Hỏi về lấy mẫu thí nghiệm bê tông, vữa xây trong các công trình nhỏ

pvhung029

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Em đang làm một công trình trường học nhỏ gồm nhiều hạng mục: Nhà học, sân bê tông, rãnh thoát nước, bể nước, nhà vệ sinh...em muốn hỏi là khi lấy mẫu thí nghiệm bê tông, vữa xây, vữa trát thì mỗi hạng mục phải lấy một tổ, hay chỉ cần lấy mẫu ở các hạng mục chính thôi, còn các hạng mục nhỏ thì chỉ cần có thiết kế cấp phối là được( mỗi hạng mục nhỏ chỉ vài khối bê tông, vài ba khối xây nếu phải lấy mẫu bê tông và vữa xây trát thì rất khổ) rất mong các bác cho em ý kiến!:(

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
Em đang làm một công trình trường học nhỏ gồm nhiều hạng mục: Nhà học, sân bê tông, rãnh thoát nước, bể nước, nhà vệ sinh...em muốn hỏi là khi lấy mẫu thí nghiệm bê tông, vữa xây, vữa trát thì mỗi hạng mục phải lấy một tổ, hay chỉ cần lấy mẫu ở các hạng mục chính thôi, còn các hạng mục nhỏ thì chỉ cần có thiết kế cấp phối là được( mỗi hạng mục nhỏ chỉ vài khối bê tông, vài ba khối xây nếu phải lấy mẫu bê tông và vữa xây trát thì rất khổ) rất mong các bác cho em ý kiến!:(
Món này sao bạn không đọc TCVN 4453 nhỉ?
Tìm trên diễn đàn có đấy!
Chúc bạn thành công.

cuteott

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình

Vấn đề này đã bàn luân trên diễn đàn rất nhiều rồi bạn cứ tìm hiểu đi nha. Vấn đề của bạn nếu xét trên nguyên tắc mà làm thì sẽ làm không nỗi đâu. Không nói đến thì nghiệm mà về biên bản nghiệm thu cũng đã nhiều lắm rồi.

Ví dụ: - Một hạng mục nhỏ có một mác riêng chỉ có khối lượng là 2-3m3 thôi mà phải thiết kế một thành phần mác bê tông, rồi phải lấy mẫu nén bê tông nữa.
- Đổ một cái lam cũng phải lấy một mẫu bê tông, đổ một cái sênô phải lấy một mẫu bê tông ...
- Tô một cái cửa phải lấy một tổ mẫu vữa....
- Láng một cái nền nhà 2x1,2m lấy một tổ mẫu vữa....
- Láng cái bậc cấp lấy một mẫu vữa .....
Như vậy chi phí thí nghiệm cho những hạng mục này có khi lại cao hơn chi phí xây lắp ấy chứ.

Tôi đoán không nhầm thì công trình bạn cũng chỉ trên và dưới 2,5 tỷ thôi. Thường thì chi phí thí nghiệm các đơn vị tính là 1% cho giá trị xây lắp trước thuế do đó công trình của bạn rơi vào khoảng trên dưới 22,7 triệu.

Trường hợp này bạn bàn luận với anh TVGS và xin ý kiến của Chủ đầu tư nữa. Cài gì cần thiết thì làm, cái gì có thể giảm bớt thì nên giảm bớt. Mà tôi nghĩ trường hợp này anh TVGS người ta cũng hưỡng dẫn cả rồi người ta sẽ không bắt bẻ máy mốc lắm đâu, nếu mà anh TVGS nào khó thì bạn nên xem lại vấn đề ngoại giao của mình như thế nào có ổn không ?

Món này sao bạn không đọc TCVN 4453 nhỉ?

Nếu áp dụng trên nguyên tắc TCVN 4453 vào công trình xây dựng với nhiều hạng mục mà chi phí xây dựng nhỏ như thế này thì e rằng doanh nghiệp bạn sẽ không làm nỗi một công trình dân dụng nhỏ nào cả.

