Hỏi đáp, phản hồi về phần mềm Quản lý chất lượng công trình GXD

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Nhờ anh/chị quản trị giúp em cách sử dụng tiện ích in hồ:
Hiện tại nếu em sử dụng tiện ích in hồ sơ và chọn in toàn bộ biên bản nghiệm thu công việc xây dựng thì phần mềm sẽ tự động in BBNT NB, PYC, BBNT CVXD, Phiếu lấy mẫu theo thứ tự từng biên bản (rất tuyệt vời ).
Nhưng ở phần biên bản lấy mẫu hiện trường không phải thứ tự công việc nào cũng lấy mẫu, nếu dùng lệnh in như trên thì sẽ in rất nhiêu biên bản lấy mẫu không cần thiết.
Vậy nhờ anh chị giúp em cách dùng lệnh in như trên mà ở phần biên bản lấy mẫu chỉ in những biên bản theo lựa chọn.
Em xin cảm ơn.
Vấn đề này của bạn chúng tôi sẽ nghiên cứu thêm về cách xử lý trong phần mềm. Nếu phiên bản hiện tại chưa giải quyết được thì sẽ nghiên cứu lập trình tự động ở biên bản sau.

Hiện tại để giải quyết công việc tôi đề xuất bạn 1 giải pháp như sau: Bạn in tất cả các biên bản lấy mẫu ra máy in ảo thành file pdf. Sau đó dùng 1 phần mềm chỉnh sửa pdf mở lên và xóa bỏ những mẫu không cần thiết in. Như vậy, bạn sẽ còn 1 file chỉ gồ các biên bản lấy mẫu cần in.
Máy in ảo bạn có thể tải phần mềm doPdf, còn phần mềm cho phép xóa cả trang trong file pdf thì search Google rất nhiều.

ngoctuxd2006

Thành viên mới
Hiện tại mình đang dùng thử PM QLCL 64bit trên Windows 8.1 Office 2013 64bit. Nhưng khi click chọn để thêm danh mục công việc mới thì bị dis luôn. Vậy mong GXD vui lòng hướng dẫn fix lỗi giúp mình. Chân thành cảm ơn!

File đính kèm

• QLCL GXD Error.png
    QLCL GXD Error.png
    190,5 KB · Đọc: 165

MaiLinhGXD

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Hiện tại mình đang dùng thử PM QLCL 64bit trên Windows 8.1 Office 2013 64bit. Nhưng khi click chọn để thêm danh mục công việc mới thì bị dis luôn. Vậy mong GXD vui lòng hướng dẫn fix lỗi giúp mình. Chân thành cảm ơn!
Với lỗi này phần mềm đang báo không làm việc trên Excel. Có thể do máy anh thiếu 1 số file thư viện cần thiết (do Windows hoặc Office). Cách khắc phục:
>> Anh lần lượt tải các Vcredit sau lần lượt cài vào và chạy thử lại QLCL GXD, khi hết lỗi thì dừng (không cần tải hết, cài hết)
1) Microsoft Visual C++ 2005 Redistributable Package (x64)
2) Microsoft Visual C++ 2008 Redistributable Package (x86)
3) Microsoft Visual C++ 2008 Service Pack 1 Redistributable Package MFC Security Update (x86)
4) Microsoft Visual C++ 2008 Service Pack 1 Redistributable Package MFC Security Update (x64) (nếu kích link hiện ra hộp thoại, bạn chọn file vcredist_x64.exe để tải)
5) Microsoft Visual C++ 2010 Redistributable Package (x86)
6) Microsoft Visual C++ 2010 Redistributable Package (x64)

>> Nếu không được, anh thử đổi bộ cài Office khác đi rồi thử lại hoặc cài bổ sung các thư viện cho Windows.

>> Nếu vẫn không được thì anh thử cài phần mềm sang một máy khác, nếu máy đó được thì anh vui lòng cài lại Windows + Office khác nhé.

vietctn

Thành viên rất triển vọng
Mong chờ một phiên bản mới mà lâu quá.............

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
@vietctn phiên bản Quản lý chất lượng 4.0 đang được gấp rút hoàn thiện, chúng tôi đã test được sang bản beta2 rồi. Dự kiến đầu tháng 6 bạn nhé.

Các điểm mới, cải tiến được liệt kê trên khoảng 3 trang A4. Khối lượng công việc này mất mấy tháng man months kỹ sư GXD nỗ lực đấy :).

changtraicaoca4989

Em đang có một thắc mắc như sau ạ.
Tại biên bản lấy mẫu em muốn thêm phần căn cứ trong biên bản lấy mẫu là các tiêu chuẩn chữ vùng xanh.
Em đã thử coppy nhưng bấm số trên spin tiêu chuẩn không hề nhảy.

MaiLinhGXD

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Em đang có một thắc mắc như sau ạ.
Tại biên bản lấy mẫu em muốn thêm phần căn cứ trong biên bản lấy mẫu là các tiêu chuẩn chữ vùng xanh.
Em đã thử coppy nhưng bấm số trên spin tiêu chuẩn không hề nhảy.
View attachment 36213
@changtraicaoca4989 Khi muốn thêm căn cứ nghiệm thu là các tiêu chuẩn. Bạn chọn tiêu chuẩn ở vật liệu tương ứng trên sheet Danh muc NT vật liệu phần mềm sẽ tự động link sang cho bạn.

vietctn

Qua 2 ngày dùng thử mình có một vài góp ý về V4.0 như sau:
- Về công tác đất thiếu TCVN4447:2012 (1987)
- Khi in biên bản thì mặc định bị đánh số trang là 1 ở góc phải cho dù có chọn đánh trang in hay không đều bị như vậy.
- Về tiện ích in hồ sơ: ví dụ như muốn in hồ sơ nghiệm thu công việc xây dựng ở mục tên biên bản mình nghĩ nên có mục lựa chọn hồ sơ cần in ở mục này. Vì không phải công trình nào cũng yêu cầu phải có biên bản theo dõi đổ bê tông, biển bản kiểm tra bê tông....nếu không người sử dụng sẽ phải in từng mục như phiếu YCNT, NTCVXD rồi sau đó mới ghép lại thành bộ. Như vậy sẽ rất mất thời gian và dễ bị nhâm lẫn.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
@vietctn anh/em kỹ sư đang nghiên cứu hoàn thiện thêm V4.0 nên:
- Sẽ thêm công tác đất thiếu TCVN447:2012 (1987) -> sẽ bổ sung thêm vào CSDL (bạn xem giúp còn thiếu gì ko nhé)
- Sẽ chỉnh lại việc mặc định đánh số trang, căn giữa (nếu kỹ thuật chưa xử lý được thì sẽ tạm bỏ mục này ra)
- Tiện ích in hồ sơ: Anh/em sẽ nghiên cứu vấn đề này.
Cảm ơn bạn, mong nhận được nhiều các góp ý của bạn hơn nữa.
Trân trọng!

changtraicaoca4989

@changtraicaoca4989 Khi muốn thêm căn cứ nghiệm thu là các tiêu chuẩn. Bạn chọn tiêu chuẩn ở vật liệu tương ứng trên sheet Danh muc NT vật liệu phần mềm sẽ tự động link sang cho bạn.
Em biết mục đó nhưng ý em là em muốn thêm vùng đổ dư liệu tiêu chuẩn vào biên bản lấy mẫu. Mặc định mình không có, nhưng em coppy sang thì tiêu chuẩn không hề nhảy ạ.

inantuigiay

Thành viên mới
Website
inantuigiay.vn
mình cũng làm cách như bạn nguyentheanh .là bạn in ảo một bản sao đó dùng phần mềm chỉnh sửa và xóa các mục không cần thiết đi sao đó bạn kiểm tra kĩ lại còn thiếu thì them vào dư thì xóa bỏ cách nào tuy hơi lâu nhưng có cái chất lượng vì có thể kiểm tra lại nhiều lần mình đang dùng cách này,chúc bạn thành công

vutu1601

Thành viên mới
Trong sheet dạnh mục nghiệm thu vật liệu, cột mã vật liệu chỉ có 19 mã thôi vạy. Sao ở đó không có vật liệu điện hay nước vây.mình muốn thêm mã có đươc không?

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Trong sheet dạnh mục nghiệm thu vật liệu, cột mã vật liệu chỉ có 19 mã thôi vạy. Sao ở đó không có vật liệu điện hay nước vây.mình muốn thêm mã có đươc không?
@vutu1601 tùy từng công trình vật liệu khác nhau, bạn tự thêm vào theo công trình của mình, bạn tham khảo video hướng dẫn sau nhé:

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới