư có thẩm quyền không?
Có thể đơn vị thẩm định không chấp nhận vì họ đã yêu cầu chứng minh khi họ thẩm định nhưng không chứng minh được.
Bây giờ lại lòi ra thì có ai muốn sửa cái mình đã làm và yêu cầu hết mức không?
Nhà thầu có thể vừa bị phạt và vừa không được chấp nhận cái hóa đơn thuế đó chứ nhỉ?
Chú cho ý kiến thêm nhá!

huynhsonhp

Thành viên nhiều triển vọng
Website
www.giaxaydung.vn
Chào bác haophuong80 xem qua thì nội tình của bác cũng khá rối rắm. Nhưng theo tôi, để làm rõ việc này thì phải gọi cho chính xác là công trình của Bác là thẩm tra quyết toán, chứ không phải là thẩm định. Việc này là trách nhiệm của Chủ đầu tư và đơn vị quản lý ngân sách (Cấp quyết định đầu tư). Quy trình cụ thể: Chủ đầu tư quyết toán với Sở Tài chính thông qua biên bản thống nhất việc quyết toán, sau đó Sở Tài chính báo cáo UBND tỉnh và tham mưu quyết định phê duyệt quyết toán. Trong quá trình làm việc, giữa Sở Tài chính và Chủ đầu tư chưa thống nhất thì có thể mời đơn vị thi công và các đơn vị liên quan giải trình, làm rõ các vấn đề chưa thống nhất.
Việc Chủ đầu tư để Sở Tài chính xuất toán chi phí thuế tài nguyên của bác là không đúng. Vì nộp thuế tài nguyên là việc giữa đơn vị Bác và cơ quan thuế. Bác để lại Email tôi sẽ gửi cho bác những văn bản liên quan đến việc quyết toán này. huynhsonhp@yahoo.com.vn

haophuong80

Chào bác haophuong80 xem qua thì nội tình của bác cũng khá rối rắm. Nhưng theo tôi, để làm rõ việc này thì phải gọi cho chính xác là công trình của Bác là thẩm tra quyết toán, chứ không phải là thẩm định. Việc này là trách nhiệm của Chủ đầu tư và đơn vị quản lý ngân sách (Cấp quyết định đầu tư). Quy trình cụ thể: Chủ đầu tư quyết toán với Sở Tài chính thông qua biên bản thống nhất việc quyết toán, sau đó Sở Tài chính báo cáo UBND tỉnh và tham mưu quyết định phê duyệt quyết toán. Trong quá trình làm việc, giữa Sở Tài chính và Chủ đầu tư chưa thống nhất thì có thể mời đơn vị thi công và các đơn vị liên quan giải trình, làm rõ các vấn đề chưa thống nhất.
Việc Chủ đầu tư để Sở Tài chính xuất toán chi phí thuế tài nguyên của bác là không đúng. Vì nộp thuế tài nguyên là việc giữa đơn vị Bác và cơ quan thuế. Bác để lại Email tôi sẽ gửi cho bác những văn bản liên quan đến việc quyết toán này. huynhsonhp@yahoo.com.vn
Rất cảm ơn bạn đã tham gia trao đổi.
Nhất trí với bạn dùng từ "thẩm tra quyết toán" thay cho từ "thẩm định quyết toán của mình" để đúng với các văn bản hướng dẫn.
Nhưng bạn vẫn chưa đọc kỹ thì phải?
Mình là Chủ đầu tư. Tại thời điểm đơn vị thẩm tra quyết toán yêu cầu chủ đầu tư và nhà thầu giải trình thuế tài nguyên thì chủ đầu tư đã có công văn đề nghị nhà thầu giải trình. Nhưng nhà thầu không giải trình được nên đã cắt khoản này.
Đối với chủ đầu tư đã thanh toán cho nhà thầu bao gồm cả khoản thuế này. Đã yêu cầu nhà thầu giải trình. Sau khi có quyết định phê duyệt quyết toán đã trao đổi, đôn đốc bằng mọi hình thức để truy thu số tiền này, nhưng đến nay vẫn chưa thu được (mà đơn vị thi công đang lâm vào tình trạng phá sản).
Rất cảm ơn nếu bạn có tài liệu cho mình tham khảo xin gửi về địa chỉ: xd24h@yahoo.com
Mình nghĩ tốt nhất bạn nên trích dẫn lên đây để mọi người và mình cùng trao đổi góp ý được không? Nhiều cái đầu vẫn hơn 1 cái nhể?
Rất mong trao đổi cùng bạn!

pachiot10

Thành viên năng động
phê duyệt hồ sơ quyết toán không có chữ kí của nhà thầu thì đã là sai quy định nghiệm thu thanh quyết toán rồi.

naat

Việc chấp nhận hóa đơn nộp thuế này không hẳn là cơ sở pháp lý đâu chú ạ!
Chú đã nhìn thấy tờ kê khai nộp thuế chưa? Còn cái hóa đơn bên thuế người ta dựa vào cái tờ khai và viết cho tổng khối lượng cần phải đóng thuế trong kỳ kê khai.
Giả sử năm 2007 kê khai có 100m3 đất (nhưng thực tế làm phải 1 triệu m3)
Đến năm 2009 có làm 200m3 đất (nhưng vì muốn lách cái việc đóng thuế do đơn vị thẩm định cắt đó nên nhà thầu kê khai 1,2 triệu m3)
Việc chậm nộp thì đã có chế tài xử phạt khi đơn vị thuế vào kiểm tra.
Vấn đề là cái hóa đơn đó có phải là đóng cho công trình mà bị cắt hay không vì có nêu rõ là công trình nào đâu?
Chỉ có cách là kiểm tra toàn bộ các công trình nhà thầu làm trong kỳ kê khai và tính tổng khối lượng cần phải đóng thuế này và kiểm tra có khớp với hóa đơn không thì mới kết luận được là hóa đơn đó có chấp nhận được không.
Nhưng việc kiểm tra này thì chủ đầu tư có thẩm quyền không?
Có thể đơn vị thẩm định không chấp nhận vì họ đã yêu cầu chứng minh khi họ thẩm định nhưng không chứng minh được.
Bây giờ lại lòi ra thì có ai muốn sửa cái mình đã làm và yêu cầu hết mức không?
Nhà thầu có thể vừa bị phạt và vừa không được chấp nhận cái hóa đơn thuế đó chứ nhỉ?
Chú cho ý kiến thêm nhá!
Chính vì liên quan đến việc nộp thuế của nhà thầu nên mới đề nghị điều chỉnh giá trị phê duyệt quyết toán sau khi có ý kiến của cục Thuế
Cái gì mình không biết thì hỏi, vấn đề là phải hỏi đúng chỗ, đúng người
Trên bác có vẻ ít giao lưu văn bản với các cơ quan NN nhỉ, chứ dưới này, mỗi tuần em phải soạn ít nhất 1 văn bản gửi xin ý kiến

haophuong80

phê duyệt hồ sơ quyết toán không có chữ kí của nhà thầu thì đã là sai quy định nghiệm thu thanh quyết toán rồi.
Cảm ơn bạn đã tham gia.
Nhưng bạn nhầm rồi! Biên bản thẩm định quyết toán (thẩm tra quyết toán) không có chữ ký nhà thầu chứ không phải hồ sơ quyết toán đâu bạn ạ! Hồ sơ quyết toán mà A-B một trong 2 không ký thì gọi quái là hồ sơ quyết toán?
Ngoài ra chủ đầu tư thanh toán theo hồ sơ quyết toán rồi còn đâu? Tức là đã trả nhà thầu chi phí thuế này trước rồi.
Lưu ý là việc thẩm tra quyết toán theo TT33 và TT98 đấy nhé!
Bạn cho ý kiến tiếp nhé!