Last edited by a moderator:

Quiet Quasimodo

Thành viên rất nhiệt tình
Nếu áp dụng trên nguyên tắc TCVN 4453 mà làm thì e rằng doanh nghiệp bạn sẽ không làm nỗi một công trình dân dụng nhỏ nào cả.
Anh Hiệp gà nói đúng đấy. Về mặt thủ tục pháp lý (tôi không nói đến có làm thật hay không, chỉ nói về việc khép kín hồ sơ thôi) mà anh không theo là "tèo" đấy anh Cu Tèo ạ.

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời

Chào bạn!

Để khép kín hồ sơ thì theo quy định và tiêu chuẩn 4453-1995 thì bên bạn phải lấy mẫu để phục vụ mục đích tròn bài và đầy đủ. Dù bên bạn có đổ 1 m3 bê tông cũng phải lấy mẫu, mặc dù ít nhưng không có gì đánh giá chất lượng thì bạn sẽ tèo ngay. Giả sử 1 m3 bê tông đó đổ mà không lấy mẫu, mà xảy ra sự cố về bê nứt hoặc sụp đổ thì sao? Hồ sơ chất lượng thép, bê tông đâu? Nhiều lúc cái nhỏ bị bỏ qua là cái gây nên tội lỗi, vì thế mà đời lắm cái khủ khoằm. Thực sự mình cũng ở địa vị nhà thầu như bạn rồi, có hôm bên mình đổ 1 hoặc 2 cái cột 0.6x0.6x3 m, có 1 hoặc 2 m3 vẫn phải lấy 1 tổ mẫu để nén, có hôm đổ hàng 10 m3 cũng lấy 1 tổ để nén. Hic hic, bởi vậy theo mình bạn nên làm theo quy định, đừng ăn bớt về cái này, mặc dù chi phí của nhà thầu sẽ bị tăng nhưng khi xảy ra sự cố mà lo lót thì còn nhiều hơn nữa. Chúc bạn thành công.

cuteott

Anh Hiệp gà nói đúng đấy. Về mặt thủ tục pháp lý (tôi không nói đến có làm thật hay không, chỉ nói về việc khép kín hồ sơ thôi) mà anh không theo là "tèo" đấy anh Cu Tèo ạ.

Trường hợp này bạn bàn luận với anh TVGS và xin ý kiến của Chủ đầu tư nữa. Cài gì quá cần thiết thì làm, cái gì có thể giảm bớt thì nên giảm bớt.

Tôi đã viết cài này rồi mà bác. Hay là bác chư đọc kỹ bài viết của "Cuteott".
Mình góp ý với bạn ấy là hướng dẫn để người ta làm thực tế. Chứ mấy bác cứ lý thuyết quá, cứng nhắc quá. Tất nhiên là tôi không xui các bạn làm dối, làm bậy, làm ẩu, làm không đúng tiêu chuẩn. Các bác trả lời thế thì lấy các tiêu chuẩn về mà đọc cho rồi còn phải hỏi trên diễn đàn làm cái gì nữa.

Bê tông đỗ tại chổ thì các bạn phải làm theo TCVN 4453 nghe. Bê tông đúc sẵn thì các bạn làm theo TCVN 4452 nghe. Công tác đất thì TCVN 4447 nghe. Công tác gạch đá thì TCVN 4085 ... nghe mà chán quá.

Quiet Quasimodo

Vâng. Thôi thì cứ cho đi rồi sẽ nhận, cứ nghe đi rồi sẽ ... không phải làm. Chủ đề này chắc bàn vậy là đủ rồi các anh nhỉ?

haophuong80

Tôi đoán không nhầm thì công trình bạn cũng chỉ trên và dưới 2,5 tỷ thôi. Thường thì chi phí thí nghiệm các đơn vị tính là 1% cho giá trị xây lắp trước thuế do đó công trình của bạn rơi vào khoảng trên dưới 22,7 triệu.

