Hỏi về sở xây dựng nào cấp Chứng chỉ hành nghề giám sát là đúng

hovanhai100585

Thành viên nhiều triển vọng
Hiện tại em tạm trú tại Lái Thiêu - tỉnh Bình Dương và hộ khẩu ở Bình Định, làm việc tại Gò Vấp - thành phố HCM.
Em làm bên thiết kế và bây giờ muốn xin chứng chỉ hành nghề Giám sát (Xây Dựng và Hoàn Thiện). Nhưng khi đem hồ sơ đến Sở Xây dựng Bình Dương để nộp thì người tiếp nhận hồ sơ không nhận. Lý do hộ khẩu ở Bịnh Định và làm việc ở TP.HCM thì đem đến sở XD Bình Định hoặc sở TP.HCM cấp chứ Sở Bình Dương không cấp được.
Em đọc ở Thông tư 12/TT-BXD ko có quy định về việc này. Xin hỏi sở Xây Dựng Bình Dương trả lời như vậy có đúng không. Nếu có thì các anh cho em biết là theo quy định gì và trang bao nhiêu?

Mong mọi người tận tình giúp đỡ em út.
Chân thành cảm ơn các anh.

huyxalo

Thành viên năng động
bạn xin cấp chứng chỉ tại TP HCM (nơi công tác) là được, bạn tham khảo cái này nhé.

File đính kèm

• QD 15-25-4-2005- Quy che cap CCHN kien truc su ky su hoat dong XD.doc
    244,5 KB · Đọc: 295

mucdichcuatoi

Thành viên năng động
Bạn đang công tác tại đâu thì phải xin cấp phép tại sở xây dựng ở đó; bởi vì trong phần kê khai hồ sơ xin cấp phép sẽ do công ty bạn đang làm xác nhận, mà công ty đó đóng trên địa bàn do sở xây dựng quản lý thì họ mới biết doanh nghiệp đó được (về đăng ký kd để biết có các chức năng hành nghề theo nội dung xác nhận hay k?).
Xin cấp ở sở xây dựng theo hộ khẩu cũng k được đâu.

hovanhai100585

Như vậy cho em hỏi là giữa QD915 (ban hành ngày 25-4-2005) và TT 12 (ban hành năm 2009) ta nên căn cứ theo TT12 thì đúng hơn.
Nếu theo thông tư 12 thì em có đọc và có đoạn như sau: [FONT=&amp]"4. Thẩm quyền cấp chứng chỉ hành nghề:[/FONT]
[FONT=&amp] Giám đốc Sở Xây dựng cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng và quản lý hoạt động hành nghề tại địa phương theo quy định của Nghị định 12/CP, hướng dẫn của Thông tư này và pháp luật khác có liên quan." [/FONT]

Như vậy em thấy không rõ ràng cho lắm, ví dụ nếu em công tác ở Bịnh Đình 2 năm rồi chuyển vào TPHCM để làm 1 năm nữa mới đủ thời gian để được cấp CC hành nghề thì trong bản kê khai của em sẽ có xác nhận của cả 2 công ty. Nếu như Sở Xây dựng chỉ cấp CC hành nghề cho cá nhân làm việc tại công ty thuộc địa bàn quản lý của sở thì trường hợp e vừa nêu sẽ phải xin ở cả Sở Xây dựng Bình Định và TPHCM luôn hay sao. Vì 2 năm trước e làm ở Bình Định thì sở TPHCM đâu quản lý được thì làm sao cấp. Em không biết và cầu thị nên hỏi như vậy. Mong các anh giúp đỡ cho em hiểu nhiều hơn.

baotranviet

Thành viên có triển vọng
Bạn Hải thân mến.
Bạn làm việc (Hợp đồng) với công ty đóng ở đâu thì Sở Xây dựng ở đó xét cấp chứng chỉ cho bạn.

hovanhai100585

Hiện tại em đã xin chứng chỉ tại TP.HCM và khi xin cấp chứng chỉ cũng đã hỏi trực tiếp tại sở nhưng vẫn không có câu trả lời chính xác.Cảm ơn các anh đã tận tình chỉ giáo.

thanhbanquanlytravinh

Thành viên nhiệt tình
Cấp chứng chỉ hành nghề là nhiệm vụ của Sở Xây dựng các tỉnh, thành, bạn chỉ cần có giấy kê khai kinh nghiệm theo đúng mẫu và xác nhận tại những nơi bạn đã công tác là được, vì giấy chứng chỉ hành nghề của bạn có quyền hoạt động trong cả nước và công ty của bạn đã làm cũng có được hoạt động trong phạm vi cả nước. Đơn vị xác nhận cho bạn phải chịu trách nhiệm về việc xác nhận của mình. Tuy nhiên các Sở Xây dựng hiện nay còn rất nhiều vấn đề, nhà nước quy định quyền hạn và trách nhiệm của ai đến đâu cứ làm đến đó thì xã hội sẽ phát triển nhưng một số Sở xây dựng còn đi điều tra từng công trình trong bảng kê khai kinh nghiệm đã được các doanh nghiệp xác nhận. Ở các nước khác việc cấp chứng chỉ hành nghề là giao cho các Hội nghề nghiệp cấp.
Cứ cố gắng sẽ vượt được lên chính mình.
Chúc thành công nhé đồng nghiệp!

zenithx

Thành viên mới
Anh bạn này có v/đ về sự "hiểu hoặc cố tình 0 hiểu" sự đời ở VN. Chắc là bị lên bờ-xuống ruộng mệt mỏi rồi chứ jề?
liên wan đến các "thủ tục hành chính" thì sẽ nảy sinh cái "bập bênh" $-time (dĩ nhiên vẫn có người may mắn wa cửa cái ọt). Bạn cứ việc hành xử theo hướng "tiêu xài cái mình đang sẵn có" nhé!
gud luk!

ChungTuong

Công ty mình ở Nam Định, mình thi công tại Hải Dương và chứng chỉ hành nghề do Sở Hà Nội cấp (theo hộ khẩu) chả thấy ai nói không được :D

huytien1985

Mình cũng không rõ vấn đề này lắm nhưng trường hợp mình thế này: mình có hộ khẩu ở Thanh Hóa, làm ở Hà Nội nhưng công ty mình xin chứng chỉ cho mình ở sở XD Tuyên Quang khi mình chưa đủ 3 năm KN, chỉ tham gia TK hơn 5 công trình thôi.

tuananhce03

<font color="red">Thành viên BQL Diễn đàn</font>
Mình cũng không rõ vấn đề này lắm nhưng trường hợp mình thế này: mình có hộ khẩu ở Thanh Hóa, làm ở Hà Nội nhưng công ty mình xin chứng chỉ cho mình ở sở XD Tuyên Quang khi mình chưa đủ 3 năm KN, chỉ tham gia TK hơn 5 công trình thôi.

Công ty mình ở Nam Định, mình thi công tại Hải Dương và chứng chỉ hành nghề do Sở Hà Nội cấp (theo hộ khẩu) chả thấy ai nói không được :D

Hiện tại em tạm trú tại Lái Thiêu - tỉnh Bình Dương và hộ khẩu ở Bình Định, làm việc tại Gò Vấp - thành phố HCM.
Em làm bên thiết kế và bây giờ muốn xin chứng chỉ hành nghề Giám sát (Xây Dựng và Hoàn Thiện). Nhưng khi đem hồ sơ đến Sở Xây dựng Bình Dương để nộp thì người tiếp nhận hồ sơ không nhận. Lý do hộ khẩu ở Bịnh Định và làm việc ở TP.HCM thì đem đến sở XD Bình Định hoặc sở TP.HCM cấp chứ Sở Bình Dương không cấp được.
Em đọc ở Thông tư 12/TT-BXD ko có quy định về việc này. Xin hỏi sở Xây Dựng Bình Dương trả lời như vậy có đúng không. Nếu có thì các anh cho em biết là theo quy định gì và trang bao nhiêu?
Tóm lại, như vậy là tùy thuộc vào Sở XD của từng tỉnh thành chứ không có văn bản nào quy định cụ thể cả. Em cũng đang định làm vì mới làm 2 năm ở Vũng Tàu và hơn 1 năm ở Đồng Nai. Em xem sở nào xin được thì em sẽ tìm đến sở đó.

Ủa, vậy là trong tờ kê khai kinh nghiệm là phải có 2 chứ ký và con dấu của 2 đơn vị luôn hả các anh chị? Cho em hỏi có ai đã từng ở trường hợp như em không?

kvanquang

Thành viên có triển vọng
Các bác cho hỏi, em là kĩ sư xây dựng dân dụng và công nghiệp, ra trường gần 3 năm,từng làm các công trình dân dụng và công nghiệp, nhưng nay mới chuyển sang công ty về lĩnh vực xây dựng cảng biển, vậy khi xin cấp chứng chỉ hành nghề em nên xin theo lĩnh vực nào, xây dựng dân dụng và CN hay là Công trình giao thông. Và trường hợp của em có xin được lĩnh vực giám sát Công trình giao thông không?
Em cảm ơn.

DutoanGXD

SmartSoftware
Cũng theo quy định tại Thông tư nói trên, cá nhân đã được cấp chứng chỉ hành nghề thì được phép hoạt động trong phạm vi cả nước, chỉ khi nào hết thời hạn ghi trên chứng chỉ thì cá nhân nộp hồ sơ xin cấp lại chứng chỉ hành nghề theo quy định tại Điều 8 của Thông tư số 12/2009/TT-BXD.
Chúc bạn vui! :)
Bổ sung ý chú SMod ks.thanhtan 1 chút về việc cấp lại hoặc bổ sung nội dung chứng chỉ hành nghề: Theo quy định tại Khoản 2, Điều 9 Thông tư số 12/2009/TT-BXD ngày 24/06/2009 của Bộ Xây dựng hướng dẫn chi tiết về cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng:

a) Có đơn xin cấp lại chứng chỉ hành nghề nộp tại Sở Xây dựng, nơi đã cấp chứng chỉ hành nghề cũ;

b) Có chứng chỉ cũ (đối với trường hợp: chứng chỉ cũ bị rách, nát hoặc xin cấp bổ sung nội dung hành nghề hoặc chứng chỉ đã hết hạn);

c) Có bản sao các văn bằng, chứng chỉ và bản kê khai kinh nghiệm liên quan đến nội dung xin bổ sung hành nghề (đối với trường hợp xin bổ sung nội dung hành nghề);

d) Không vi phạm các quy định trong hoạt động xây dựng và pháp luật có liên quan.

tuan200212345

Thành viên mới
tôi hộ khẩu ở Đắk Lắk, làm việc ở TP HCM, và chứng chỉ hành nghề do Sở Tuyên Quang cấp thấy cũng chả ai nói gì cả. vì chứng chỉ hành nghề được phép trên toàn quốc mà, có ai cấm đâu.