Giao khoán chi phí sản xuất trong XD !

S

son_vq121

Guest
Như thế thì không được đâu.

Nếu đã khoán trắng thì hóa đơn phải mang tên họ, họ cũng phải hạch toán, khấu trừ thuế chứ.

Nếu muốn lấy năng lực Công ty bạn phải khoán nhân công và máy (theo kiểu hợp đồng thuê) còn phải tự cấp vật liệu.

Thân!

H

hai

Guest
Như thế thì không được đâu.

Nếu muốn lấy năng lực Công ty bạn phải khoán nhân công và máy (theo kiểu hợp đồng thuê) còn phải tự cấp vật liệu.

Thân!

vâng ý em "khoán trắng" ở đây là phần NC và Máy công ty em thuê họ làm hết, khi kết thúc công việc thì họ phải xuất hóa đơn NC và M cho công ty em để công ty em hạch toán chi phí đầu vào NC và M ở công ty em; còn VL thì khi họ đi mua phải lấy hóa đơn với tên bên mua là công ty em.
điều em lăn tăn ở đây là làm như thế có vi phạm luật gì không? (bán thầu?)
hai là em nên yêu cầu bên thầu phụ xuất hóa đơn cái phần NC và M vào thời điểm nào cho hợp lý? trên hóa đơn đó có ghi chung được cả NC và M không?

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Lấy ví dụ một số công việc trong xây lắp cầu:

* Khoán vật liệu phụ (trong công tác cốt thép): theo kinh nghiệm của tôi thì khoán bằng khoảng từ 0,4% -0,6% định mức nhà nước tùy công việc cụ thể.

* Khoán nhân công:
- Trong công tác cốt thép: khoán bằng khoảng 65 - 75% định mức nhà nước;
- Trong công tác bê tông: khoán bằng khoảng 20 - 30% định mức nhà nước;

* Khoán nhiên liệu: trên cơ sở theo dõi tiêu hao nhiên liệu thực tế để tính được định mức tiêu hao nhiên liệu cho 1h làm việc, theo dõi năng suất làm việc của máy để ra được định mức ca máy từ đó mới có được định mức khoán.

Thân!
Anh có thể diễn giải cụ thể giúp em phần em gạch đỏ được không? Vì điều này khá quan trọng trong việc xác định: Các định mức kinh tế kỹ thuật của Bộ Xây dựng ban hành có phù hợp? Tại sao lại chỉ khoán công tác bê tông trong xây lắp cầu bằng 20-30% định mức nhà nước. Do "chém đẹp" hay do định mức hiện hành quá "phóng khoáng".

Em đã gửi phản hồi qua Email cho anh. Mong anh giúp đỡ!

H

homautrien

Guest
Khoán chi phí Tư vấn giám sát công trình

Mình đang được phân công nhiệm vụ nghiên cứu cơ chế khoán chi phí Cung cấp dịch vụ Tư vấn giám sát công trình xây dựng, nhưng tìm mãi trong diễn đàn vẫn chưa thấy ai bàn tới. Mình rất mong được các bạn quan tâm chia xẻ đề tài này

Y

yenvi0700

Guest
Khoán chi phí sản xuất

Tôi thấy vấn đề khoán chi phí sản xuất mà các bạn đưa ra thường được áp dụng trong lĩnh vực xây dựng cơ bản. Khoán chi phí ngoài những ưu, nhược điểm mà các bạn đã phân tích trên mình thấy doanh nghiệp cần sát sao trong vấn đề khoán - quản để tránh trường hợp lãi thì đội nhận khoán hưởng, còn lỗ thì doanh nghiệp chịu. Như:
- Theo dõi chặt chẽ yếu tố đầu vào thông qua giá và số lượng kí với nhà cung cấp.
- Theo dõi chặt chẽ tiến độ công trình để nắm được mức tiêu hao các yếu tố đầu vào.....

T

TranXuanQuy

Guest
Khoán chi phí cần căn cứ vào điều kiện cụ thể!