Last edited by a moderator:

haophuong80

Chính vì liên quan đến việc nộp thuế của nhà thầu nên mới đề nghị điều chỉnh giá trị phê duyệt quyết toán sau khi có ý kiến của cục Thuế
Cái gì mình không biết thì hỏi, vấn đề là phải hỏi đúng chỗ, đúng người
Trên bác có vẻ ít giao lưu văn bản với các cơ quan NN nhỉ, chứ dưới này, mỗi tuần em phải soạn ít nhất 1 văn bản gửi xin ý kiến
Cảm ơn chú Naat đã tham gia.
Anh có một anh bạn làm phó chi cục thuế thành phố (chính là nơi cấp cái hóa đơn).
Món này anh cũng chạy hỏi thẳng nhưng nghe ra khó đấy! Muốn biết chính xác phải thu thập toàn bộ hồ sơ của nhà thầu và kiểm tra lại từng kỳ kê khai thuế từ lúc thi công đến lúc cấp cái hóa đơn (phải có chủ trương của UBND tỉnh - mà cái này bọn anh hơi khó đấy ông tỉnh phê duyệt quyết toán rồi bây giờ ai nghĩ là chưa tất toán xong?).
Nói thật là trên anh phải cần thiết lắm mới dùng đến dạng công văn (trường hợp nói hết nước hết cái). Thường thì chạy sang làm việc trực tiếp luôn. (trong tỉnh với nhau mà bầy vẽ thủ tục thì đến bao giờ xong?)
Chú cho thêm ý kiến nhé!

giangquanghung

Thành viên nhiều triển vọng
Theo tôi như thế này, các bác thấy có được không nhé?
Hiện nhà thầu đã chứng minh được nghĩa vụ nộp thuế TN bằng hóa đơn và không chấp nhận giảm trừ giá trị quyết toán theo công văn của chủ đầu tư, thế thì CĐT có công văn yêu cầu nhà thầu giải trình: (i) Nguyên nhân chậm nộp thuế; (ii) Tại sao không phối hợp với CĐT trong quá trình phê duyệt quyết toán DA hoàn thành khi có yêu cầu; (iii) Nhà thầu phải có cam kết chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác của hóa đơn này. Sau khi đủ các nội dung này, CĐT làm CV đề nghị cơ quan thẩm định và cấp phê duyệt QT xem xét.

pachiot10

Thành viên năng động
Cảm ơn bạn đã tham gia.
Nhưng bạn nhầm rồi! Biên bản thẩm định quyết toán (thẩm tra quyết toán) không có chữ ký nhà thầu chứ không phải hồ sơ quyết toán đâu bạn ạ! Hồ sơ quyết toán mà A-B một trong 2 không ký thì gọi quái là hồ sơ quyết toán?
Ngoài ra chủ đầu tư thanh toán theo hồ sơ quyết toán rồi còn đâu? Tức là đã trả nhà thầu chi phí thuế này trước rồi.
Lưu ý là việc thẩm tra quyết toán theo TT33 và TT98 đấy nhé!
Bạn cho ý kiến tiếp nhé!
Hi, đúng là mình ko rõ, cứ nghĩ là CĐT chưa thanh toán cho nhà thầu. Vấn đề bây giờ đòi tiền nhà thầu gần như không thể được, và CĐT đã thanh toán hết cho nhà thầu theo đúng hợp đồng, như vậy là hợp đồng giữa CĐT và NT đã xong. Còn việc nhà thầu chậm nộp thuế thì đấy là việc của nhà thầu phải chịu trách nhiệm trước cơ quan thuế.

naat

Cảm ơn chú Naat đã tham gia.
Anh có một anh bạn làm phó chi cục thuế thành phố (chính là nơi cấp cái hóa đơn).
Món này anh cũng chạy hỏi thẳng nhưng nghe ra khó đấy! Muốn biết chính xác phải thu thập toàn bộ hồ sơ của nhà thầu và kiểm tra lại từng kỳ kê khai thuế từ lúc thi công đến lúc cấp cái hóa đơn (phải có chủ trương của UBND tỉnh - mà cái này bọn anh hơi khó đấy ông tỉnh phê duyệt quyết toán rồi bây giờ ai nghĩ là chưa tất toán xong?).
Nói thật là trên anh phải cần thiết lắm mới dùng đến dạng công văn (trường hợp nói hết nước hết cái). Thường thì chạy sang làm việc trực tiếp luôn. (trong tỉnh với nhau mà bầy vẽ thủ tục thì đến bao giờ xong?)
Chú cho thêm ý kiến nhé!
Có nhiều việc đôi khi do chủ quan mà đưa ra các ý kiến cá nhân dẫn đến không bao giờ xong việc. Nhiều khi phải ra cuộc họp, ngồi lại với nhau mới ra vấn đề. Em từng tham dự rất nhiều cuộc họp liên ngành thành phố rồi nên mới khuyên bác thế. Với lại nếu không có văn bản chính thức của cục thuế thì bác làm sao làm việc được với Sở Tài chính.
Hiện nhà thầu đã chứng minh được nghĩa vụ nộp thuế TN bằng hóa đơn và không chấp nhận giảm trừ giá trị quyết toán theo công văn của chủ đầu tư, thế thì CĐT có công văn yêu cầu nhà thầu giải trình: (i) Nguyên nhân chậm nộp thuế; (ii) Tại sao không phối hợp với CĐT trong quá trình phê duyệt quyết toán DA hoàn thành khi có yêu cầu; (iii) Nhà thầu phải có cam kết chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác của hóa đơn này. Sau khi đủ các nội dung này, CĐT làm CV đề nghị cơ quan thẩm định và cấp phê duyệt QT xem xét.
Nói thật với bạn việc giải trình này là không cần thiết vì lý do như tôi nói, Luật quản lý thuế đã quy định trách nhiệm của người nộp thuế và đơn vị thu thuế rồi, không liên quan đến CĐT

haophuong80

Cảm ơn bạn đã tham gia.
Theo mình thì cái hóa đơn đấy chưa chứng minh được điều gì cả!
Ai biết nó có đóng cho công trình mình đâu mà bảo phải? Một năm nhà thầu làm bao nhiêu cái thì ông CĐT nào biết rõ?
Còn các vấn đề (i;ii;iii) thì mình chắc chăn nhà thầu sẽ không trả lời đâu! Vì mình gửi công văn đó rồi! Nhưng nhà thầu bặt vô âm tín! Xin hỏi phải gửi bao nhiêu lần mới đúng chế độ? Mình gửi 3 lần rồi (có xác nhận đang hoàng) mà thấy hồi âm gì đâu?
Bạn cho ý kiến tiếp nhé!

haophuong80

Hi, đúng là mình ko rõ, cứ nghĩ là CĐT chưa thanh toán cho nhà thầu. Vấn đề bây giờ đòi tiền nhà thầu gần như không thể được, và CĐT đã thanh toán hết cho nhà thầu theo đúng hợp đồng, như vậy là hợp đồng giữa CĐT và NT đã xong. Còn việc nhà thầu chậm nộp thuế thì đấy là việc của nhà thầu phải chịu trách nhiệm trước cơ quan thuế.
Vấn đề không phải là trước cơ quan thuế đâu bạn ơi!
Có hóa đơn thì coi như hoàn thành nghĩa vụ thuế (thiếu hay thừa là do cơ quan thuế kiểm tra)
Vấn đề chính là có quyết định phê duyệt quyết toán rồi! Trả tiền cho nhà thầu hết rồi! Nhà thầu không chịu (chầy bửa).
Truy thu kiểu gì đây?
Bạn tham gia ý kiến tiếp nhé!

haophuong80

Có nhiều việc đôi khi do chủ quan mà đưa ra các ý kiến cá nhân dẫn đến không bao giờ xong việc. Nhiều khi phải ra cuộc họp, ngồi lại với nhau mới ra vấn đề. Em từng tham dự rất nhiều cuộc họp liên ngành thành phố rồi nên mới khuyên bác thế. Với lại nếu không có văn bản chính thức của cục thuế thì bác làm sao làm việc được với Sở Tài chính.
Báo cáo chú!
Đã tổ chức cuộc họp nhiều lần (đã nhờ bạn anh bên thuế góp ý). Không thành biên bản vì nhà thầu không ký!
Công văn => có. Trao đổi trực tiếp => có. Nặng, nhẹ => có. Nhưng bất thành.
Nhà thầu ngoan cố cho là có hóa đơn là không được cắt. Thuế cho rằng chưa chứng minh đầy đủ!
Vấn đề là theo chú chủ đầu tư đã hết trách nhiệm chưa? Anh nghĩ là hết nước hết cái rồi!
Chú cho ý kiến tiếp nhé!