Giúp về cách chọn loại cần trục khi thi công

kim thuy

Thành viên có triển vọng
Ai giúp mình với, mình đang làm datn. Mình thi công nhà 8 tầng mà không biết chọn loại cần trục nào để thi công vận chuyển lên cao cho phù hợp, mọi người góp ý giúp mình với.

Ks.TranNgocHai

Thành viên nhiệt tình
Ai giúp mình với, mình đang làm datn. Mình thi công nhà 8 tầng mà không biết chọn loại cần trục nào để thi công vận chuyển lên cao cho phù hợp, mọi người góp ý giúp mình với.
Tùy vào vị trí cụ thể của mặt bằng thi công để chọn thiết bị nâng phù hợp. Đối với mặt bằng rộng, độ cao lớn thì cẩu tháp hay cần cẩu mini là phụ hợp. Với mặt bằng chật hẹp thì vận thăng chiếm ưu thế. Ngoài ra còn xen kẽ cẩu tháp và vận thăng đối với mặt bằng quá rộng khi cẩu tháp vươn không tới. Điều quan trọng là phải tính toán vật tư tập kết hợp lí để tìm cẩu, vận thăng phù hợp công suất.
https://sites.google.com/site/cancauthap/products/Vn-thng-lng-Top-sky e tham khảo một số thông số ở đây.

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
1. Khi làm đổ án tốt nghiệp bạn cần đọc lại các giáo trình Kỹ thuật thi công và Tổ chức thi công một cách cẩn thận, trong đó có hướng dẫn cả đấy. Chỗ nào chưa hiểu rõ nên trao đổi với thầy cô giáo hướng dẫn và nhờ thầy cô giải thích cho thì sẽ hiểu nhanh hơn, nhớ lâu hơn và vận dụng vào đồ án dễ hơn nhiều so với mò mẫm để tìm ra câu trả lời.
2. Thi công nhà cao tầng thì 2 phương tiện vận chuyển lên cao thường được sử dụng phổ biến là cần trục tháp (cố định hoặc chạy trên ray) và vận thăng; 2 phương tiện này thường được đồng thời sử dụng trên công trường. Khi chọn cần trục cần lựa chọn vị trí đặt cần trục trước, sau đó mới tính toán lựa chọn cần trục cụ thể thoả mãn độ với và sức nâng vật. Vị trí đặt vận thăng thường bố trí đầu hành lang (nếu có).

Last edited by a moderator:

kim thuy

Thành viên có triển vọng
Công trình của mình 8tầng cao 30,9m thôi ah. Hỏi cô cô nói dùng cần trục tháp thì lớn quá ko thích hợp, mà dùng vận thăng thì làm ren nâng thép lên cao được.
Khổ gê!!!!!!!!!!!!!111

Ks.TranNgocHai

Thành viên nhiệt tình
Công trình của mình 8tầng cao 30,9m thôi ah. Hỏi cô cô nói dùng cần trục tháp thì lớn quá ko thích hợp, mà dùng vận thăng thì làm ren nâng thép lên cao được.
Khổ gê!!!!!!!!!!!!!111
Cẩu mini đâu roài ??? cái đó cẩu thép. Nếu dư tiền thêm vận thăng để cát, đá, xm gạch, Kiêm cõng mấy em công nhân ngại leo lầu ( lỡ có đứt cáp thì đừng hỏi tại sao e chết ^^ )

kim thuy

Thành viên có triển vọng
Ác quá anh ơi, hehe. Xử bậy e thui ah.
Em quyết định dùng tải điện rùi. Cô ok rùi đó. Mà tình hình không biết ren
Thanks mấy a nhiều nhiều nghen.!!!!!!!!!!!!!1

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới