Hỏi về việc phân khai khối lượng

hamhochoi.tc

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Các bác cho em hỏi: khi trong hợp đồng điều chỉnh giá không quy định rõ ràng về thời điểm bù giá thì mình phân khai khối lượng thi công để bù giá thế nào cho đúng ạ? Ví dụ e phân theo quý nhưng trong quý loại có nhiều thời điểm giá VL,NC thay đổi thì biết lấy giá nào để điều chỉnh ạ? Hay cứ có đợt thay đổi nào thì mình phải phân khai KL theo thời điểm ấy ạ?

vuminhhoan

Thành viên rất năng động
Website
www.facebook.com
Các bác cho em hỏi: khi trong hợp đồng điều chỉnh giá không quy định rõ ràng về thời điểm bù giá thì mình phân khai khối lượng thi công để bù giá thế nào cho đúng ạ? Ví dụ e phân theo quý nhưng trong quý loại có nhiều thời điểm giá VL,NC thay đổi thì biết lấy giá nào để điều chỉnh ạ? Hay cứ có đợt thay đổi nào thì mình phải phân khai KL theo thời điểm ấy ạ?
Hợp đồng không quy định rõ ràng về thời điểm bù giá được vì khi ký hợp đồng chưa biết khi nào giá thay đổi. Việc phân khai khối lượng đối với hợp đồng đơn giá điều chỉnh cần xem trong hợp đồng quy định những mục nào được điều chỉnh đơn giá. Trước đó bạn đã thanh toán theo đơn giá hợp đồng rồi, sau làm điều chỉnh thì cứ thời điểm nào có giá thay đổi được điều chỉnh thì bạn làm phân khai tại thời điểm đó.

hamhochoi.tc

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
giả sử trong 1 năm có gần 20 lần xăng tăng giá, mỗi tháng có ít nhất 2 đợt tăng giá thì mình cũng phải phân khai theo từng thời điểm 1 hay lấy trung bình ạ?

vuminhhoan

Thành viên rất năng động
Website
www.facebook.com
giả sử trong 1 năm có gần 20 lần xăng tăng giá, mỗi tháng có ít nhất 2 đợt tăng giá thì mình cũng phải phân khai theo từng thời điểm 1 hay lấy trung bình ạ?
Giả thiết 1 tháng có nhiều đợt giá xăng thay đổi, giá ca máy tương ứng sẽ khác nhau. Trong mỗi đợt khối lượng thi công của bạn lại khác nhau, như vậy bạn lấy giá trung bình liệu có lỗ? hay lời? Để bù đúng và đủ thì cứ mỗi đợt thay đổi giá mình cần phân khai khối lượng. Nếu các bên đều chấp nhận/hợp đồng quy định lấy giá trung bình trong tháng thì nhàn hơn rồi. :)

doanvanluu

Thành viên năng động

Hợp đồng điều chỉnh giá là việc điều chỉnh bắt buộc theo từng thời điểm có biến động giá trên thị trường. Việc điều chỉnh này có tăng hoặc giảm chứ không phải bù giá do biến động tăng không nha bạn. Căn cứ giá gốc để điều chỉnh là giá thị trường (thông báo của liên sở TC-XD) trong vóng 28 ngày trước thời điểm đóng thầu. Nói dễ hiểu là khi nào giá thị trường có biến động (tăng/giảm) so với giá thị trường 28 ngày trước thời điểm đóng thầu thì bạn điều chỉnh, còn không thì thôi. Còn việc tăng tiền lương cơ bản NN cho áp dụng từ thời điểm nào thì điều chỉnh tại thời điểm đó thôi. Khối lượng xác định để điều chỉnh thì căn cứ vào tiến độ thi công.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới