(GXD Khảo sát) Lương hiện tại của bạn là bao nhiêu?

Lương hiện tại của bạn là bao nhiêu

• Dưới 5 triệu đồng/tháng

Votes: 91 37,9%
  • Từ 5 triệu đến 8 triệu đồng/tháng

Votes: 83 34,6%
  • Từ 8 đến 11 triệu đồng/tháng

Votes: 42 17,5%
  • Từ 11 đến 15 triệu đồng/tháng

Votes: 11 4,6%
  • Trên 15 triệu đồng/tháng

Votes: 13 5,4%

• Tổng số người bình chọn
    240
Status
Không mở trả lời sau này.
S

son coma

Guest
Hơn 10 năm trong ngề, lúc mình xin nghỉ k lương ở ct lúc vào thế nào, lúc ra mình vẫn thế ( về tiền túi ), nhưng mình vẫn yêu nghề và vẫn tiếp tục làm nghề ( Mặc dù chỉ làm nhân công thôi vì không có vốn mà ). Cứ ra ngoài làm, tự mình trả lương cho mình mới thấy hết những vất vả và mình cũng định lượng được một cách tương đối là nếu về ct mình nhận lương bao nhiêu. Mình thấy dân XD thu nhập cũng không đến nỗi nào. Vẫn đủ sống, đủ yêu, đủ nhậu và đủ nhiều thứ khác nữa ( Tất nhiên là không xông xênh ). Chúc anh em xây dựng tiếp tục yêu đời, yêu nghề và cống hiến thật nhiều cho đời cho xã hội, cho gia đình và cho cả chính chúng ta nữa.

ldt2007

Thành viên năng động
Website
myTKN.blogspot.com
Tôi thấy KSXD kêu ca về lương nhiều quá. Có lẽ các bạn tập trung tại thành phố nhiều, mà nhiều thì ... rẻ. Công ty tôi đang có một chi nhánh vùng Tây Bắc, lương kỹ sư xây dựng ứng hàng tháng là 3 triệu, quyết toán khoán SP cuối năm chia trung bình 1 KSXD có chứng chỉ hành nghề 8-12tr, không có chứng chỉ (mới ra trường) 4-6tr; lương kỹ sư xây dựng tốt nghiệp ĐH, CĐ làm giám sát cũng tương tự.

quachtinh28

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Tôi thấy KSXD kêu ca về lương nhiều quá. Có lẽ các bạn tập trung tại thành phố nhiều, mà nhiều thì ... rẻ. Công ty tôi đang có một chi nhánh vùng Tây Bắc, lương kỹ sư xây dựng ứng hàng tháng là 3 triệu, quyết toán khoán SP cuối năm chia trung bình 1 KSXD có chứng chỉ hành nghề 8-12tr, không có chứng chỉ (mới ra trường) 4-6tr; lương kỹ sư xây dựng tốt nghiệp ĐH, CĐ làm giám sát cũng tương tự.
công ty bác ở chỗ nào chỉ cho em theo với, nghe bác nói thế thì có vẻ như thiên đường quá nhỉ, đã ở tây bắc mức sống không cao rồi mà lương thế nữa thì tuyệt quá rồi còn gì bằng. Đành rằng tụi em tập trung ở thành phố thật nhưng của nào tiền đó thôi bác ah, bác nói rẻ thế là xem nhẹ anh em quá đấy, kỹ sư cũng có đẳng cấp của nó, mức tiền cũng tùy theo, vẫn biết đang trong lúc giai đoạn khó khăn thì phải chấp nhận nín thở mà qua sông thôi, phải cày bừa nhiều để kiếm thêm chút.chắc chỉ còn cách đó, chứ theo ý bác nói thì phải ở tỉnh mới có lương cao? không có đâu bác ah, người ta cũng đong gạo để cho bác nấu cơm cả thôi, thứ nữa là ở quê thì việc không nhiều và không có cơ hội chạy xô còn xin vào làm công ty nhà nước thì càng thảm hại nữa(thi công,th kế),nếu xin dc vào làm giám sát hoặc kiểm toán của ban nọ ban kia thì còn đỡ tuy nhiên mấy vị trí đó có người cả rồi, không đến phiên ta đâu- tình trạng lô cốt ở quê các bác biết mà? Nói vậy thôi nhưng dù sao khó khăn thì anh em động viên nhau cố găng mà tồn tại, giờ mà nản nữa thì chỉ có tử sớm...hic,:-<tụi em khó khăn thì đã đành, nói như kiểu bác rồi anh em nó sinh ra ảo tưởng và nản chí lắm

