Học xây dựng có nhất thiết phải học BIM?

quadatxanh

Thành viên có triển vọng
Tư vấn giúp em vụ này với các thớt ơi. Hôm bữa có đọc 1 topic thấy cũng có hỏi về BIM nhưng chưa tìm được thông tin tài liệu em cần cho đề tài.

Dự là đang làm cái đề tài về BIM nhưng tìm hiểuthông tin trên mạng thấy nó mù tịt và hơi bị rời rạc. Riết bị ám ảnh luôn nhưnglỡ yêu xây dựng thì giờ em phải đu theo với hi vọng ra trường được vô ctynước ngoài làm vì mô hình thông tin xây dựng này nghe nói ngày càng được áp dụng phổbiến rồi (nghe thầy nói thế).

Ngày nào gặp thầy chủ nhiệm đề tài cũng nghe thầy“nhồi” cái điệp khúc “Ngày nay, làm xây dựng phải biết tới BIM vì nó giúp các kỹ sư, kiến trúc sư,thiết kế quản lý dự án tốt hơn. Không biết thì tự đi hỏi những người đi trước”. Vậy, học xây dựng nhất thiết phải học BIM đúngkhông? Cho xin cái tư vấn chân thành để định hướngcái nghề với.

Cũng nghe các bác bảo sinh viên xây dựng ra trườngcó chứng chỉ BIM dễ xin việc và lương bổng cũng cao. Dễ thăng tiến trong nghề,không biết có đúng vậy không? Em thì đang mộng cao, muốn làm việc trong môi trườngnước ngoài để mau nâng cao chuyên môn trình độ, định hướng thì sau này làm thầu.

Cũng đang tham khảo tài liệu trên mạng thấy cũng cónhiều anh em chia sẻ nhiều về cơ hội nghề nghiệp, đang tổng hợp thêm từ các thớtpro trên diễn đàn để có thông tin mới nhất. Thớt nào có thì share cho em. Nếu có thêm mô hình ứng dụng nào cạnh tranh hay hơn thì cho em để em làm cái so sánh.

Thớt nào cũng từng làm đề tài về BIM thì cho em hóng cái « bí kíp » zới. Viết dài vậy chủ yếu là xin xỏ dữ liệu làm đề tài đó mà.

lythaidan

Thành viên mới
Bên ĐH Bách Khoa nghe là có buổi chia sẻ về BIM trong tháng 9 Thớt ạ , Bạn đăng ký tham gia để hiểu rõ về phần mềm này hơn .Mình cũng có tìm hiểu về phần mềm này nhưng thực tế ở VN mình sử dụng BIM chưa phổ biến do không đc đào tạo nhiều và chi phí đầu tư cho BIM khá cao:)

thietbigiadinh

Thành viên mới
Mình cũng đang muốn học BIM, hóng

thengoc09

Thành viên mới
Hiện tại BIM đang phát triển mạnh mẽ ở nước mình các bạn SV mới ra trường thì nên theo học nhá , có bằng BIM là một lợi thế khi xin việc và dễ được lên chức nữa

vatlieuthep

Thành viên mới
Có thớt nào đăng ký tham gia buổi chia sẻ Bên trường ĐH Bách khoa về BIM chưa ? mình thấy môn này hay và cần nên đầu tư học

vanthanh030294

Thành viên mới
đăng ký buổi chia sẻ về Bim bên bách khoa ở đâu vậy các anh

quadatxanh

Thành viên có triển vọng
Bên ĐH Bách Khoa nghe là có buổi chia sẻ về BIM trong tháng 9 Thớt ạ , Bạn đăng ký tham gia để hiểu rõ về phần mềm này hơn .Mình cũng có tìm hiểu về phần mềm này nhưng thực tế ở VN mình sử dụng BIM chưa phổ biến do không đc đào tạo nhiều và chi phí đầu tư cho BIM khá cao:)
Cho mình xin thông tin về buổi hội thảo BIM bên Đại Học Bách Khoa với

lythaidan

Thành viên mới
Cho mình xin thông tin về buổi hội thảo BIM bên Đại Học Bách Khoa với
Sắp tới bên Đại học Bách Khoa ngày 12/9 tới có buổi chia sẻ của ông Rith Yoeun, Giám đốc kỹ thuật của Synectics (nghe đồn công ty đầu tiên giới thiệu BIM ở VN và đang là số 1 hiện nay) về BIM dành cho SV năm 3, 4. Bạn nào wan tâm thì đăng kí này:https://docs.google.com/forms/d/1cKv8psf94E1NwviAkukIxBAcoHSsGrBbH-jbXIf_7cg/viewform?usp=send_form

huongquygiang

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
E tưởng bên BK trong HN, đang định đk mà tiếc quá, không biết ngoài Bắc bao h với có :(

noobody

Thành viên mới
Có ai tham gia rồi cho tư vấn cho mình với. Mình cũng muốn học mà không biết ở đâu à.

quadatxanh

Thành viên có triển vọng
Có ai tham gia rồi cho tư vấn cho mình với. Mình cũng muốn học mà không biết ở đâu à.
Có tham gia nè, nói chung cũng tích góp được nhiều thông tin giá trị và hiểu ra rằng có những lĩnh vực trong xây dựng bắt buộc phải học BIM và biết về BIM, và cũng có những lĩnh vực không cần biết cũng không sao. Nói chung xây dựng rất rộng lớn và ta phải biết sở trường và sở thích của mình để có sự đầu tư cho nó đúng.

knktxd

Thành viên rất năng động
BIM sẽ nâng cao hiệu suất làm việc, còn có ứng dụng ko là do lãnh đạo :v

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới