“Hồ sơ yêu cầu – Hồ sơ đề xuất” trong chỉ định thầu tư vấn

Thanh_PMC

Thành viên rất triển vọng
- Theo Điều 20 của Luật Đấu thầu số 61/2005/QH11 ngày 29 tháng 11 năm 2005 của Quốc hội, có nêu:
“đ) Gói thầu dịch vụ tư vấn có giá gói thầu dưới năm trăm triệu đồng, gói thầu mua sắm hàng hóa, xây lắp có giá gói thầu dưới một tỷ đồng thuộc dự án đầu tư phát triển; gói thầu mua sắm hàng hóa có giá gói thầu dưới một trăm triệu đồng thuộc dự án hoặc dự toán mua sắm thường xuyên; trường hợp thấy cần thiết thì tổ chức đấu thầu”
“2. Khi thực hiện chỉ định thầu, phải lựa chọn một nhà thầu được xác định là có đủ năng lực và kinh nghiệm đáp ứng các yêu cầu của gói thầu và phải tuân thủ quy trình thực hiện chỉ định thầu do Chính phủ quy định.”
- Theo Điều 35 của Nghị định 111/2006/NĐ-CP ngày 29 tháng 06 năm 2006 của Chính phủ, có nêu:
“1. Quy trình thực hiện chỉ định thầu đối với một gói thầu bao gồm:
a) Phát hành hồ sơ yêu cầu;
b) Chuẩn bị hồ sơ đề xuất;
c) Đánh giá hồ sơ đề xuất;
d) Trình duyệt, thẩm định và phê duyệt kết quả chỉ định thầu;
đ) Thương thảo, hoàn thiện và ký kết hợp đồng.
2. Hồ sơ yêu cầu
a) Bên mời thầu lập hồ sơ yêu cầu, đối với gói thầu dịch vụ tư vấn không cần nêu tiêu chuẩn đánh giá tổng hợp; đối với gói thầu mua sắm hàng hóa, xây lắp và gói thầu lựa chọn tổng thầu xây dựng (trừ gói thầu lựa chọn tổng thầu thiết kế) không cần nêu các yếu tố để xác định giá đánh giá. Hồ sơ yêu cầu có nội dung tương tự hồ sơ mời thầu;
b) Chủ đầu tư chịu trách nhiệm phê duyệt hồ sơ yêu cầu theo quy định tại khoản 2 Điều 2 Nghị định này để bên mời thầu gửi cho nhà thầu được đề nghị chỉ định thầu chuẩn bị hồ sơ đề xuất.
3. Hồ sơ đề xuất
Nhà thầu được đề nghị chỉ định thầu chuẩn bị hồ sơ đề xuất có nội dung tương tự hồ sơ dự thầu, bao gồm đề xuất về kỹ thuật và đề xuất về tài chính, thương mại.
4. Đánh giá hồ sơ đề xuất"
“5. Trình duyệt, thẩm định và phê duyệt kết quả chỉ định thầu”
“6. Thương thảo, hoàn thiện và ký kết hợp đồng”

