hỏi về đinh mức đóng cọc

huyxp

Thành viên rất năng động
Em chào các anh
em đang kiểm tra dự toán của cái cổng chính khu công nghiệp, ở hồ sơ thiết kế có nói đến móng dùng cọc tre
- em tra ở định mức thì không thây có định mức cho đóng cọc tre chỉ có : cọc cừ tràm, cọc gỗ, BTCT, cừ.
em mong các anh cho em xin ý kiến với
em xin chân thành cảm ơn

CE114-04

Thành viên cực kỳ nhiệt tình
Em chào các anh
em đang kiểm tra dự toán của cái cổng chính khu công nghiệp, ở hồ sơ thiết kế có nói đến móng dùng cọc tre
- em tra ở định mức thì không thây có định mức cho đóng cọc tre chỉ có : cọc cừ tràm, cọc gỗ, BTCT, cừ.
em mong các anh cho em xin ý kiến với
em xin chân thành cảm ơn

Bạn có thể áp dụng định mức đóng cọc cừ tràm cho công việc này.
Thân

malsoni810

<b>A.dmin Thanh tra Diễn đàn</b>
Website
www.giaxaydung.vn
Mã hiệu AC.11100. ĐÓNG CỌC TRE có trong định mức xây dựng công trình kèm theo văn bản số 1776/BXD-VP ngày 16/08/2007 của Bộ Xây dựng ( trang 122 ).

Bạn xem lại nhé.

Thân chào

huyxp

Thành viên rất năng động
Mã hiệu AC.11100. ĐÓNG CỌC TRE có trong định mức xây dựng công trình kèm theo văn bản số 1776/BXD-VP ngày 16/08/2007 của Bộ Xây dựng ( trang 122 ).

Bạn xem lại nhé.

Thân chào
Yess

Thank bác ủa sao em tra trong định mức của phần mềm dự toán sao không có anh nhỉ?em tra trong file định mức thì đúng như anh nói mã
AC.11110

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Yess

Thank bác ủa sao em tra trong định mức của phần mềm dự toán sao không có anh nhỉ?em tra trong file định mức thì đúng như anh nói mã
AC.11110

Chào em!
Hôm trước anh em đã thảo luận trên diễn đàn chủ đề các lỗi trong khi lập dự toán, đã nhắc người lập dự toán phải kiểm tra từ gốc đến ngọn em ạ. Người lập dự toán không nên quá phụ thuộc vào phần mềm, luôn luôn phải có quyển định mức trên bàn hoặc file trong máy trong trường hợp không có trong phần mềm thì phải kiểm tra trong sách em ạ. Trong định mức xây dựng 1776, em nên nhớ rằng những công việc giản đơn, công nghệ bình thường đều có em ạ. Em cũng nên tham khảo thêm định mức mới bổ sung nhé 1091 ngày 26/12/2011 của BXD. Chúc em thành công.

Thân ái.

File đính kèm

• BXD_1091-QD-BXD_26122011.doc
    37,5 KB · Đọc: 521
  • BXD_1091-QD-BXD_26122011(DM).PDF
    1,3 MB · Đọc: 735
Last edited by a moderator:

malsoni810

Website
www.giaxaydung.vn
AC.11110

Điều này có thể giải thích như sau:

- Dựa vào định mức của Bộ xây dựng ban hành mà các tỉnh xây dựng đơn giá cho địa phương dựa trên các điều kiện và tính chất riêng ( ví dụ như Đơn giá Hà Nội không có mã hiệu công việc AE.16... ( Xây móng và tường bằng đá chẻ 15x20x25) mà chỉ có xây bằng đá chẻ 20x20x25 ( theo phần mềm GXD ) hoặc là đơn giá thay đổi tên gọi của công việc.

Vì thế khi thiết kế hay lập dự toán bạn cần phải xem lại đơn giá của địa phương để biết loại vật liệu đó, mã hiệu công việc đó có trong đơn giá và xa hơn nữa là thành phần công việc có phù hợp với điều kiện của địa phương hay không?

Thân chào.

huyxp

Thành viên rất năng động
hii em muốn hỏi thêm chút xíu, đó là công tác lấp đất hố móng thì xử lý như nào vậy ạ
em kiến thức còn nông cạn hỏi mấy câu thế mong các anh em chỉ bảo thẳng tay nha

malsoni810

Website
www.giaxaydung.vn
hii em muốn hỏi thêm chút xíu, đó là công tác lấp đất hố móng thì xử lý như nào vậy ạ

Bạn tham khảo các mã hiệu:
AB.13100 : Đắp đất công trình bằng thủ công
AB.65100 : Đắp đất công trình bằng đầm cóc
.....
Và các định mức đắp đất bằng cơ giới. Tùy theo tính chất công việc, biện pháp thi công của bạn mà vận dụng định mức cho hợp lý

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời

Công tác lấp đất hố móng có thể lấp bằng thủ công hoặc bằng máy hoặc thủ công kết hợp máy. Em tra định mức phần công tác đất đều có em ạ, nếu đắp cát, đất, đá bằng máy thì mã hiệu là AB.60000, em xem thêm chi tiết nhé.

huyxp

Thành viên rất năng động
các anh cho em hỏi chút là định mức gia công lắp dựng cốt thép dầm
- ví dụ cái dầm em đang xem chỉ đơn giản có thép chủ là fi18, tăng cường bụng fi14 và đai fi8
- em muốn hỏi là trong mã hiệu định mức sản xuất lắp dựng cốt thép dầm SB.21952 "Công tác sản xuất lắp đặt cốt thép dầm, đường kính ≤ 18 mm" vậy trong đó chỉ tính cho thép fi18 hay là tính cả các loại thép <=18mm nữa? hay là cần tính chi ly thép đai bao nhiêu, thép tăng cường bao nhiêu nữa?
em cảm ơn mọi người nha

CE114-04

Thành viên cực kỳ nhiệt tình
các anh cho em hỏi chút là định mức gia công lắp dựng cốt thép dầm
- ví dụ cái dầm em đang xem chỉ đơn giản có thép chủ là fi18, tăng cường bụng fi14 và đai fi8
- em muốn hỏi là trong mã hiệu định mức sản xuất lắp dựng cốt thép dầm SB.21952 "Công tác sản xuất lắp đặt cốt thép dầm, đường kính ≤ 18 mm" vậy trong đó chỉ tính cho thép fi18 hay là tính cả các loại thép <=18mm nữa? hay là cần tính chi ly thép đai bao nhiêu, thép tăng cường bao nhiêu nữa?
em cảm ơn mọi người nha

Mình nghĩ bạn nên đọc kĩ cái ĐM 1776 đi cái đã? Rõ ràng trong định mức đã hướng dẫn rất kĩ công tác sản xuất và lắp dựng cốt thép xà,dầm,giằng rồi. Có 3 loại thép fi <=10, <=18 và >18

huyxp

Thành viên rất năng động
vâng em đã đọc qua một bản dự toán mẫu
em cảm ơn anh nhiều lắm