tuananhce03

<font color="red">Thành viên BQL Diễn đàn</font>
[FONT=.VnTime]Sao chóng ta thö hái l¹i n¨ng lùc b¶n th©n m×nh cã xøng ®¸ng víi hai tõ KS kh«ng???[/FONT]
Sao lại nói sốc óc anh em trong nghề thế. Tự mỗi người đánh giá về mình thử. Thiết hỏi pác nói câu này thì pác đã xứng đáng chưa?

tuananhce03

Pác ldt2007 à!
Em là người thích đi công trường xa xôi. Cty Pác còn tuyển lên Tây Bắc không, nếu có cho em nộp đơn với.

trungthucsd10

Thành viên mới
Thấy mọi người than vãn mà tôi cũng buồn.
Ngẫm cũng đúng với bản thân mình:"Phận thấp, tài cao, chí khí uất"

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Pác ldt2007 à!
Em là người thích đi công trường xa xôi. Cty Pác còn tuyển lên Tây Bắc không, nếu có cho em nộp đơn với.

Tây Bắc hiện nay có thể nói là mảnh đất màu mỡ cho những ai có năng lực. Lương đôi khi không phải là vấn đề hàng đầu. Mà còn điều khác nữa mà tính ra lương sẽ thật sự khủng long.
Ví dụ: Lương 12tr/tháng --->>> 1 năm chắc không được quá 200tr.
Nhưng cấp cho con xe riêng khoảng 7 (2tr) = 7 tr tr = 700 tr thì bằng tới 3 năm lương rồi.

Chúng ta chưa bao giờ là người thất bại cả!!! :))

ĐỪNG HỎI TỔ QUỐC ĐÃ LÀM GÌ CHO TA
MÀ HỎI TA ĐÃ LÀM GÌ CHO TỔ QUỐC THÂN YÊU.

Last edited by a moderator:

tuananhce03

Lương nhiều thế cơ hả? Nhưng kinh nghiệm và bằng cấp thì yêu cầu như thế nào? Công ty nao tuyển vậy Pác? Có nộp hồ sơ qua mạng được không?

P

phamducquy

Guest
dù sao công việc cũng cho chúng ta nhiều thứ hơn lương thấp chỉ là chuyên nhỏ

tuananhce03

dù sao công việc cũng cho chúng ta nhiều thứ hơn lương thấp chỉ là chuyên nhỏ
Nhưng nếu mức lương không xứng đáng với năng lực của bạn thì bạn sẽ không có hứng thú say mê công việc -> công việc không cho chúng ta nhiều thứ nữa (bởi vị bạn không say mê công việc thì làm sao bạn biết công việc đem lại cho chúng ta nhiểu thứ)

quachtinh28

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Sao lại nói sốc óc anh em trong nghề thế. Tự mỗi người đánh giá về mình thử. Thiết hỏi pác nói câu này thì pác đã xứng đáng chưa?
Ý bác ấy nói không phải là sốc mà là "Kiến thức rồi sẽ qua đi chỉ có bằng cấp thì ở lại" ra đi làm rồi thì cũng chỉ có bấy nhiêu đó thôi, chứ có khỉ gì đâu mà xứng với không xứng, kỹ sư thì cũng thế thôi, mục đích cũng chỉ là... money thôi chứ có gì để vẻ vang đâu. Triết lý của chúng ta là vinh thân phì gia cả mà, sự vinh diệu của chữ nghĩa thôi thì để cho nghề khác bàn đi ha=D>Anh em đã vất vả rồi mà còn hay cãi nhau mất đoàn kết

D

DinhQuyPro

Guest
Cần mấy đàn anh đi trước giúp em!

Mấy anh ơi! nãy giờ em ngồi đọc diễn đàn về thông tin của nghề xây dựng. Mấy anh nói nghề này khổ, rồi nào là lương tháng ít ỏi!... Huhu...
Năm nay em thi ĐH, em tính chọn nghề xây dựng vậy mới đau chứ!:(( Vậy phiền mấy anh tư vấn giúp em với, em rất cần thông tin thật sự về nghề KSXD này (Vd: Công việc phải làm, điều kiện làm việc, môi trường làm việc và mức lương nữa...)..chứ không phải lúc nào cũng tốt đẹp như người ta đã nói!:(
Làm ơn giúp em nha mấy anh đi trước.:D
Chân thành cám ơn mấy anh!:x

tuananhce03

Mấy anh ơi! nãy giờ em ngồi đọc diễn đàn về thông tin của nghề xây dựng. Mấy anh nói nghề này khổ, rồi nào là lương tháng ít ỏi!... Huhu...
Năm nay em thi ĐH, em tính chọn nghề xây dựng vậy mới đau chứ!:(( Vậy phiền mấy anh tư vấn giúp em với, em rất cần thông tin thật sự về nghề KSXD này (Vd: Công việc phải làm, điều kiện làm việc, môi trường làm việc và mức lương nữa...)..chứ không phải lúc nào cũng tốt đẹp như người ta đã nói!:(
Làm ơn giúp em nha mấy anh đi trước.:D
Chân thành cám ơn mấy anh!:x
Bạn hãy chọn nghề mà mình yêu thích đừng chọn nghề theo xu hướng. Như thế sau này bạn sẽ thất vọng về nó.
Mình thích nghề xây dựng từ bé. Lúc mình thi đại học là mình thi Luật theo sự trợ giúp của bố mình sau khi ra trường (bố mình làm ở Viện kiểm sát mà).
Nhưng may mắn là mình nộp 1 nguyện vọng ngành xây dựng. Thế là mình đậu 2 trường, cuối cùng mình cũng quyết định đúng đắn.

dibienbiet

Thành viên có triển vọng
Thôi! anh khuyên chú nếu thật sự yêu cái nghề này thì hãy vào, hoặc có ô dù thì hãy nhảy vô. Khổ lắm chả sung sướng gì đâu, vào các Tổng công ty, ban quản lý còn đỡ chứ đi thi công thì thôi rồi, không nói vấn đề tiền lương (Tôi làm ở tổng HUD lương cũng không đến nỗi nào >10tr). Nhưng cuối tháng cầm đồng lương ở cái công trường đầy rắn với rết này chẳng biết làm gì, còn khi lên sài gòn đập phá xong thì thấy nó vô bổ sao ấy. Lắm lúc tôi chán lắm bạn bè ở nhà gần gũi vợ con (lương chúng nó chi trên dưới 4tr thôi) gọi điện thằng nào cũng cười phớ lớ, vợ con ngoan hiền. Mình thì 1 năm gặp người yêu được 1 tháng tết, với nửa tháng phép còn lại chỉ có công việc. Khi gặp khó khăn mệt mỏi không có ai chia sẻ tâm sự, cơm thì nấu như cơm tù, hàng quán mãi nhạt hết cả miệng.Nếu không muốn người yêu hay vợ con phải sụt sịt suốt thì đừng vô cái ngành này.

T

thanhcienco5

Guest
Không biết các bác thế nào nhưng tôi thấy lương của KSXD thấp hơn so với mặt bằng nhiều quá.
1. Nếu chuyên môn tốt + tiếng anh khá làm cho công ty nước ngoài cũng chỉ được 600-800USD, trong khi đó nghành khác cũng phải đước 1000-1200UDS
2. Nếu ko có tiếng anh thì làm thi công cũng chỉ được 4tr-6tr. thấp hơn so với ngành khác. Mà làm việc thì vất vả hơn nhiều, sớm tối đêm hôm đều phải ở công trường, xa nhà, xa vợ con, xa người yêu, nếu bác nào may mắn được làm việc gần nhà thì cũng phải làm cả T7, CN. Chẳng có thời gian cho bản thân nữa. Nghĩ cũng chán.:((

Ai cũng chọn việc nhẹ nhàng, gian khổ nhường cho ai?

tại sao bạn không nghĩ rằng khi đi nhìn ngắm những công trình đã hoàn thành mà mình có tham gia thi công, tham gia một phần vào công cuộc xây dựng hạ tầng cho 1 đât nước? Mình khi nhìn thấy là rất đỗi tự hào và trong thâm tâm có một niềm tin về nghề nghiệp khi thấy được sản phẩm của mình làm ra phục vụ được rất nhiều cho xã hội.