Triển khai thực hiện thực tế:
- Đối với các dự án đầu tư xây dựng bằng nguồn vốn ngân sách nhà nước, trước khi ký hợp đồng thuê tư vấn thì chủ đầu tư phải thực hiện quy trình chỉ định thầu đối với các loại tư vấn trong dự án như sau:
1. Tư vấn lập dự án hoặc Báo cáo kinh tế kỹ thuật xây dựng công trình
2. Tư vấn khảo sát
3. Tư vấn giám sát khảo sát
4. Tư vấn lựa chọn nhà thầu lập TKBVTC và TDT (nếu gói thầu trên 500triệu)
5. Tư vấn lập thiết kế bản vẽ thi công và tổng dự toán
6. Tư vấn thẩm tra thiết kế bản vẽ thi công
7. Tư vấn thẩm tra tổng dự toán
8. Tư vấn lựa chọn nhà thầu xây lắp, thiết bị
9. Tư vấn giám sát thi công xây lắp, thiết bị
10. Tư vấn kiểm tra và chứng nhận sự phù hợp chất lượng công trình
11. Tư vấn bảo hiểm công trình
12. Tư vấn kiểm toán công trình
13. Các loại tư vấn khác nếu có như: kiểm định công trình, thí nghiệm tĩnh cọc, các gói thầu tư vấn liên quan đến gói thầu thầu phụ xây lắp v.v… và các gói thồi tư vấn chủ đầu tư cần thực hiện.
- Mà mỗi quy trình chỉ định thầu bao gồm các giai đoạn và thành phần hồ sơ như sau:
“Hồ sơ yêu cầu có nội dung tương tự hồ sơ mời thầu” thì quy trình thực hiện cũng tương tự đấu thầu
1. Lập hồ sơ yêu cầu (HSYC): tương tự hồ sơ mời thầu
2. Thẩm định và phê duyệt HSYC
3. Gửi thư mời thầu
4. Nhà thầu được đề nghị chỉ định thầu chuẩn bị hồ sơ đề xuất (HSĐX): tối thiểu 15 ngày (Điều 31- Luật đấu thầu)
5. Đóng thầu – Mở thầu
6. Đánh giá HSĐX
7. Trình duyệt, thẩm định và phê duyệt kết quả chỉ định thầu
8. Thương thảo, hoàn thiện và ký kết hợp đồng
Như vậy, số lượng hồ sơ cần phải có và thời gian cần thiết để đảm bảo đúng các quy định thủ tục của HSYC-HSĐX là khá lớn, đôi khi gây nhiều khó khăn cho chủ đầu tư và các đơn vị tư vấn trong khi giá trị hợp đồng tư vấn chỉ có vài triệu hoặc vài trăm ngàn đồng. Kết quả của quy trình chỉ định thầu chỉ là đánh giá đạt/ không đạt hồ sơ đề xuất của nhà thầu được chủ đầu tư đề nghị là chỉ định thầu; trong khi đó nếu không áp dụng HSYC-HSĐX như trước đây, thì Chủ đầu tư vẫn phải ra Quyết định chỉ định thầu sau khi xem xét năng lực, kinh nghiệm phù hợp với gói thầu tư vấn đó, và chịu trách nhiệm với Quyết định đó. Điều này còn ảnh hưởng trực tiếp đến tiến độ của toàn dự án.
Hiện mình đang quản lý dự án chủ đầu tư của 9 công trình, phải áp dụng quy trình chỉ định thầu (HSYC-HSĐX) cho tất cả các loại hình tư vấn có giá trị hợp đồng thấp (nhỏ hơn 5 triệu đồng) chắc "chết" quá!
Không biết có nhiều người cùng cảnh ngộ với mình ko? Các bạn thấy minh nói sai điều gì thì thẳng thắn góp ý nha!
Minh nghĩ các cơ quan chức năng phải xem xét lại vấn đề này!

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Theo mình nghĩ các cơ quan chức năng quy định như thế nhằm giảm bớt tình trạng tiêu cực, thất thoát ngân sách trong đầu tư xây dựng cơ bản. Nhưng với những bước, thủ tục rườm rà như vậy sẽ gây ra nhiều phiền toái và khó khăn.
Mình cũng có thấy những nhà thầu thi công họ chỉ nộp hồ sơ vắn tắt (kinh nghiệm, năng lực..) cho chủ đầu tư. Như vậy sẽ đơn giản hóa vấn đề đi rất nhiều!

Thanh_PMC

Thành viên rất triển vọng
tanlinh đọc kỹ lại xem, quy trình chỉ định thầu dưới là áp dụng cho các loại tư vấn chứ ko phải là nhà thầu xây dựng, mà giá trị rất it!

L

lestrong

Guest
-
Hiện mình đang quản lý dự án chủ đầu tư của 9 công trình, phải áp dụng quy trình chỉ định thầu (HSYC-HSĐX) cho tất cả các loại hình tư vấn có giá trị hợp đồng thấp (nhỏ hơn 5 triệu đồng) chắc "chết" quá!
Không biết có nhiều người cùng cảnh ngộ với mình ko? Các bạn thấy minh nói sai điều gì thì thẳng thắn góp ý nha!
Minh nghĩ các cơ quan chức năng phải xem xét lại vấn đề này!

Không "chết" đâu bạn, sống và làm việc theo Pháp luật mà. Mình cũng có mấy dự án sữa chữa đường bộ, giá trị cũng rất nhỏ nhưng đều phải làm vậy đấy. Tuy nhiên, Nghị định sữa đổi Nghị định 111 sắp ra chắc sẽ cải thiện phần nào ưu tư của bạn đấy.
Bạn cứ an tâm làm đúng trình tự quy định nhé :beer:, thân!

M

mrchinhsach

Guest
Chỉ định thầu

Dự thảo Nghị định sửa đổi, bổ sung Nghị định 111/CP đã đưa ra quy định thông thoáng hơn nhiều đối với gói thầu dưới 150 triệu. Theo đó, chủ đầu tư chỉ cần chuẩn bị phương án và dự thảo Hợp đồng để trao đổi với nhà thầu mà không cần lập HSYC. Không ai nói kỹ vấn đề này cả nhưng chủ đầu tư sẽ hiểu rằng, quản lý được hiệu quả công việc của nhà thầu đòi hỏi một chút công sức, nhiều sự hiểu biết, đôi ba mẹo vặt khi lập hợp đồng. Bây giờ là thời buổi không thể ậm ừ kiểu TRỜI ƠI. Chúng ta học để phát triển mà.

hv1234

Thành viên mới
Gói thầu tư vấn thiết kế

Cơ quan mình nhận thiết kế gói thầu gồm 2 phần trong đó có một phần bên mình không có chức năng thiế kế chiếm khoảng 42%giá trị. Vậy bên mình sẽ phải xử lý như thế nào? Bên mình có thể thuê Nhà thầu phụ, hay là liên danh với Nhà thầu khác có chức năng hay không?

L

lestrong

Guest
Cơ quan mình nhận thiết kế gói thầu gồm 2 phần trong đó có một phần bên mình không có chức năng thiế kế chiếm khoảng 42%giá trị. Vậy bên mình sẽ phải xử lý như thế nào? Bên mình có thể thuê Nhà thầu phụ, hay là liên danh với Nhà thầu khác có chức năng hay không?

Hi, cơ hội đến với mình ko thể từ bỏ được, 58% ko phải là 1 tỷ lệ nhỏ, bác phải nhanh chóng tìm đối tác thích hợp lập Liên danh để đấu đi chứ. Bác thuê thầu phụ thì ko ổn rồi, tuy ko có điều khoản quy định nhưng tỷ lệ thầu phụ nắm giữ thường ko quá 10%.
Chúc bác sớm tìm được giải đáp nhé!

M

minhtuong

Guest

Phần công việc mà công ty bạn không có đủ năng lực thì công ty bạn sẽ không đựoc thực hiện đâu. Nên nếu chọn giải pháp thầu phụ thì bạn không thể trúng thầu (kể cả đựoc giao thầu theo hình thức chỉ định thầu). Giải pháp duy nhất là bạn phải liên danh với một nhà thầu khác có năng lực thiết kế phần việc mà công ty bạn không có. Chú ý trong hợp đồng liên danh phải có phân chia công việc rõ ràng, trong đó bên bạn không được đảm nhận phần công việc mà không đủ năng lực thực hiện.

Last edited by a moderator:
D

DO AN DUC

Guest
Cảm ơn bạn về bài viết này!

Mình cũng mới làm bên bộ phận thẩm định XDCB được 5 tháng rồi. nói chung có nhiều bở ngỡ lắm. Mình thẩm định hồ sơ và thẩm tra quyết toán vốn đầu tư. có gì cho mình tham khảo học hỏi thêm nhé.

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Hỏi thêm các bác về Chỉ định thầu !

Luật đấu thầu - Điều 20. Chỉ định thầu
1. Chỉ định thầu được áp dụng trong các trường hợp sau đây:
.............................................
đ) Gói thầu dịch vụ tư vấn có giá gói thầu dưới năm trăm triệu đồng, gói thầu mua sắm hàng hóa, xây lắp có giá gói thầu dưới một tỷ đồng thuộc dự án đầu tư phát triển; gói thầu mua sắm hàng hóa có giá gói thầu dưới một trăm triệu đồng thuộc dự án hoặc dự toán mua sắm thường xuyên; trường hợp thấy cần thiết thì tổ chức đấu thầu.
2. Khi thực hiện chỉ định thầu, phải lựa chọn một nhà thầu được xác định là có đủ năng lực và kinh nghiệm đáp ứng các yêu cầu của gói thầu và phải tuân thủ quy trình thực hiện chỉ định thầu do Chính phủ quy định.
3. Trước khi thực hiện chỉ định thầu quy định tại các điểm b, c, d và đ khoản 1 Điều này, dự toán đối với gói thầu đó phải được phê duyệt theo quy định.

Các bác cho hỏi thêm một tý :
1. Theo quy định trên đây thì Gói thầu dịch vụ tư vấn < 500 triệu đồng được chỉ định thầu nhưng mục 3 lại bắt phải có Dự toán được duyệt . Dự toán này là dự toán chi phí tư vấn phải không ? Trường hợp chủ đầu tư không đủ năng lực lập dự toán mà phải thuê tư vấn lập thì lấy đâu ra dự toán mà duyệt khi chưa có tư vấn? ( Chẳng hạn muốn chỉ đinh thầu tư vấn lập Dự án hoặc báo cáo KTKT)
2. Gói thầu xây lắp có giá dưới 1 tỷ đồng thuộc Dự án đầu tư phát triển cũng được phép chỉ định thầu . Vậy có bác nào biết cụ thể thế nào là Dự án đầu tư phát triển không ? Dự án kinh doanh nhà ở liền kề và dự án xây dựng trụ sở có thuộc Dự án đầu tư phát triển không ?
3. Có ai có mẫu hồ sơ yêu cầu và hồ sơ đề xuất ( Tư vấn và xây lắp) không cho tôi xin để tham khảo với nhé.
Mong các bác chỉ giáo ! Xin cám ơn

Last edited by a moderator:
B

beanpt

Guest
chỉ định thầu tư vấn

Mình cũng có thắc mắc giống bạn, nhưng hỏi trên diễn đàn đã lâu mà chưa thấy trợ giúp nào của các cao thủ trên diễn đàn.Mình tiếp tục hỏi ở đây hy vọng có người trợ giúp.
Cơ quan minh đang chuẩn bị chỉ định thầu gói thầu tư vấn lập dự toan thiêt kế bản vẽ thi công, kế hoạch thầu của gói thầu là 490 triệu đ đã được được cấp có thẩm quyền phê duyệt, nhưng theo trả lời của Bộ Xây dựng về chỉ định thầu và luật đấu thầu, NĐ 111/NĐCP thì tất cả gói thầu chỉ định thầu trước khi thực hiện chỉ định thầu, dự toán gói thầu phải được duyệt(mặc dù đã có giá gói thầu trong kế hoạch thầu rồi). Vấn đề phát sinh ở đây là để có dự toán gói thầu chỉ định thầu tư vấn lập dự toan thiêt kế bản vẽ thi công để trình duyệt thì cơ quan mình phải thuê một đơn vị tư vấn lập dự toán và đơn vị tư vân này lập một dợ toán gói thầu trên theo qui định của văn bản 1751/BXD theo kiểu man/month với giá trị khoảng 40 triệu, khoản kinh phí thuê tư vấn này được tính vào khoản nào trong chi phí quản lý dự án và lấy cơ sở nào để thẩm định dự toán này (vì lập theo man/month). Rất mong sự đóng góp ý kiến của các bạn.

L

lestrong

Guest
Em xin có đôi điều thảo luận như sau:
1. Về giá gói thầu chỉ định:
Trường hợp chưa có dự toán được duyệt, căn cứ vào tổng mức đầu tư của dự án được duyệt để xác định giá gói thầu cho phù hợp với công việc của gói thầu. Việc xác định các công việc liên quan đến công tác quản lý dự án và chi phí tư vấn quản lý dự án căn cứ vào Công văn 1751 của Bộ Xây dựng, những công tác ko có trong 1751 thì công tác đấy phải lập dự toán.
Sau khi dự toán gói thầu của các công tác ấy được duyệt nếu < giá gói thầu chỉ định thì OK!
Nếu dự toán gói thầu được duyệt > giá gói thầu chỉ định thì phải điều chỉnh lại giá trong kế hoạch đấu thầu theo Khoản 2, Điều 57 Nghị định 111CP.
2. @ bác hungvina16: Dự án đầu tư phát triển được quy định tại KHoản 1, Điều 1 Luật Đấu thầu.
Em có 1 số HSYC tư vấn Bác cho em email đi em sẽ mail cho bác HSYC chỉ định thầu tư vấn.
Đôi điều trao đổi cùng các anh, mong nhận được các thảo luận cùng các anh!

C

chuotdong

Guest
...đơn vị tư vân này lập một dợ toán gói thầu trên theo qui định của văn bản 1751/BXD theo kiểu man/month với giá trị khoảng 40 triệu, khoản kinh phí thuê tư vấn này được tính vào khoản nào trong chi phí quản lý dự án và lấy cơ sở nào để thẩm định dự toán này (vì lập theo man/month). Rất mong sự đóng góp ý kiến của các bạn.
đã tính theo MM thì trên cơ sở là đàm phán hợp đồng, còn định mức trong 1751 chỉ để tham khảo mà thôi

D

DO AN DUC

Guest
Chào!

Mình nói thật Mình làm phòng TC-KH huyện. mới phụ trách mảng XDCB nên ko am hiểu nhiều. Mình đang thẩm định tấc cả hồ sơ do BQLDA chuyển sang. Nói thật BQLDA thông đồng với nhà thầu nên lập hồ sơ yêu cầu đưa ra các chỉ dẫn đối với nhà thầu cho qua loa rồi tự động thông đồng với các nhà thầu mới tham gia hoạt động trong lĩnh vực XDCB nhằm chia tỷ lệ hoa hồng %. Đó là chuyện có thật. Mình mong mọi người cho mình ý kiến và giúp đở cho mình để giảm bớt tình trạng thông đồng với nhau nhằm rút ruột ngân sách nhà nước.:beat:

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Mình nói thật Mình làm phòng TC-KH huyện. mới phụ trách mảng XDCB nên ko am hiểu nhiều. Mình đang thẩm định tấc cả hồ sơ do BQLDA chuyển sang. Nói thật BQLDA thông đồng với nhà thầu nên lập hồ sơ yêu cầu đưa ra các chỉ dẫn đối với nhà thầu cho qua loa rồi tự động thông đồng với các nhà thầu mới tham gia hoạt động trong lĩnh vực XDCB nhằm chia tỷ lệ hoa hồng %. Đó là chuyện có thật. Mình mong mọi người cho mình ý kiến và giúp đở cho mình để giảm bớt tình trạng thông đồng với nhau nhằm rút ruột ngân sách nhà nước.:beat:

Theo tôi , bạn DO AN DUC rất tâm huyết với nghề , đó là điều rất đáng trân trọng. Tuy nhiên để có mọt giải pháp hữu hiệu ngăn chặn thì không đơn giản chút nào - cả xã hội đang đau đầu về vấn nạn này.
Tuy vậy, để hạn chế tình trạng lập HSYC ( chỉ định thầu) thì phải ngăn chặn ngay từ khi phê duyệt kế hoạch đấu thầu. Dẫu sao đấu thầu cũng đỡ hơn.
Bên cạnh đó nếu Ban QLDA lập HSYC qua loa thì bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu làm lại vì thực chất HSYC là một HSMT rút gọn.
Bạn tham khảo thêm mẫu do Bộ KHĐT mới ban hành.
Chúc bạn thành công !

L

lestrong

Guest

Xin được chia sẽ cùng bạn những ưu tư trong công việc mới. Mình cũng mới vào nghề thôi, xếp mình rất tốt và luôn hướng dẫn tận tình cho mình những trừng hợp cụ thể và chỉ ra những bài học trong công việc.
Điều đầu tiên mình muốn chia sẽ cùng bạn là khi làm hãy luôn nghĩ đến cái đầu ở trên cổ mình, bạn đừng nghĩ đó là mình nói vui nhé, nghiêm túc đấy.
Phương châm của mình là "Sống và làm việc theo pháp luật", dù sẽ có những đối tác trong công việc ko thích kiểu ấy nhưng muốn tồn tại được trong nghề phải luôn quan niệm phương châm ấy.
Một lời khuyên nữa bạn hãy siêng đọc các văn bản pháp luật hướng dẫn nhé, tham gia nhiệt tình vàohttp://giaxaydung.vn/diendan cũng là 1 hình thức nâng cao trình độ của bạn đấy.
HÌ, đôi điều trao đổi, chúc bạn thành công!

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao

Chào bạn Đỗ Ân Đức!
Trường hợp bạn đưa ra có rất nhiều, và rất nhiều trên phạm vi toàn quốc như hiện nay! Hai bác hungvina16, lestrong cũng đã có những trao đổi với bạn rồi đó!
Thực ra công việc của mình cũng giống y chang như bạn! Các hồ sơ bên BQLDA đều phải trình qua bên phòng mình thẩm định!
Trao đổi với bạn rằng: Để có thể hạn chế được tình trạng thất thoát NSNN thì chúng ta phải nắm vững về các văn bản pháp lý!
Phòng bạn được giao nhiệm vụ thẩm định BCKTKT của công trình đó, mà có lẽ cái này chính bạn làm! Vì vậy bạn phải làm thật kỹ và hợp lý khâu đầu tiên này!
Các khâu tiếp theo cứ thế mà làm, Tuân thủ theo pháp luật
Thân chào bạn!

malsoni810

<b>A.dmin Thanh tra Diễn đàn</b>
Website
www.giaxaydung.vn

Đọc nhiều,hiểu và nắm rõ các văn bản pháp luật liên quan để vận dụng vào từng tình huống là cách tốt để bạn giải quyết vấn đề không hay trên trong quá trình làm việc.
Bạn nên quan tâm nhiều hơn đến mục tủ tài liệu của diễn đàn để theo dõi những thông tin mới nhất. Thảo luận cũng là 1 cách để nâng cao tầm hiểu biết của mình.
Chúc bạn thành công

D

dzuncon

Guest
Xin mẫu Hồ sơ yêu cầu

Bac Thanh_PMC ơi, em đã đọc bài viết của bác. Em xin chia sẻ những băn khoăn của bác nhé. Hiện nay em đang làm ở ban quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình thủy lợi cũng rơi vào tình cảnh như anh. Nhưng em chưa có làm Hồ sơ yêu cầu bao giờ, bác làm nhiều có thể gửi cho em xin một bộ mà bác đã làm để em làm mẫu được không ạ?
Nếu được bác gửi cho em xin theo địa chỉ haixd46@yahoo.com.vn
Cảm ơn bác nhiều, chúc bác luôn thành công trong công việc, may mắn trong cuộc sống và hạnh phúc trong tình yêu.:)
Nguyễn Văn Hải!