Hỏi vài vấn đề liên quan đến quy hoạch đô thị

• Khởi xướng nothingtt
  • Ngày gửi
N

nothingtt

Guest
Em chào mọi người,

Hiện nay e đang làm dự án xây dựng nhà máy nằm trong khu quy hoạch của đảo Long Sơn thuộc thành phố Vũng Tàu, em có vài thắc mắc ạ, mong mọi người chỉ bảo giúp dùm. Em cảm ơn ạ.

1. Quy hoạch tổng thể tỷ lệ 1/10000 có được xem là "quy hoạch chung xây dựng đô thị" không ạ? E hỏi câu này để dễ hiểu hơn khi đọc luật ạ ^^.Quy hoạch tổng thể 1/10000 được phê duyệt rồi sẽ phê duyệt tiếp quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị 1/2000 hoặc 1/500 phải ko ạ?Trình tự phê duyệt là phải tuân theo nghiêm khắc trình tự trên phải ko ạ?

2. Nếu nói quy hoạch tổng thể Long Sơn tỷ lệ 1/10000 thì được hiểu là quy hoạch được lập riêng cho đảo Long Sơn thôi hay là quy hoặc tổng thể Long Sơn tỷ lệ 1/10000 nằm trong quy hoạch chung xây dựng tp Vũng Tàu ạ?

3. Những bước tiếp theo sau khi quy hoạch được phê duyệt là gì ạ? Cho ví du, nếu như trong quy hoạch chi tiết nói là sẽ xây dựng 1 bệnh viện trên đảo Long Sơn, và quy hoạch chi tiết đó được phê duyệt, và sau đó, trên thực tế bệnh viện ko được đầu tư xây dựng, thì có biện pháp xử lý thế nào ko ạ? Em có đọc sơ trong Luật quy hoạch đô thị nhưng ko thấy nói rõ về điều này, chỉ đề cập là sẽ xử lý những công trình xây dựng không phù hợp, trái phép,... thôi.

4. Tiếp theo câu hỏi ở trên, ví dụ trong quy hoạch có nói là xây dựng đường giao thông A, đường giao thông A lại ảnh hưởng tới dự án nhà máy e. Sau khi quy hoạch được phê duyệt, dự án đường giao thông A cần được tiến hành, thì liệu dự án e có thể biết được tiến độ của nó ko ạ. E hỏi điều này anh chị nào có kinh nghiệm chỉ giáo giúp e nhé.

5. Điều quan trọng nhất em quan tâm trong quy hoạch xây dựng là: bởi vì trong quy hoạch chi tiết xây dựng đảo có đề cập đến những thông số như nước thải, khí thải, rác thải, cấp nước cấp điện,v.v...cho dự án của nhà máy em. Một giả thiết được lập ra là, vì số liệu nằm trong quy hoạch là ko phù hợp với số liệu ước tính của nhà máy, nếu sau này, số liệu khí thải, rác thải, nước thải mà nhà máy xả thải ra nhiều hơn so với con số nằm trong quy hoạch thì có rắc rối gì không ạ? Những số liệu xả thải của nhà máy thì sẽ nằm trong ĐTM báo cáo đánh giá tác động môi trường của nhà máy ạ.

6. Em đọc trong bản thuyết minh của quy hoạch thì ko thấy nó ghi hiệu lực của bản quy hoạch. Thông thường bản quy hoạch chi tiet có giá trị trong vòng 5 năm, 10 năm,.. ko ạ?

Em cảm ơn mọi người lắm lắm ạ. Vì e là dân ngoại đạo nên có những câu hỏi hơi ngớ ngẩn, mong mọi người chỉ giáo và bỏ qua cho e ạ.Many thanks.