Hỏi về Thông tư 12/2005/TT-BXD

huanQ

Thành viên có triển vọng
Bài viết
8
Điểm thành tích
1
Xin hỏi : Thông tư số 12/2005/TT-BXD [FONT=&quot]ngày 15/7/2005 về hướng dẫn một số nội dung về quản lý chất lượng công trình xây dựng và điều kiện năng lực của tổ chức, cá nhân trong hoạt động xây dựng có còn hiệu lực không ? Ai biết xin trả lời giúp!
[/FONT]
 

mhientb

Thành viên năng động
Bài viết
68
Điểm thành tích
6
Xin hỏi : Thông tư số 12/2005/TT-BXD [FONT=&quot]ngày 15/7/2005 về hướng dẫn một số nội dung về quản lý chất lượng công trình xây dựng và điều kiện năng lực của tổ chức, cá nhân trong hoạt động xây dựng có còn hiệu lực không ? Ai biết xin trả lời giúp!
[/FONT]
Theo mình được biết thì chưa có văn bản nào thay thế. Thông tư 12/2005/TT-BXD là văn bản hướng dẫn thi hành Nghị định 209/2004/NĐ-CP ngày 16/12/2004 và tham chiếu vào Nghị định 16/2005/NĐ-CP ngày 07/02/2005 của Chính phủ. Trong khi đó, Thông tư này nhằm hướng dẫn thi hành NĐ 209/2004/NĐ-CP mà Nghị định 209/2004/NĐ-CP vẫn còn hiệu lực. Vì thế khi áp dụng, những nội dung gì có tham chiếu đến Nghị định 16/2005/NĐ-CP (hết hiệu lực) thì cứ Automatic chuyển sang nội dung tương ứng của Nghị định 12/2009/NĐ-CP là đảm bảo không sai. Riêng về điều kiện năng lực trong hoạt động xây dựng thì phải xem thêm Thông tư số 22/2009/TT-BXD ngày 06 tháng 7 năm 2009.
 

mhientb

Thành viên năng động
Bài viết
68
Điểm thành tích
6
văn bản đó đã hết hiệu lực rồi bạn ah, nó được thay bằng thông tư 02/2007/TT-BXD ngày 14/2/2005 của bộ xây dựng về việc hướng dần một số nội dung về thẩm định, phê duyệt dự án đầu tư xây dựng công trình; giấy phép xây dựng và tổ chức quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình quy địn tại nghị địn số 16/2005/NĐ-CP ngày 7/2/2005 và nghị định số 112/2006/NĐ-CP ngày 29/9/2006
[FONT=.VnTime] [/FONT]
Có lẽ bạn Vitbau03 đã nhầm chăng? Thông tư 02/2007/TT-BXD ngày 14/2/2005 là hướng dẫn lập, thẩm định, phê duyệt dự án ĐTXDCT chỉ thay thế cho Điểm 3.1 mục II về Ban QLDA của TT 12/2005/TT-BXD, chứ không thay th hết TT số 12/2005/TT-BXD. Xin trích mục I. Phần IV của TT số 02/2007/TT-BXD như sau "I. Thông tư này thay thế cho các văn bản dưới đây: 1. Thông tư số 08/2005/TT-BXD...; .. 2. Thông tư số 09/2005/TT-BXD ... 3. Điểm 3.1 mục II về Ban QLDA của Thông tư số 12/2005/TT-BXD ngày 15/7/2005 của Bộ Xây dựng hướng dẫn một số nội dung về Quản lý chất lượng công trình xây dựng và điều kiện năng lực của tổ chức, cá nhân trong hoạt động xây dựng. "Tuy nhiên TT số 02/2007/TT-BXD cũng được thay bằng TT số 03/2009/TT-BXD rồi. Xin trích Điều 16, Chương V của TT số 03/2009/TT-BXD ngày 26 tháng 3 năm 2009 củ Bộ XD như sau: "Điều 16. Thông tư này thay thế Thông tư số 02/2007/TT-BXD ngày 14/02/2007 của Bộ Xây dựng "
 

vitbau03

<font color="red">Thành viên BQL Diễn đàn</font>
Bài viết
319
Điểm thành tích
18
có lẽ tớ chưa đọc kỹ hết thông tư này,vì tớ chỉ dùng vài điều, lần sau tớ sẽ check thông tin cẩn thận,thanks bạn nhé:D
 

ducmanhnas

Thành viên mới
Bài viết
4
Điểm thành tích
1
Xin hỏi : Thông tư số 12/2005/TT-BXD [FONT=&quot]ngày 15/7/2005 về hướng dẫn một số nội dung về quản lý chất lượng công trình xây dựng và điều kiện năng lực của tổ chức, cá nhân trong hoạt động xây dựng có còn hiệu lực không ? Ai biết xin trả lời giúp![/FONT]
Hiện tại thông tư 12/2005/TT-BXD vẫn còn hiệu lực nhưng chuẩn bị thay bằng Thông tư 12/2009/TT-BXD ngày 24/06/2009 của Bộ Xây Dựng về Hướng dẫn chi tiết về cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng có hiệu lực ngày 10/8/2009.
 

luonghtd

Thành viên mới
Bài viết
2
Điểm thành tích
1
Này ducmanhnas!
Bạn có nhầm không?
thông tư
Số: 12/2005/TT-BXD
Hà Nội, ngày 15 tháng 7 năm 2005
Hướng dẫn một số nội dung về Quản lý chất lượng công trình xây dựng
và Điều kiện năng lực của tổ chức, cá nhân trong hoạt động xây dựng
còn
thông tư
Số: 12/2009/TT-BXD
Hà Nội, ngày 24 tháng 6 năm 2009
Hướng dẫn chi tiết về cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng
2 nội dung này khác nhau thay cho nhau làm sao được?
Điều 15. Hiệu lực thi hành(TT12/2009/TT-BXD)
1. Thông tư này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 10/8/2009.
2. Thông tư này thay thế cho các văn bản sau đây:
a) Quyết định số 91/BXD-ĐT ngày 16/4/1993 của Bộ trưởng Bộ Xây dựng về ban hành Quy chế hành nghề kiến trúc sư.
b) Quyết định số 23/2000/QĐ-BXD ngày 13/11/2000 của Bộ trưởng Bộ Xây dựng về ban hành Quy chế cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế công trình.
c) Quyết định số 12/2005/QĐ-BXD ngày 18/4/2005 của Bộ trưởng Bộ Xây dựng về ban hành Quy chế cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng công trình.
d) Quyết định số 15/2005/QĐ-BXD ngày 25/4/2005 của Bộ trưởng Bộ Xây dựng về ban hành Quy chế cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc sư, kỹ sư hoạt động xây dựng.
 

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Bài viết
876
Điểm thành tích
83
TT27/2009/TT-BXD thay thế TT12/2005/TT-BXD

Hiện nay thông tư 12/2005/TT-BXD đã hết hiệu lực và bị thay thế bởi Thông tư số 27/2009/TT-BXD ngày 31/07/2009 Huong dan mot so noi dung ve Quan ly chat luong Cong trinh xay dung.
Tôi thấy ý kiến tư vấn của bạn là đúng nhất về vấn đề các bạn đang thảo luận về hiệu lực của TT12/2005.
 
Q

quyquoc

Guest
Gửi bạn đinhangquang

Tôi thấy ý kiến tư vấn của bạn là đúng nhất về vấn đề các bạn đang thảo luận về hiệu lực của TT12/2005.
có lẽ bạn chưa đọc hết cả 2 Thông tư này:
Thông tư số 12/2005/TT-BXD Hướng dẫn một số nội dung về quản lý chất lượng công trình xây dựng và điều kiện năng lực tổ chức, cá nhân trong hoạt động xây dựng. Như vậy là Thông tư này có 2 nội dung cơ bản: 1. Về quản lý chất lượng công trình xây dựng và 2. Về năng lực của tổ chức, cá nhân trong hoạt động xây dựng.
Thông tư số 27/2009/TT-BXD Hướng dẫn một số nội dung về quản lý chất lượng công trình xây dựng. Điều 22 của TT số 27/2009/TT-BXD cũng ghi rõ: [FONT=&quot]Điều 22. Hiệu lực thi hành[/FONT]
[FONT=&quot]1. Thông tư này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 15 tháng 9 năm 2009 và thay thế nội dung về quản lý chất lượng công trình xây dựng quy định tại Thông tư số 12/2005/TT-BXD ngày 15/7/2005 “Hướng dẫn một số nội dung về Quản lý chất lượng công trình xây dựng và Điều kiện năng lực của tổ chức, cá nhân trong hoạt động xây dựng”, phụ lục số 01 kèm theo Thông tư số 02/2006/TT-BXD ngày 17/5/2006 “Hướng dẫn lưu trữ hồ sơ thiết kế, bản vẽ hoàn công công trình xây dựng”.
như vậy là phần Về năng lực của tổ chức, cá nhân trong hoạt động xây dựng của Thông tư số 12/2005/TT-BXD là vẫn còn hiệu lực bạn ạ.
[/FONT]
 

daotuananh2110

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Bài viết
122
Điểm thành tích
28
có lẽ bạn chưa đọc hết cả 2 Thông tư này:
Thông tư số 12/2005/TT-BXD Hướng dẫn một số nội dung về quản lý chất lượng công trình xây dựng và điều kiện năng lực tổ chức, cá nhân trong hoạt động xây dựng. Như vậy là Thông tư này có 2 nội dung cơ bản: 1. Về quản lý chất lượng công trình xây dựng và 2. Về năng lực của tổ chức, cá nhân trong hoạt động xây dựng.
Thông tư số 27/2009/TT-BXD Hướng dẫn một số nội dung về quản lý chất lượng công trình xây dựng. Điều 22 của TT số 27/2009/TT-BXD cũng ghi rõ: [FONT=&quot]Điều 22. Hiệu lực thi hành[/FONT]
[FONT=&quot]1. Thông tư này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 15 tháng 9 năm 2009 và thay thế nội dung về quản lý chất lượng công trình xây dựng quy định tại Thông tư số 12/2005/TT-BXD ngày 15/7/2005 “Hướng dẫn một số nội dung về Quản lý chất lượng công trình xây dựng và Điều kiện năng lực của tổ chức, cá nhân trong hoạt động xây dựng”, phụ lục số 01 kèm theo Thông tư số 02/2006/TT-BXD ngày 17/5/2006 “Hướng dẫn lưu trữ hồ sơ thiết kế, bản vẽ hoàn công công trình xây dựng”.
như vậy là phần Về năng lực của tổ chức, cá nhân trong hoạt động xây dựng của Thông tư số 12/2005/TT-BXD là vẫn còn hiệu lực bạn ạ.
[/FONT]
:-w Về năng lực trong Hoạt động xây dựng đã thay thế bởi TT22/2009/TT-BXD rồi bạn à.
 

th3

Thành viên có triển vọng
Bài viết
6
Điểm thành tích
3
Nội dung biểu mẫu của phụ lục 02 thông tư 06/2007

Nếu công trình được điều chỉnh giá theo đơn giá tại thời điểm thi công thì Trong phụ lục 02 của thông tư 06/2007 có cột đơn giá thanh toán mình ghi giá hợp đồng hay là giá theo đơn giá mới vậy? ai biết chi giúp minh với
 

hh-cuncon

Thành viên nhiều triển vọng
Bài viết
19
Điểm thành tích
3
Chào các bạn mình xin góp chút ý kiến sau: trước tiên bạn nên hiểu (LUẬT-NGHỊ ĐỊNH-THÔNG TƯ)
ND 209/2004/ND-CP 16/12/2004 Quan ly chat luong cong trinh xay dung và đã có hướng dẫn là Thông Tư 27/2009/TT-BXD Huong dan mot so noi dung ve quan ly chat luong cong trinh xay dung (có hiệu lực ngày 15/09/2009 thay thế cho TT 12/2005) , TT 02-2006-TT-BXD Huong dan luu tru ho so thiet ke, ban ve hoan cong cong trinh xay dung và 1 số thông tư khác.
NĐ 12/2009/ND-CP Quan ly du an dau tu xay dung cong trinh và đã có hướng dẫn là Thông Tư 22/2009/TT-BXD Quy dinh chi tiet ve dieu kien nang luc trong hoat dong xay dung, TT 12/2009/TT-BXD Huong dan chi tiet ve cap chung chi hanh nghe hoat dong xay dung và 1 số thông tư khác (Nghị đinh 12/2009/nd-cp thay thế cho NĐ 16/2005/NĐ-CP hết hiệu lực trước ngày 01/04/2009 và 1 số thông tư hướng dẫn ND16) .
Mong các bạn cho ý kiến thêm
 

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Hãy kích để tới bài giới thiệu Khóa học Đọc bản vẽ và đo bóc khối lượng
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

QUY ĐỊNH VỀ THI SÁT HẠCH CHỨNG CHỈ HÀNH NGHỀ HOẠT ĐỘNG XÂY DỰNG

  • 51
  • 0
QUY ĐỊNH VỀ THI SÁT HẠCH CHỨNG CHỈ HÀNH NGHỀ HOẠT ĐỘNG XÂY DỰNG. Đây là nội dung được quy định tại Thông tư 08/2018/TT-BXD về chứng chỉ hành nghề, chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng và quản lý nhà thầu nước ngoài hoạt động xây dựng tại Việt...
Top Bottom