D

DinhQuyPro

Guest
Bạn hãy chọn nghề mà mình yêu thích đừng chọn nghề theo xu hướng. Như thế sau này bạn sẽ thất vọng về nó.
Mình thích nghề xây dựng từ bé. Lúc mình thi đại học là mình thi Luật theo sự trợ giúp của bố mình sau khi ra trường (bố mình làm ở Viện kiểm sát mà).
Nhưng may mắn là mình nộp 1 nguyện vọng ngành xây dựng. Thế là mình đậu 2 trường, cuối cùng mình cũng quyết định đúng đắn.

Vâng! Em cám ơn anh nhiều nha! Chắc kiểu này em không đi nghề XD này wa'! hix...:((

D

DinhQuyPro

Guest
Thôi! anh khuyên chú nếu thật sự yêu cái nghề này thì hãy vào, hoặc có ô dù thì hãy nhảy vô. Khổ lắm chả sung sướng gì đâu, vào các Tổng công ty, ban quản lý còn đỡ chứ đi thi công thì thôi rồi, không nói vấn đề tiền lương (Tôi làm ở tổng HUD lương cũng không đến nỗi nào >10tr). Nhưng cuối tháng cầm đồng lương ở cái công trường đầy rắn với rết này chẳng biết làm gì, còn khi lên sài gòn đập phá xong thì thấy nó vô bổ sao ấy. Lắm lúc tôi chán lắm bạn bè ở nhà gần gũi vợ con (lương chúng nó chi trên dưới 4tr thôi) gọi điện thằng nào cũng cười phớ lớ, vợ con ngoan hiền. Mình thì 1 năm gặp người yêu được 1 tháng tết, với nửa tháng phép còn lại chỉ có công việc. Khi gặp khó khăn mệt mỏi không có ai chia sẻ tâm sự, cơm thì nấu như cơm tù, hàng quán mãi nhạt hết cả miệng.Nếu không muốn người yêu hay vợ con phải sụt sịt suốt thì đừng vô cái ngành này.

Thật sự là em nghe người ta nói nghề này được... Vậy nên em mới xem xem coi có nên vào không! Chứ nói thật sự yêu thích thì... chậc chậc...
Cám ơn anh nhiều về thông tin của anh nha! Em sẽ không đi nghề KSXD này đâu!:D

D

DinhQuyPro

Guest
Thanks anh dibienbiet có lời tâm sự và mình cũng đồng tình với bài viết của anh ! Muốn theo nghề này thì phải có lòng yêu nghề, việc xa vợ con theo từng công trình là nỗi buồn lớn nhất mà các KSXD phải chịu. Lương cũng quan trọng nhưng cũng không bằng gần người thân của mình ! Nói chung nếu chị em nào chấp nhận yêu anh KSXD thì phải chấp nhận cảm thông mới bền chắc được !:cool:

Anh KS.Thanhtan nói vậy thì chắc em phải núp bóng bởi cái nghề này thôi! Năm nay em mới 18 àh, chưa có vợ, nhưng nghĩ tới cảnh cho vợ ngồi chờ dài dài ở nhà thì tội vợ nó lắm! Dù ji cũng là người mình yêu mà...hehe:D
Chắc anh với mấy anh KS khác cũng từng chịu cảnh khổ đó rồi phải không! Hehe...:D em cám ơn mấy anh tư vấn, năm nay thi ĐH em không chọn nghề này đâu!
Ôi! suýt nữa la` đi theo con đường "biền biệt" của mấy anh rồi!:D

trantatchu2000

Thành viên mới
Các anh nói thế đúng đấy Em ạ.Anh thấy rằng mỗi nghề cũng có cái ham mê riêng.Anh cũng làm nhiều nghề rồi sau đó lạc vào nghề xây dựng và anh làm từ đấy đến giờ cũng được 10 năm rồi và Anh thấy có cái hay của nó Em ạ

C

can bay

Guest
nói chung nghề gì cũng vậy! mỗi nghề có một cái khổ riêng, nhưng quan trọng là lòng nhiệt huyết với công việc. Các Bác là người đi trước thì phải làm gương cho thế hệ đàn em sau này chứ

Status
Không mở trả lời sau này.