Hỏi về suất sinh lời tối thiểu trên vốn CSH

mrk3nx

Thành viên mới
Chào anh chị,
Em đang đọc tài liệu về một dự án nguồn điện với cơ cấu đầu tư có 30% vốn CSH và 70% vốn vay.
khi đọc đến phần phân tích kinh tế dự án thì họ nói đến giá điện dự kiến là 10 cent/kWh, ( giá điện dự kiến này đáp ứng suất sinh lời tối thiểu trên vốn chủ sở hữu ) ( theo e hiểu là 12% )

E không hiểu chỗ đoạn trên, bác nào có thể giải thích giúp em với.

Thêm nữa, sang phần phân tích tài chính, 70% vốn vay lãi suất 8% năm, 30 vốn CSH với mức lợi nhuận yêu cầu là 12% năm.
Theo như trên thì em tính ra WACC = 9.2%
không hiểu sao trong tài liệu lại tính ra là = 8.96%

Mong sớm nhận được giải đáp thắc mắc từ các bác. Em xin cảm ơn ạ.

mrk3nx

Thành viên mới
Mong các bác giúp em với ạ :(. Đến hiện tại em vẫn chưa rõ ràng vấn đề này

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Chào anh chị,
Em đang đọc tài liệu về một dự án nguồn điện với cơ cấu đầu tư có 30% vốn CSH và 70% vốn vay.
khi đọc đến phần phân tích kinh tế dự án thì họ nói đến giá điện dự kiến là 10 cent/kWh, ( giá điện dự kiến này đáp ứng suất sinh lời tối thiểu trên vốn chủ sở hữu ) ( theo e hiểu là 12% )

E không hiểu chỗ đoạn trên, bác nào có thể giải thích giúp em với.

Thêm nữa, sang phần phân tích tài chính, 70% vốn vay lãi suất 8% năm, 30 vốn CSH với mức lợi nhuận yêu cầu là 12% năm.

Mong sớm nhận được giải đáp thắc mắc từ các bác. Em xin cảm ơn ạ.
Việc tính ra bao nhiêu thì tạm thời chưa nói đến, vấn đề ở đây là nếu vốn vay mà lãi suất 8% thì là tính trên VND hay $?
Nếu vốn CSH và vốn vay là cùng 1 đồng tiền thì khó có khả năng mức sinh lời của vốn CSH lại cao hơn lãi suất vay vốn vì lãi vay vốn bao gồm cả mức sinh lời vốn của nhà tài trợ vay (Vốn cho vay).

quochuan

Thành viên rất triển vọng
Bạn xem lại, phần lãi vay khi quy đổi về chi phí vốn sau thuế để tính WACC sẽ là: Rd*(1-T), trong đó Rd là 8%, T là thuế thu nhập doanh nghiệp (do Chính phủ sẽ trả 1 phần chi phí nợ vì lãi vay được khấu trừ vào thu nhập chịu thuế). Và hơn nữa WACC còn tính trên cả phần lãi vay chứ không phải chỉ vốn vay.

rqsphamhuy

Thành viên rất triển vọng
Bạn quochuan đã đề cập chi tiết đến việc phải phản ánh chi phí thuế trong tính toán tỷ suất chiết khấu tài chính của dự án. Đây là hướng dẫn của Bộ Công nghiệp tại QĐ 2014. Mình chỉ muốn bàn thêm về chi phí thuế thu nhập doanh nghiệp trong công thức tính toán do thuế thu nhập doanh nghiệp trong các năm của dự án thường không bằng nhau (doanh nghiệp được hưởng ưu đãi về thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp trong các năm đầu khi dự án đi vào vận hành) nên trong tính toán cần thực hiện quy đổi để xác định.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Chào anh chị,
Ví dụ diễn nôm cho dễ hiểu: Phần vốn của chủ sở hữu là 100 tỷ, đặt yêu cầu mục tiêu khi bỏ ra đầu tư phải sinh lời 12% * 100 tỷ. Với giá bán 10 cent/kWh thì phần lời > 12%*100 tỷ. Nếu nhỏ hơn 10 cent thì có thể không đạt. Nếu bán lớn hơn 10 cent thì lời hơn.
Nhờ các cao thủ chỉ giúp thêm.

Phải hỏi người tính, hoặc có file xem công thức hoặc phải có tài liệu thuyết minh cụ thể thì mới lần ra được, chứ hỏi thế này giống như là: Sao pháp luật quy định là cấm đua xe mà bọn thanh niên vẫn đua xe?
Còn nếu bạn chắc chắn rằng công thức, cách tính và số liệu của bạn đúng rồi thì tự tin khẳng định 8,96% là sai đi.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới