Hỏi về định mức cán hồ (vữa) trước khi lát gạch

bubugaga

Thành viên mới
Em chào anh chị ạ, em có 1 thắc mắc muốn nhờ anh chị giúp đỡ.
em đã tìm trong định mưc 1776 thì khi lát gạch người ta đã tính cho mình có cán hồ 2 cm.
vậy nếu mình phải lót gạch đến cos 15 cm thì tìm định mức công việc nào phù hợp cho việc tôn nền bằng hồ thêm 13 cm nữa ạ. E không tìm thấy định mức phụ hợp.
cảm ơn anh chị rất nhiều ạ

NNVP

Thành viên rất nhiệt tình
Em chào anh chị ạ, em có 1 thắc mắc muốn nhờ anh chị giúp đỡ.
em đã tìm trong định mưc 1776 thì khi lát gạch người ta đã tính cho mình có cán hồ 2 cm.
vậy nếu mình phải lót gạch đến cos 15 cm thì tìm định mức công việc nào phù hợp cho việc tôn nền bằng hồ thêm 13 cm nữa ạ. E không tìm thấy định mức phụ hợp.
cảm ơn anh chị rất nhiều ạ
Chào bạn, thực tế thi công sẽ vướng rất nhiều các tình huống như thế này. Việc xử lý và vận dụng linh hoạt là điều cần thiết để lập hồ sơ dự thầu hay các dự toán.
Với công tác như bạn nói trên, bạn xem có thể vận dụng được từ công tác AK.4xxx không? Vì đây là công tác tương đương với việc láng nền ...

Huancc5

Thành viên rất triển vọng
Trường hợp của bạn mình thấy nhiều người gặp phải, ví dụ nhà thầu trước làm phần thô, nhà thầu sau làm hoàn thiện khi kiểm tra cốt nền thì không đạt độ cao và mặt cũng không phẳng, do đó phải có thêm công tác cán hồ cho đạt độ cao.
Về cách xử lý mình góp ý như sau:
+ Đúng như bạn nói trong 1776 thì khi lát gạch đã có vữa dày 2cm.
+ Tính thêm cán hồ dày 13cm, bạn áp dụng công tác láng nền không đánh màu chia làm 2 mức, mức 1 là 3 lớp dày 3cm, mức 2 là 2 lớp dày 2cm (mã AK.411). Với cách này chỉ là vận dụng, không chính xác tuyệt đối vì giả sử nếu cán hồ dày 13cm có thể người ta cán 1 lần chứ không cán làm nhiều lần như cách mình đề xuất.
Chúc bạn thành công.

• Like
Các tương tác: naat