Nếu áp dụng trên nguyên tắc TCVN 4453 vào công trình xây dựng với nhiều hạng mục mà chi phí xây dựng nhỏ như thế này thì e rằng doanh nghiệp bạn sẽ không làm nỗi một công trình dân dụng nhỏ nào cả.
- Phần bôi đen: Không biết phương pháp tính này lấy đâu ra nhể, theo tớ nhỏ hơn chứ nhể?
- Phần bôi đỏ: Tôi bảo người ta đọc chứ có bảo người ta theo đâu bạn? Không thuộc lý thuyết thì làm bài tập thế quái nào được? Không thuộc công thức thì nhân, chia, cộng, trừ ra sao? Còn tôi cứ nói thẳng đã là kỹ thuật mới nên làm theo sách trước đi rồi sau này mới tính, chứ chưa gì đã tính chuyện ăn bớt quy trình. Nếu có ăn bớt quy trình nếu chưa ai phát hiện ra thì chỉ có lợi cho ông chủ, nếu có người phát hiện ra thì chết mình. Lúc đấy ông chủ bảo: " Tao có bảo mày làm thế đâu?" Chết chưa!

Tiên sinh này sao cứ lôi tôi vào nhể?
Định ném đá nhau đây???? Tôi để ý anh rồi đấy nhá!:-w
Câu người ta hỏi rõ ràng thế mà tiên sinh bảo nói đúng? Đúng cái giề một câu hỏi??

pvhung029

Hà hà, em cảm ơn các bác nhiều nhiều nhiều....! Em vỡ ra được nhiều rồi. Em thì em thiên về câu trả lời của bác Cuteott, vì thực tế với công trình tầm 4 tỷ mà cứ y như tiêu chuẩn làm là tắc tử luôn.Một lần nữa em cảm ơn các bác rất nhiều! em xin kết thúc chủ đề này ở đây các bác nhé!

Quiet Quasimodo

Hà hà, .... vì thực tế với công trình tầm 4 tỷ mà cứ y như tiêu chuẩn làm là tắc tử luôn.
Theo tỷ giá hiện tại, 4 tỷ tương đương với 800 tấn lúa. Ở trại cải tạo, nếu giáo dưỡng tốt, được quản giáo cho ra trồng lúa thì mỗi năm giỏi lắm anh trồng được hơn 1 tấn lúa (chưa trừ đi chi phí). Cho nên để đền đủ 4 tỷ thì anh phải mất tầm 600 năm. Đúng là tắc tử luôn khi nghe thấy số năm phải cải tạo.

Nhà nước người ta tính đủ chi phí kiểm định thí nghiệm vật liệu cho anh rồi, không thiếu đâu. Xin anh đừng làm liều vì: "em ơi có bao nhiêu, sáu mươi năm cuộc đời..."

pvhung029

hì hì, bác Quiet Quasimodo ah, nếu cho em công cụ em có thể nhấc bổng trái đất lên chứ gì 800 tấn lúa/năm:). Em vừa nhẩm tính lại rồi, đúng là chi phí thí nghiệm với công trình tầm 3 -4 tỷ thì nhà nước tính đủ cho mình thật.Chỉ khổ cho em cái khâu khép kín hồ sơ thôi. :( Nhưng có một vấn đề cực đoan phát sinh e chỉ muốn đưa ra tham khảo thôi bác nhé: Một cái gara để xe chi phí xây dựng tầm 40 triệu đi gồm vài cái móng bê tông mác 200( tất nhiên là dưới có lót 100 đá 4x6) rồi nó lại đổ nền mác 200 đá 2x4 thì toàn bộ chi phí trực tiếp khác mới có 2%x40t=800k. Trong khi đó thiết kế cấp phối bê tông mác 100, 200 đá 1x2, 200 đá 2x4 đã sơ sơ 3 củ. còn thí nghiệm nén mẫu nữa. Vụ này thì bác xử thế nào xét theo góc nhìn đúng quy trình và pháp luật?

