Kế toán tập hợp chi phí và tính giá thành bê tông thương phẩm

nguyenbinh162

Thành viên mới
Hiện tại mình đang được công ty giao chịu trách nhiệm kế toán tập hợp chi phí và tính giá thành sản phẩm bê tông thương phẩm. Nhưng mình là sinh viên mới ra trường, kinh nghiệm cũng như kiến thức trong lĩnh vực này chưa nắm được vì vậy mong được mọi người ai biết có thể chỉ giúp mình với.
Mình có một số khúc mắc như sau :
_ Trong công tác kế toán thì nên xem doanh nghiệp mình đang làm là một doanh nghiệp sản xuất kinh doanh bình thường hay là một doanh nghiệp xây lắp? Vì theo mình thấy thì quá trình sản xuất bê tông thương phẩm thực ra cũng như sản xuất một sản phẩm bình thường khác thôi, vì vậy chắc ko cần phải dùng đến TK 623 để tập hợp chi phí phải ko?

_ Có một số khoản chi phí mình phân vân ko biết nên tập hợp như thế nào :

+ Lương của các kỹ sư chịu trách nhiệm quản lý trạm trộn thì nên đưa vào 627 hay 642 ?
+ Chi phí vận chuyển bê tông từ trạm trộn đến nơi tiêu thụ thì hạch toán vào chi phí sản xuất hay chi phí bán hàng ?

Nếu có ai đang hoặc từng làm kế toán trong lĩnh vực này có thể cho mình xin tài liệu hạch toán của công ty các bạn đang làm để mình tiện tham khảo, nếu được mình rất cảm ơn. Mail của mình là : nguyenbinh162@gmail.com.

nguyenbinh162

Thành viên mới
hic ! diễn đàn mình không ai giúp được mình sao! tạo topic máy ngày rồi mà chẳng thấy ai trả lời j hết! :((

maivanha

Thành viên mới
Nhớ nhà quá !

Mình không làm kế toán nhưng mình đang làm cho 1 công ty xây dựng. Và công ty mình cũng có 1 trạm trộn bê tông thương phẩm.
Tại công ty mình thì các kỹ sư quản lý tại trạm trộn hạch toán vào chi phí quản lý doanh nghiệp 642.
Thứ hai: Mình là người trực tiếp tính giá thành cho sản phẩm bê tông, ở công ty mình chi phí vận chuyển bê tông đến các công trình được hạch toán vào giá bán. Ví dụ : Mác 250 giá bán 920.000đ/m3, tiền vận chuyển 5.000đ/km/m3 thì giá bán của mác bê tông 250 là 925.000đ/m3
chúc bạn luôn thành công !
"Bụi thời gian xóa nhòa tất cả
Chỉ còn tình người mãi trong ta"