[Hỏi] Điều kiện xác định dự án đầu tư có sử dụng đất

tranthuyks

Thành viên rất triển vọng
Tham gia
31/5/12
Bài viết
26
Điểm thành tích
1
Kính gửi các anh, chị, em trong Diễn đàn!
Tại Khoản 1, Điều 11 Nghị định 25/2020/NĐ-CP ngày 28/02/2020 quy định chi tiết của Luật Đấu thầu có quy định về xác định dự án đầu tư có sử dụng đất: "1. Thuộc danh mục dự án cần thu hồi đất được duyệt theo quy định của pháp luật về đất đai...".
Tại các kỳ họp giữa năm hoặc cuối năm của Hội đồng nhân dân tỉnh, Thành phố trực thuộc trung ương có thông qua Nghị quyết danh mục các dự án cần thu hồi đất, dự án có đất lúa, đất rừng phòng hộ.
Vậy, các anh, chị, em có kinh nghiệm về vấn đề này cho em hỏi, quy định Thuộc danh mục dự án cần thu hồi đất được duyệt theo quy định của pháp luật về đất đai có phải là Nghị quyết của Hội đồng nhân dân nêu trên hay là danh mục các dự án nêu tại Điều 61 và 62 Luật Đất đai năm 2013 ạ?
Trân trọng cảm ơn ạ!
 

tranthuyks

Thành viên rất triển vọng
Tham gia
31/5/12
Bài viết
26
Điểm thành tích
1
Kính gửi các anh, chị, em trong Diễn đàn!
Tại Khoản 1, Điều 11 Nghị định 25/2020/NĐ-CP ngày 28/02/2020 quy định chi tiết của Luật Đấu thầu có quy định về xác định dự án đầu tư có sử dụng đất: "1. Thuộc danh mục dự án cần thu hồi đất được duyệt theo quy định của pháp luật về đất đai...".
Tại các kỳ họp giữa năm hoặc cuối năm của Hội đồng nhân dân tỉnh, Thành phố trực thuộc trung ương có thông qua Nghị quyết danh mục các dự án cần thu hồi đất, dự án có đất lúa, đất rừng phòng hộ.
Vậy, các anh, chị, em có kinh nghiệm về vấn đề này cho em hỏi, quy định Thuộc danh mục dự án cần thu hồi đất được duyệt theo quy định của pháp luật về đất đai có phải là Nghị quyết của Hội đồng nhân dân nêu trên hay là danh mục các dự án nêu tại Điều 61 và 62 Luật Đất đai năm 2013 ạ?
Trân trọng cảm ơn ạ!
Không có anh chị nào giúp em ấy ạ. hi
 

HUNG-THINH

Thành viên nhiệt tình
Tham gia
21/10/09
Bài viết
169
Điểm thành tích
43
Danh mục DA cần thu hồi đất theo quy định này đối với cấp tỉnh là NQ của HĐND tỉnh ban hành cho các DA theo quy định tại khoản 3 Điều 62 Luật Đất đai 2013. Trường hợp DA có đất lúa (dưới 10ha), đất rừng (dưới 20ha) thì phải có thêm NQ của HĐND tỉnh về danh mục DA cho phép chuyển mục SDĐ từ đất lúa, đất rừng sang mục đích khác theo điểm b khoản 1 Điều 58 Luật Đất đai.
 

tranthuyks

Thành viên rất triển vọng
Tham gia
31/5/12
Bài viết
26
Điểm thành tích
1
Danh mục DA cần thu hồi đất theo quy định này đối với cấp tỉnh là NQ của HĐND tỉnh ban hành cho các DA theo quy định tại khoản 3 Điều 62 Luật Đất đai 2013. Trường hợp DA có đất lúa (dưới 10ha), đất rừng (dưới 20ha) thì phải có thêm NQ của HĐND tỉnh về danh mục DA cho phép chuyển mục SDĐ từ đất lúa, đất rừng sang mục đích khác theo điểm b khoản 1 Điều 58 Luật Đất đai.
Cảm ơn anh đã góp ý giúp em ạ.
 

nguyenngoctanxy

Thành viên mới
Tham gia
14/8/16
Bài viết
1
Điểm thành tích
1
Tuổi
25
Website
www.giupbankinhdoanh.com
Mọi người có câu trả lời chưa ạ ? em cũng đang mắc vấn đề này ạ. Làm gì cũng phải đúng luật mới ok được, đặc biệt là lĩnh vực liên quan đến đất đai ạ.
 

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới

Top