haophuong80

hì hì, bác Quiet Quasimodo ah, nếu cho em công cụ em có thể nhấc bổng trái đất lên chứ gì 800 tấn lúa/năm:). Em vừa nhẩm tính lại rồi, đúng là chi phí thí nghiệm với công trình tầm 3 -4 tỷ thì nhà nước tính đủ cho mình thật.Chỉ khổ cho em cái khâu khép kín hồ sơ thôi. :( Nhưng có một vấn đề cực đoan phát sinh e chỉ muốn đưa ra tham khảo thôi bác nhé: Một cái gara để xe chi phí xây dựng tầm 40 triệu đi gồm vài cái móng bê tông mác 200( tất nhiên là dưới có lót 100 đá 4x6) rồi nó lại đổ nền mác 200 đá 2x4 thì toàn bộ chi phí trực tiếp khác mới có 2%x40t=800k. Trong khi đó thiết kế cấp phối bê tông mác 100, 200 đá 1x2, 200 đá 2x4 đã sơ sơ 3 củ. còn thí nghiệm nén mẫu nữa. Vụ này thì bác xử thế nào xét theo góc nhìn đúng quy trình và pháp luật?
Không biết bê tông M100 có phải thiết kế thành phần cấp phối và thí nghiệm không nhể?
Tớ tưởng từ M150 trở lên chứ nhể?
Thí nghiệm mất những 3 củ cớ á? Tớ biết có chỗ rẻ hơn đấy:))

pvhung029

Không biết bê tông M100 có phải thiết kế thành phần cấp phối và thí nghiệm không nhể?
:"> hị hị hị cám ơn bác nhắc nhở, cái này do em học nghệ chưa thông rồi. Em đã đọc lại tcvn4453 và vộ cùng cảm ơn bác!
cái này là em tính mỗi thiết kế cấp phối 1 củ. 3 cấp phối = 3 củ nên mới nói là 3 củ mà.

cuteott

Hà hà, em cảm ơn các bác nhiều nhiều nhiều....! Em vỡ ra được nhiều rồi. Em thì em thiên về câu trả lời của bác Cuteott, vì thực tế với công trình tầm 4 tỷ mà cứ y như tiêu chuẩn làm là tắc tử luôn.Một lần nữa em cảm ơn các bác rất nhiều! em xin kết thúc chủ đề này ở đây các bác nhé!

Mình thì không dám bày các bạn làm dại, làm ẩu. Mình cũng không thích nói nhiều khi mà người ta đã sống theo nguyên tắc. Mình cũng không muốn đi bốc lịch và cũng không muốn các bạn làm theo mình mà lại đi bốc lịch cả. Mình có học là để biết, để làm ra sản phẩm tốt nhất, đúng nhất nhưng cũng phải đưa lại kinh tế tốt nhất.

Mình có một ví dụ thế này: Bên mình đợt trước có làm một công trình sửa chữa nhà mầm non ấy. Với đủ các hạng mục từ sửa chữa nâng cấp 3 phòng học, có rãnh thoát nước, mái hiên, san nền, sân bê tông, nhà để xe, bồn hoa ... nhưng tổng giá xây lắp chỉ có hơn 370 triệu đồng.
Các bác xem một công trình thế này mà thiết kế từ mác vữa xây, vữa tô, bê tông từ 150 và 200 từ đá 1x2, 2x4 và 4x6. Nếu theo nguyên tắc mỗi hạng mục phải thiết kế thành phần mác, mỗi hạng mục phải kéo nén thép, rồi một kết cấu lấy mẫu ... Thì giá trị thí nghiệm công trình này phải là 5-6% giá trị xây lắp đấy chứ không ít đâu. Và lúc này ông xếp của các bạn cũng đã cho các bạn về vườn rồi chứ còn đâu mà ngồi đó mà nói: Đâu tôi làm đúng theo tiêu chuẩn xây dựng quy định hiện hành đây này.

Hay tôi ví dụ các làm nhà cá nhân của các bạn thôi. Vì lý do nào đó đi xa ít ngày, các bạn không an tâm về mấy ông thợ cho lắm. Lúc này các bạn có yêu cầu, không tôi nghi ngờ ông làm không đúng ông phải lấy mẫu nén mẫu cho tôi xem thế nào không ....