Mình nghĩ khoán gọn chi phí nhân công cũng rất hay, tỷ lệ khoán bao nhiêu còn phụ thuộc rất nhiều vào công nghệ thi công hiện có của nhà thầu nữa. Giả sử cùng một công việc, máy móc thiết bị tốt sẽ giảm được mức độ hao phí nhân công đi, giá như máy làm "thay" nhân công vậy. Còn định mức của BXD ban hành có "phóng khoáng" hay không thì chỉ có những người trực tiếp xây dựng tại hiện trường là hiểu hơn cả, lưu ý là định mức mà bộ ban hành là áp dụng trong điều kiện bình thường.
Đôi điều trao đổi, mong các bạn thảo luận tiếp về chủ đề rất hay và thực tế đang diễn ra này...

Last edited by a moderator:

haivietmcc1

Thành viên mới
Tôi cũng đồng ý với các ý kiến trên và xin bổ sung thêm :
Trong trường hợp khoán trắng như vậy thì khả năng phát huy sức mạnh tổng thể của tất cả các đội trong công ty là rất khó. Nhất là khi phải huy động thiết bị, nhân lực để đáp ứng tiến độ gấp trong thời gian ngắn. Giữa các đội thường không có sự liên kết.:(

meogia63

Thành viên mới
Mình cung đang có một vấn đề khoán mà vẫn chưa hiểu được mong các bạn trao đổi cho ý kiến giúp nhé. Mình là một đội trưởng một đội xây dựng, công ty mình là công ty TN HH 1 TV do nhà nước phân bổ ngân sách để hoạt động, vừa rồi công ty có hướng mở rộng SX vay vốn ngân hàng để đầu tư xây dựng một công trình. công ty đang có trủ chương là khoán gọn phần nhân công cho đội thi công và trích lại tỷ lệ %, vật liệu công ty tư cung cấp. Theo mình đội có nhận khoán nhưng vẫn phải thuê thêm lao động ngoài vì số người trong đội không đủ đáp ứng với công việc . Ai giúp mình xem như vậy thì thủ tục giữa đội và công ty phải làm những gì,( quyết định giao nhiệm vụ hoặc hợp đồng giao khoán) số nhân công phải thuê ngoài thì phải lập chứng từ thế nào để làm chứng từ thanh toán, mình có được ký họp đồng với đơn vị ngoài không và yêu cầu họ xuất hoá đơn hoặc dùng hợp đồng làm chứng từ trích lại 10% thuế TNCN. Xin giúp mình gấp, tóm lại giúp mình toàn bộ giấy tờ gì để làm chứng từ thanh toán với phòng KT theo đúng pháp luật, xin cảm ơn nhiều.

meogia63

Thành viên mới
Giao khoán chi phí sản xuất trong xây dựng

Mình cung đang có một vấn đề khoán mà vẫn chưa hiểu được mong các bạn trao đổi cho ý kiến giúp nhé. Mình là một đội trưởng một đội xây dựng, công ty mình là công ty TN HH 1 TV do nhà nước phân bổ ngân sách để hoạt động, vừa rồi công ty có hướng mở rộng SX vay vốn ngân hàng để đầu tư xây dựng một công trình. công ty đang có trủ chương là khoán gọn phần nhân công cho đội thi công và trích lại tỷ lệ %, vật liệu công ty tư cung cấp. Theo mình đội có nhận khoán nhưng vẫn phải thuê thêm lao động ngoài vì số người trong đội không đủ đáp ứng với công việc . Ai giúp mình xem như vậy thì thủ tục giữa đội và công ty phải làm những gì,( quyết định giao nhiệm vụ hoặc hợp đồng giao khoán) số nhân công phải thuê ngoài thì phải lập chứng từ thế nào để làm chứng từ thanh toán, mình có được ký họp đồng với đơn vị ngoài không và yêu cầu họ xuất hoá đơn hoặc dùng hợp đồng làm chứng từ trích lại 10% thuế TNCN. Xin giúp mình gấp, tóm lại giúp mình toàn bộ giấy tờ gì để làm chứng từ thanh toán với phòng KT theo đúng pháp luật, xin cảm ơn nhiều.​