Hỏi về công tác bảo trì công trình xây dựng

  • Khởi xướng sxddienbien
  • Ngày gửi
S

sxddienbien

Guest
- Các bạn trong diễn đàn ai có các tiêu chuẩn về bảo trì các công trình xây dựng cho mình xin với (nếu có gửi về địa chỉ: phong28x1@yahoo.com.
- Đối với các công trình xây dựng trong công tác thiết kế Chủ đầu tư phải yêu cầu các tổ chức thiết kế lập riêng thuyết minh cho công tác bảo trì có đúng không?
- Các công trình xây dựng hiện nay các tổ chức thiết kế, các nhà thầu xây dựng thường không quan tâm đến công tác bảo trì vậy chúng ta phải làm thể nào? có văn bản nào quy định cụ thể việc lập tài liệu bảo trì cho công trình khi bàn giao đưa vào sử dụng không?
 

lucky_thao82

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Tham gia
27/8/07
Bài viết
84
Điểm tích cực
44
Điểm thành tích
18
Tuổi
38
- Các bạn trong diễn đàn ai có các tiêu chuẩn về bảo trì các công trình xây dựng cho mình xin với (nếu có gửi về địa chỉ: phong28x1@yahoo.com.
- Đối với các công trình xây dựng trong công tác thiết kế Chủ đầu tư phải yêu cầu các tổ chức thiết kế lập riêng thuyết minh cho công tác bảo trì có đúng không?
- Các công trình xây dựng hiện nay các tổ chức thiết kế, các nhà thầu xây dựng thường không quan tâm đến công tác bảo trì vậy chúng ta phải làm thể nào? có văn bản nào quy định cụ thể việc lập tài liệu bảo trì cho công trình khi bàn giao đưa vào sử dụng không?
Chào bạn!

- Bảo trì công trình là công việc duy tu, bảo duỡng, sửa chữa nhỏ, sửa chữa vừa, sửa chữa lớn do chủ sở hữu hoặc chủ quản lý sử dụng công trình thực hiện nhằm đảm bảo cho công trình luôn trong trạng thái đáp ứng nhu cầu của ngư­ời sử dụng.

- Bảo trì công trình nhằm đảm bảo cho công trình sử dụng, vận hành. khai thác lâu dài
Việc lập quy trình bảo trì đư­ợc quy định tại Điều 31 của Nghị định 209/2004/NĐ-CP như­ sau;

- Đối với công trình xây dựng mới, nhà thầu thiết kế, nhà sản xuất thiết bị công trình lập quy trình bảo trì công trình xây dựng phù hợp với loại và cấp công trình xây dựng. Đối với các công trình xây dựng đang sử dụng nh­ưng chư­a có quy trình bảo trì thì chủ sở hữu, chủ quản lý sử dụng công trình xây dựng phải thuê tổ chức t­ư vấn kiểm định lại chất lượng công trình xây dựng và lập quy trình bảo trì công trình xây dựng.

- Nhà thầu thiết kế xây dựng công trình lập quy trình bảo trì từng loại công trình xây dựng trên cơ sở các tiêu chuẩn kỹ thuật bảo trì công trình xây dựng tư­ơng ứng.

:beer::beer::beer:​

- Bộ Xây dựng chưa ban hành quy định về quy trình cũng như tiêu chuẩn về bảo trì công trình xây dựng. Tuy nhiên, bạn có thể tham khảo các văn bản sau để lập quy trình bảo trì:

- Thông tư số 08/2006/TT-BXD ngày 24/11/2006 của Bộ Xây dựng “Huớng dẫn về công tác bảo trì công trình xây dựng”.

- Chi phí cho công tác bảo trì có thể tham khảo tại khoản 6 phần I Thông tư số 08/2006/TT-BXD ngày 24/11/2006 của Bộ Xây dựng “Huớng dẫn về công tác bảo trì công trình xây dựng.

- TCXDVN : 373-2006 “Chỉ dẫn đánh giá mức độ nguy hiểm của kết cấu nhà”.
- TCXDVN 270 : 2002 “Khảo sát đánh giá tình trạng nhà và công trình xây gạch đá”.
- TCXDVN 318 : 2004 “Kết cấu bê tông và bê tông cốt thép - Hướng dẫn công tác bảo trì”.
- 22TCN 306-03 “Tiêu chuẩn kỹ thuật bảo dưỡng thường xuyên đường bộ”.


>>>>>>>>>>>>>Các văn bản tham khảo trên bạn có thể tải về tại các website: http://tcxdvn.xaydung.gov.vn hoặc http://www.moc.gov.vn/.
 
Last edited by a moderator:

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Nắp ga, song chắn rác Gang, Composite
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới

Top