Tóm lại điều tôi nói ở đây là nguyên tắc nhưng cái nguyên tắc đó áp dụng trong trường hợp nào, yều cầu tính chất của công việc ra làm sao.

Có lẽ mình đã lang mang, các bạn thông cảm.

Quiet Quasimodo

Gửi anh cU tÈo Tiền tỷ

Mình có một ví dụ thế này: Bên mình đợt trước có làm một công trình sửa chữa nhà mầm non ấy. Với đủ các hạng mục từ sửa chữa nâng cấp 3 phòng học, có rãnh thoát nước, mái hiên, san nền, sân bê tông, nhà để xe, bồn hoa ... nhưng tổng giá xây lắp chỉ có hơn 370 triệu đồng.
Các bác xem một công trình thế này mà thiết kế từ mác vữa xây, vữa tô, bê tông từ 150 và 200 từ đá 1x2, 2x4 và 4x6. Nếu theo nguyên tắc mỗi hạng mục phải thiết kế thành phần mác, mỗi hạng mục phải kéo nén thép, rồi một kết cấu lấy mẫu ... Thì giá trị thí nghiệm công trình này phải là 5-6% giá trị xây lắp đấy chứ không ít đâu. Và lúc này ông xếp của các bạn cũng đã cho các bạn về vườn rồi chứ còn đâu mà ngồi đó mà nói: Đâu tôi làm đúng theo tiêu chuẩn xây dựng quy định hiện hành đây này.

Hay tôi ví dụ các làm nhà cá nhân của các bạn thôi. Vì lý do nào đó đi xa ít ngày, các bạn không an tâm về mấy ông thợ cho lắm. Lúc này các bạn có yêu cầu, không tôi nghi ngờ ông làm không đúng ông phải lấy mẫu nén mẫu cho tôi xem thế nào không .....
Các anh muốn làm thế nào thì làm, miễn là ông tư vấn giám sát ký nghiệm thu là được - kể cả công trình tổng mức đầu tư chỉ có 10.000.000 VNĐ.

Riêng với vốn tư nhân (như làm nhà ở theo ví dụ của anh), đi ép mẫu kiểm tra chất lượng như trường hợp đó thật sự là quá... điên rồ.

Đôi điều chia sẻ.

bqldagnnvbv

Theo mình bạn lên vận dụng theo TCVN 4453. Cứ làm cho thế chắc ăn sau này lại gặp mấy bố thanh tra kiểm toán dù là lỗi nhỏ mấy bố cũng tìm lúc đó làm lại hồ sơ là 1 chuyện, bị đập cái cong trình mới là dở.

tranhaiduongvc11

Thanks. Không biết có được áp dụng cấp phối của hạng mục làm rồi, mác thiết kế tương tự thế khổng nhỉ? Mà bác có chỗ nào thiết kế rẻ chỉ cho em nhé. He he:)

pvhung029

Thanks. Không biết có được áp dụng cấp phối của hạng mục làm rồi, mác thiết kế tương tự thế khổng nhỉ? Mà bác có chỗ nào thiết kế rẻ chỉ cho em nhé. He he:)
Hehe. Cái này hình như tiêu chuẩn ko nói. Nếu các hạng mục làm liên tục thì em nghĩ là dùng được bác ạ. Có bác nào có cao kiến khác không?

pvhung029

Mình thì không dám bày các bạn làm dại, làm ẩu. Mình cũng không thích nói nhiều khi mà người ta đã sống theo nguyên tắc. Mình cũng không muốn đi bốc lịch và cũng không muốn các bạn làm theo mình mà lại đi bốc lịch cả. Mình có học là để biết, để làm ra sản phẩm tốt nhất, đúng nhất nhưng cũng phải đưa lại kinh tế tốt nhất.

Hay tôi ví dụ các làm nhà cá nhân của các bạn thôi. Vì lý do nào đó đi xa ít ngày, các bạn không an tâm về mấy ông thợ cho lắm. Lúc này các bạn có yêu cầu, không tôi nghi ngờ ông làm không đúng ông phải lấy mẫu nén mẫu cho tôi xem thế nào không ....

Tóm lại điều tôi nói ở đây là nguyên tắc nhưng cái nguyên tắc đó áp dụng trong trường hợp nào, yều cầu tính chất của công việc ra làm sao.

Có lẽ mình đã lang mang, các bạn thông cảm.

Cái vấn đề này cũng đúng là vấn đề em băn khoăn đấy.
Có cách nào vẹn cả đôi đường không bác nhỉ? Tức là chi phí thí nghiệm vẫn trong khoảng cho phép, Hồ sơ vẫn khép kín theo tiêu chuẩn nhà nước và khi mấy chú kiểm toán nhảy vào các chú ấy không bắt đập đi, trừ tiền?

cuteott

Cái vấn đề này cũng đúng là vấn đề em băn khoăn đấy.
Có cách nào vẹn cả đôi đường không bác nhỉ? Tức là chi phí thí nghiệm vẫn trong khoảng cho phép, Hồ sơ vẫn khép kín theo tiêu chuẩn nhà nước và khi mấy chú kiểm toán nhảy vào các chú ấy không bắt đập đi, trừ tiền?

Mình nói ra có thể mấy bác lại xoáy mình :D mệt lắm, lại bảo mình là bày các bạn làm dại thì chết. Thôi nhưng đã nói thì nói đến cùng vậy. Mẫy bác đọc kỹ những những dòng chữ đỏ kỹ đã rồi xoáy em nghe.

Tôi lại nói đến vấn đề cũ đã nói: Cái này cốt yếu là bạn trao đổ với TVGS, xin ý kiến của Chủ đầu tư và điều quan trọng là đọc kỹ các TCVN, TCN, TCXDVN... rồi mới thực hiện kẻo làm hồ sơ đi làm lại là mệt lắm. Chú ý những điều tôi nói dưới đây chỉ áp dụng cho những công trình xây dựng quy mô rất nhỏ với nhiều hạng mục, những công trình khác tuyệt đối phải thực hiện đúng quy trình quy phạm đã quy định.

Với công trình xây dựng rất nhỏ lại có nhiều hạng mục nếu được sự đồng ý rồi thì có nhiều cái có thể vừa giảm bớt chi phí thí nghiệm lại vừa khép hồ sơ hoàn công và cũng không bị các bác thanh tra kiểm toán sờ mó tới như: (Có thể có nhiều người đã thực hiện nhưng lại không nói ra)
- Có thể thiết kế các thành phầm mác bê tông, mác vữa, kéo nén thép chung cho cả công trình (Không thiết kế và kéo nén thép cho từng hạng mục);
- Khi lấy mẫu thí nghiệm chất lượng vật liệu từng đợt nhập vào thì gom 2-3 đợt nhập lấy một lần. (Tuyệt đối xi măng sử dụng không được quá 3 tháng từ ngày sản xuất nếu lâu hơn phải lấy mẫu khác);
- Đối với công tác đắp đất thì đo K cho diện tích đắp lớn hơn;
- Khi lấy các mẫu bê tông đổ cho những hạng mục nhỏ thi công nhiều ngày thì có thể gom ít ngày lại... Tôi không dám nói nữa.
Tất nhiên những vấn đề trên phải có sự đồng ý của TVGS, nhật ký thi công phải kép kín và điều quan trọng là quá trình thi công phải tuyệt đối thực hiện nghiêm túc theo thiết kế và quy trình quy phạm.

Ví dụ: Bên mình thi công một hàng rào thép gai dài 3.500m (Trụ 0,15x0,15x1,5m móng trụ rộng 0,8m dày 0,2m) một ngày chỉ thi công được 6 trụ dài 50m. Nếu theo thực tế thi công thì phải lấy 70 mẫu bê tông móng và 70 mẫu bê tông trụ. Chi phí thí nghiệm thực tê của 140 mẫu bê tông này là 9.800.000. Giá trị xây lắp của nó là 121 triệu. Tức giá trị thí nghiệm > 8% giá trị xây lắp các bác suy ngẫm.

Chúc bạn sớm hoàn thành công trình.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới