Hỏi về trình tự thủ tục sau khi thay đổi thiết kế trong quá trình thi công

duycuong07x3a

Thành viên rất triển vọng
Trong quá trình thi công, do điều kiện thi công nên sẽ có những vấn đề phải thi công khác so với thiết kế. Mọi người cho mình hỏi Vậy về thủ tục pháp lý sẽ cần phải làm như thế nào? có cần phải thay đổi lại thiết kế-dự toán rồi thẩm định lại hay những phần thay đổi TK sau khi thi công xong đưa vào bản vẽ hoàn công và thanh, quyết toán là được?

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Bạn thay đổi nhiều không, có làm thay đổi đến kết cấu chính không, có làm đội tổng mức đầu tư lên không ..v..v.Bạn có thể tham khảo và tìm hiểu Nghị định 112 về quản lý chi phí đầu tư, nghị định 15 vè quản lý chất lượng...và các thông tư hướng dẫn cụ thể...

duycuong07x3a

Thành viên rất triển vọng
Thank bạn
Cho mình hỏi thêm trường hợp do đơn vị tư vấn thiết kế sai dẫn đến phát sinh thêm khối lượng thì đơn vị thiết kế sẽ phải chịu trách nhiệm hay không?

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Thank bạn
Cho mình hỏi thêm trường hợp do đơn vị tư vấn thiết kế sai dẫn đến phát sinh thêm khối lượng thì đơn vị thiết kế sẽ phải chịu trách nhiệm hay không?
Trường hợp này chịu trách nhiệm hay không do hợp đồng ký giữa Chủ đầu tư và đơn vị tư vấn thiết kế quy định. Nếu trong hợp đồng có các điều khoản quy định rõ ràng về vấn đề này thì cứ chiểu hợp đồng để thực hiện.
Ngoài ra liên quan đến vấn đề này được quy định ở Nghị định 121/2013/NĐ-CP về xử phạt hành chính trong lĩnh vực Xây dựng :). Bạn đối chiếu mức phạt nhé.
Nếu hợp đồng không quy định không ràng buộc gì, các bạn rút kinh nghiệm cho hợp đồng tư vấn thiết kế lần sau nhé (hoặc bạn đọc thêm Nghị định 15/2013/NĐ-CP của Chính phủ về Quản lý chất lượng xem có gì liên quan không, lưu ý chỉ làm phát sinh khối lượng chứ không gây sụp đổ hay thảm họa gì).