Hợp đồng kéo dài tiến độ do kế hoạch vốn không đủ có được điều chỉnh giá không?

kieutrang2502

Thành viên có triển vọng
Các bác cho em hỏi. em ký hợp đồng xây lắp tháng 6/2016 và thời gian thực hiện là 540 ngày hình thức hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh. đến tháng 12/2017 là hết hợp đồng nhưng do kế hoặc vốn ko đủ. vậy cho em hỏi phần khối lượng thi công trong năm 2017 có được điều chỉnh đơn giá ko? và phần khối lượng còn lại bố trí vốn trong năm 2018 có được điều chỉnh giá ko? em cảm ơn các bác

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Theo quy định tại Nghị định số 37/2015/NĐ-CP, Điều 35. Điều chỉnh hợp đồng xây dựng
1. Điều chỉnh hợp đồng bao gồm điều chỉnh khối lượng, điều chỉnh đơn giá, điều chỉnh tiến độ thực hiện hợp đồng, điều chỉnh giá hợp đồng và các nội dung khác (nếu có) mà các bên đã thỏa thuận trong hợp đồng.
2. Hợp đồng xây dựng chỉ được điều chỉnh trong các trường hợp quy định tại Khoản 2, Khoản 3 Điều 143 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13.

Mở Luật Xây dựng số 50, Điều 143. Điều chỉnh hợp đồng xây dựng ta có:
2. Các trường hợp được điều chỉnh hợp đồng xây dựng:
a) Do các bên thỏa thuận trong hợp đồng phù hợp với các quy định của Luật này và pháp luật khác có liên quan;
b) Khi Nhà nước thay đổi các chính sách làm ảnh hưởng trực tiếp đến việc thực hiện hợp đồng, trừ trường hợp các bên hợp đồng có thỏa thuận khác;
c) Khi dự án được điều chỉnh có ảnh hưởng đến hợp đồng, trừ trường hợp các bên hợp đồng có thỏa thuận khác;
d) Các trường hợp bất khả kháng theo quy định của pháp luật.

Như vậy, bạn xem thêm thỏa thuận trong hợp đồng của bạn cho kỹ nhé. Và bạn đọc cũng rút kinh nghiệm để sau soạn thảo hợp đồng thì đưa luôn thỏa thuận về vấn đề này vào. Kinh nghiệm về hợp đồng xây dựng, thanh quyết toán... rút ra qua các bài đọc như này chứ đâu xa.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới