Hỏi về cách lập tiến độ từ hồ sơ thầu?

TRANNGHIA91

Thành viên mới
Chào các anh/chị. Em thì mới đi làm, được giao làm hs thầu cũng biết làm được chút ít rồi, số là sếp bảo em tự tập làm tiến độ từ hs mời thầu bằng MS Project luôn cho hoàn chỉnh. Có điều em không biết làm cách nào để tính thời gian gian thi công cho từng nhóm công tác, bố trí bao nhiêu nhân công cho công tác đó, sắp xếp trình tự các công tác ntn là hợp lý....???
Nghe người đi trước bảo có kinh nghiệm thi công thì làm cái này dễ hơn, em thì mới đi làm toàn ngồi văn phòng cũng chưa mường tượng được nhiều!Các anh/chị có kinh nghiệm chỉ giáo em đôi chút vs lại cho em chút định hướng để làm một cái tiến độ hợp lý ạ???

hunter225

Quản trị cấp cao
Chào các anh/chị. Em thì mới đi làm, được giao làm hs thầu cũng biết làm được chút ít rồi, số là sếp bảo em tự tập làm tiến độ từ hs mời thầu bằng MS Project luôn cho hoàn chỉnh. Có điều em không biết làm cách nào để tính thời gian gian thi công cho từng nhóm công tác, bố trí bao nhiêu nhân công cho công tác đó, sắp xếp trình tự các công tác ntn là hợp lý....???
Nghe người đi trước bảo có kinh nghiệm thi công thì làm cái này dễ hơn, em thì mới đi làm toàn ngồi văn phòng cũng chưa mường tượng được nhiều!Các anh/chị có kinh nghiệm chỉ giáo em đôi chút vs lại cho em chút định hướng để làm một cái tiến độ hợp lý ạ???
Một vài kinh nghiệm chia sẽ cùng bạn khi lập tiến độ:
1/ Đầu tiên xác định tiến độ yêu cầu của HS mời thầu là bao nhiêu ngày ? Để căn cứ và chia nhỏ từng phân đoạn cho hợp lý.
2/ Phải nắm rõ quy trình thực hiện từng hạng mục phân đoạn thi công: phần móng bắt đầu thế nào, phần bê tông móng, móng, dầm sàn đến công tác hoàn thiện.
3/ Năng lực thi công của đơn vị bạn như thế nào? ví dụ nếu sàn BTCT thì làm 1 sàn hết nhiêu ngày, dùng công nghệ gì...
4/ Phần nhân lực cho từng công tác, phải tính xem hao phí cho 1 công tác là bao nhiêu từ đó tính được bao nhiêu ngày để hoàn thành.
5/ Phần liên kết và thứ tự các công việc, bạn phải có kinh nghiệm thi công, nếu không được nên học hỏi thêm bằng cách đi hỏi.
6/ Đa phần tiến độ dự thầu chỉ là sơ phát, chưa xem xét đến vấn đề nhân lực, khả năng quản lý tiến độ. Khi đi làm thi công sẽ làm thực tế lại.

299hoangcong

Thành viên nhiều triển vọng
Chào bạn mình đang làm về xây dựng cầu đường mình có vài ý kiến ntn không biết giúp gì được không:
1. Thời gian thực hiện gói thầu, cái này có trong hợp đồng xây lắp rồi
2. Hạn mức vật liệu, nhân công, ca máy ( số liệu này bạn có thể xin anh chị lập dự toán hoặc hỏi trưởng phòng anh chị nào có). Có hạn mức này bạn chia đều cho các tháng thì ra được bình quân số vật liệu nhân công, ca máy. Mình làm bên đường nên mùa khô lượng ca máy thiết bị sẽ lớn hơn rất nhiều. Có số liệu bình quân để bạn căn cứ mà lập.
3. Bạn xem hồ sơ dự toán xem có những hạng mục thi công chính nào. Như mình làm đường chẳng hạn thứ tự như sau
+ Đào nền đường
+ Đào nền xong đến đâu thì thi công công trình trên tuyến như rãnh cơ, rãnh đỉnh, cống, tường chắn... đến đấy
+ Thi công móng mặt đường: thi công móng cấp phối đá dăm, bê tông nhựa...
+ Xong móng mặt thì đến các hạng mục an toàn giao thông, biển báo, sơn kẻ...
Bạn có thể chia làm nhiều mũi thi công, nhiều tổ đội nhân công, tăng ca tăng kíp để đẩy nhanh tiến độ
Trên đây là ý kiến cá nhân của mình.

TRANNGHIA91

Thành viên mới
Cảm ơn 2 anh đã chỉ giáo. Em phần nào cũng định hường đuọc rồi. Em cũng dân cầu đường, làm bên B, hs thầu dd cd gì cũng làm, số là mỗi lần hỏi sếp thì ảnh bảo chỉ sau nhưng đợi hoài ko thấy nên thôi tự mò. 2 anh có tài liệu hay ví dụ tính thì cho e xin e vô cùng biết ơn. -)

DaoDuyHai

Quản trị viên
Thành viên BQT
+ Sếp bạn yêu cầu lập tiến độ chắc chỉ gồm nhân lực,khối lượng công việc, ngày hoàn thành của mỗi công việc.

1. Bạn xem hồ sơ mời thầu là bao ngày. Xem trong điều kiện hồ sơ, nếu giảm được 10 ngày thi công, thì được cộng thêm 1 điểm ( cái này tùy hso nhé ) thì cố gắng giảm tiến độ để ăn điểm phần này.

2. Lập tiến độ, làm phần gì trước, cái này bạn chưa đi thi công, có thể tham khảo cái file project từ các dự án trước.

3. Nếu có file chuẩn (File mà đã đi ký TVGS, BQL tạm gọi là file chuẩn vì đã có các bên check rồi ), bạn có thể dựa vào đó, căn chỉnh lại đầu việc, khối lượng, ngày hoàn thành 1 công việc - vì sếp bảo bạn tập đi mà.

Bạn mới làm, bắt đầu từ các ví dụ, file đã có sẵn đã. Làm 1 vài lần, mới ngộ ra được. :D

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới