Hợp đồng trọn gói, vốn vay ODA, khối lượng thực tế khác bill thầu xử lý thế nào?

duongduyhoangtb

Thành viên mới
Tham gia
19/2/10
Bài viết
1
Điểm thành tích
1
Hỏi về thanh toán hợp đồng trọn gói. Mình đang làm cho gói thầu có vốn vay ODA, có mấy thắc mắc cần hỏi các bác. Xin các bác chỉ giáo (xin nêu tham chiếu - nếu có nhé các bác):

1. Trong bill thầu không có tên hạng mục thi công, nhưng ra thực tế bên mình lại phải thi công thật thì phiếu yêu cầu nghiệm thu, hồ sơ chuẩn bị ntn?
Ví dụ: Trong bill không có hạng mục cắt đường bê tông vì trước đây làm thầu, đường là đường đất nên trong bill chỉ có đào thôi, giờ thực tế phải cắt, đục đường bê tông, thì phiếu yêu cầu nghiệm thu, thủ tục hồ sơ, thanh toán như thế nào?
2. Bọn mình phải trình bảng tính khối lượng cho tư vấn kiểm tra, nên khi tính toán chán chê rồi khối lượng thực tế cứ nhỏ hơn khối lượng bill thầu thì làm sao để thanh toán hết được khối lượng đã ký trong bill thầu?
3. Nếu bảng dự thầu thiếu khối lượng thì khi tính toán thanh toán nó lớn hơn bill thầu thì xử lý thế nào (chắc tư vấn cắt chỉ bằng bill thôi chứ?)

Xin nhờ các bác tư vấn giúp mình nhé. Xin cảm ơn!
 

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Tham gia
6/7/07
Bài viết
4.500
Điểm thành tích
113
Website
giaxaydung.vn
Hỏi về thanh toán hợp đồng trọn gói. Mình đang làm cho gói thầu có vốn vay ODA, có mấy thắc mắc cần hỏi các bác. Xin các bác chỉ giáo (xin nêu tham chiếu - nếu có nhé các bác):

1. Trong bill thầu không có tên hạng mục thi công, nhưng ra thực tế bên mình lại phải thi công thật thì phiếu yêu cầu nghiệm thu, hồ sơ chuẩn bị ntn?
Ví dụ: Trong bill không có hạng mục cắt đường bê tông vì trước đây làm thầu, đường là đường đất nên trong bill chỉ có đào thôi, giờ thực tế phải cắt, đục đường bê tông, thì phiếu yêu cầu nghiệm thu, thủ tục hồ sơ, thanh toán như thế nào?
2. Bọn mình phải trình bảng tính khối lượng cho tư vấn kiểm tra, nên khi tính toán chán chê rồi khối lượng thực tế cứ nhỏ hơn khối lượng bill thầu thì làm sao để thanh toán hết được khối lượng đã ký trong bill thầu?
3. Nếu bảng dự thầu thiếu khối lượng thì khi tính toán thanh toán nó lớn hơn bill thầu thì xử lý thế nào (chắc tư vấn cắt chỉ bằng bill thôi chứ?)

Xin nhờ các bác tư vấn giúp mình nhé. Xin cảm ơn!
Hợp đồng và gói thầu của bạn thuộc đối tượng và phạm vi điều chỉnh của Nghị định số 48/2010/NĐ-CP của Chính phủ về hợp đồng xây dựng (trừ trường hợp điều ước quốc tế khác NDD48).

1. Công tác không có trong bill thầu. Bạn xác định chính xác là phát sinh ngoại phạm vi của hợp đồng trọn gói của bạn thì có văn bản gửi CĐT, kèm theo đề xuất giá + giá trị cho khối lượng tương ứng. Sau khi CĐT xem xét và duyệt OK thì lập phụ lục hợp đồng cho phần đó. Lập phiếu yêu cầu nghiệm thu, thanh toán bình thường như các công tác khác. Chỉ có là bạn sẽ sử dụng biểu mẫu theo PL04 chứ không phải PL03a.

2. Theo Khoản 4, Điều 18 Thanh toán hợp đồng xây dựng có quy định:
"Đối với hợp đồng trọn gói: thanh toán theo tỷ lệ phần trăm giá hợp đồng hoặc giá công trình, hạng mục công trình, khối lượng công việc tương ứng với các giai đoạn thanh toán mà các bên đã thỏa thuận trong hợp đồng, khi thanh toánkhông đòi hỏi có xác nhận khối lượng hoàn thành chi tiết."
Hợp đồng trọn gói không cần phải xác nhận khối lượng hoàn thành chi tiết nữa vậy thì tự làm khổ nhau làm gì. Mỗi giai đoạn thanh toán chỉ cần xác định là đã hoàn thành bao nhiêu % so với hợp đồng thôi.

3. Bạn xem lại mục 2 ở trên, không xác nhận khối lượng hoàn thành chi tiết, thì khỏi xét thiếu hay thừa nữa. Cứ hoàn thành hợp đồng đảm bảo yêu cầu kỹ thuật, tiến độ và các điều khoản thỏa thuận trong hợp đồng là được. Dùng tỷ lệ % vừa đúng quy định vừa tránh vất vả cứ đi soi lớn hơn hay nhỏ hơn, tranh cãi, bảo vệ...

Mời các bạn có kinh nghiệm chia sẻ thêm các giải pháp nhé.
 

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới

Top