Khẩn! Cho em hỏi về trách nhiệm giám sát tác giả của Nhà thầu thiết kế trong quá trình thi công

• Khởi xướng goldenfish
  • Ngày gửi
G

goldenfish

Guest
Không biết đưa vào mục này có đúng không nhưng thực tình em chả biết nó ở mục nào. Nếu có nhầm box thì BQL đưa về đúng chỗ giùm em chứ đừng xóa nhá.:D. Giờ em hỏi luôn đây.

Trong giai đoạn thiết kế của dự án, bên em là tư vấn thiết kế của một công trình. Công việc thiết kế diễn ra bình thường, thiết kế cũng đã được BXD thẩm định và phê duyệt. Sau đó, công trình vào giai đoạn thi công. Đến lúc này do thiết vốn nên gói thầu có 16 cái giếng cấp nước cho Nhà máy nước thì chỉ thi công có 8 cái bằng vốn vay ODA, còn lại 8 cái CĐT đồng ý cắt ra khỏi Hợp đồng để thi công bằng vốn trong nước. Trong hợp đồng thi công với Nhà thầu không có 8 cái giếng đó, trong hợp đồng Tư Vấn cũng ko có việc giám sát thi công 8 cái giếng đó. Mọi chuyện diễn ra suôn sẻ. Không có gì. Đó là năm 2002 và 2003.

Đến năm 2006, CĐT đấu thầu gói thầu trong nước thi công 8 cái giếng còn lại để nâng công suất nhà máy cấp nước thì có nhờ Tư Vấn thiết kế cũ tách hồ sơ (bản vẽ thiết kế kỹ thuật) của 8 cái giếng đó ra từ bộ hồ sơ thiết kế cũ và nhờ luôn lập dự toán mới để làm hồ sơ mời thầu. Vì nể tình nên Tư Vấn thiết kế cũ đồng ý làm hộ và có nói sẽ chỉ tách hồ sơ chứ không chịu trách nhiệm gì cả. Đấu thầu xong xuôi, chọn được Nhà thầu và Tư Vấn giám sát mới cho gói thầu trong nước đó rồi. Khi đi vào thi công, Nhà thầu đi xin giấy phép thi công thì cơ quan cấp phép nói là phải điều chỉnh hạ thấp cao độ hoàn thiện của đường do vi phạm pháp lệnh đê điều mới (phát hành và có hiệu lực vào đầu năm 2006). Vậy bây giờ, ai sẽ là người điều chỉnh cái thiết kế đó theo quy định mới?

Chủ Đầu Tư nói là Tư Vấn thiết kế cũ có nghĩa vụ "giám sát tác giả" trong quá trình thi công và phải điều chỉnh thiết kế kỹ thuật cũ theo quy định mới để Nhà thầu thi công vì tư vấn giám sát hiện tại không được quyền điều chỉnh thiết kế kỹ thuật ban đầu. Như vậy có đúng không?
Trích Điều 3, Luật XD
28. Giám sát tác giả là hoạt động giám sát của người thiết kế trong quá trình thi công xây dựng công trình nhằm bảo đảm việc thi công xây dựng theo đúng thiết kế.
Trích điều 22, Nghị định 209
Điều 22
. Giám sát tác giả của nhà thầu thiết kế xây dựng công trình
1. Nhà thầu thiết kế xây dựng công trình cử người đủ năng lực để thực hiện giám sát tác giả theo quy định trong quá trình thi công xây dựng.
2. Khi phát hiện thi công sai với thiết kế, người giám sát tác giả phải ghi nhật ký giám sát của chủ đầu tư yêu cầu thực hiện đúng thiết kế. Trong trường hợp không khắc phục, nhà thầu thiết kế xây dựng công trình phải có văn bản thông báo cho chủ đầu tư. Việc thay đổi thiết kế trong quá trình thi công phải tuân thủ quy định tại Điều 17 của Nghị định này.
3. Nhà thầu thiết kế xây dựng công trình có trách nhiệm tham gia nghiệm thu công trình xây dựng khi có yêu cầu của chủ đầu tư. Qua giám sát, nếu phát hiện hạng mục công trình, công trình xây dựng không đủ điều kiện nghiệm thu thì nhà thầu thiết kế xây dựng công trình phải có văn bản gửi chủ đầu tư nêu rõ lý do từ chối nghiệm thu.
Cảm ơn các bác trước. =D>

M

minhtuong

Guest
Vấn đề này, theo mình liên quan đến thực hiện hợp đồng và chấm dứt hợp đồng.

- Năm 2002-2003: Hợp đồng thiết kế là 16 cái giếng, sản phẩm thiết kế đã được chủ đầu tư nghiệm thu cũng là 16 cái giếng, giai đoạn I chỉ thi công 8 cái giếng (không phải do lỗi thiết kế) và việc thi công cũng đã hoàn thành, nhà thầu thiết kế đã thực hiện giám sát tác giả 8 cái giếng và đã được nghiệm thu, thanh toán, thanh lý mọi nghĩa vụ hợp đồng. Nếu tình huống bạn đưa ra đúng như vậy thì xem như nhà thầu Thiết kế đã hoàn thành tất cả mọi nghĩa vụ theo hợp đồng đã ký trừ bản thanh lý hợp đồng có qui định khác ràng buộc về nghĩa vụ giám sát tác giả 8 cái cống còn lại.

- Năm 2006, CDT nhờ nhà thầu thiết tách 8 cái giếng ra khỏi hồ sơ TK cũ để lập hồ sơ TK riêng, dự toán riêng thì có hợp đồng ràng buộc hay không (vì hợp đồng cũ đã đựoc thanh lý)? Nếu mình hiểu theo bài viết của bạn là không có hợp đồng và đơn vị thiết kế chỉ làm giúp, không có trách nhiệm nào nữa (nếu có trách nhiệm thì hai bên phải thể hiện bằng hợp đồng) thì đơn vị thiết kế có quyền từ chối trách nhiệm điều chỉnh thiết kế của 8 cái giếng theo qui định mới. Không thể bắt buộc nhà thầu TK phải tiếp tục thực hiện giám sát tác giả khi nghĩa vụ hợp đồng đã được chấm dứt trước đó..

Trách nhiệm bây giờ là thuộc về chủ đầu tư, để ràng buộc đơn vị thiết kế có trách nhiệm điều chỉnh và giám sát tác giả thì chủ đầu tư phải có hợp đồng mới với thiết kế.

Last edited by a moderator:

TuvanXD246

Cựu Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Hợp đồng tư vấn thiết kế ban đầu của bạn là 16 cái giếng.
- Năm 2002-2003 chủ đầu tư thực hiện xong 8 cái giếng và tiến hành nghiệm thu thanh toán chi phí thiết kế cho công ty bạn.
- Năm 2006 chủ đầu tư "nhờ" công ty bạn điều chỉnh lại hồ sơ: thiết kế, dự toán, HSMT.
Nếu như tất cả hồ sơ điều chỉnh sau này đều đóng dấu của công ty bạn thì về nguyên tắc công ty bạn phải chịu hoàn toàn trách nhiệm đối với công trình đó.
Nếu như hồ sơ không đóng dấu công ty bạn (ít có khả năng, chả lẽ đóng dấu cty khác?) và ở năm 2003 bạn đã làm thanh lý hợp đồng thì bạn không có trách nhiệm sửa chữa hồ sơ.

G

goldenfish

Guest
Hợp đồng tư vấn thiết kế ban đầu của bạn là 16 cái giếng.
- Năm 2002-2003 chủ đầu tư thực hiện xong 8 cái giếng và tiến hành nghiệm thu thanh toán chi phí thiết kế cho công ty bạn.
- Năm 2006 chủ đầu tư "nhờ" công ty bạn điều chỉnh lại hồ sơ: thiết kế, dự toán, HSMT.
Nếu như tất cả hồ sơ điều chỉnh sau này đều đóng dấu của công ty bạn thì về nguyên tắc công ty bạn phải chịu hoàn toàn trách nhiệm đối với công trình đó.
Nếu như hồ sơ không đóng dấu công ty bạn (ít có khả năng, chả lẽ đóng dấu cty khác?) và ở năm 2003 bạn đã làm thanh lý hợp đồng thì bạn không có trách nhiệm sửa chữa hồ sơ.
Cám ơn bác nhiều. Khổ một nỗi là, cái bộ hồ sơ mà bên em làm hộ đó lại có một tập bản vẽ khổ A1 có chữ ký của bên em. Em cũng chả hiểu sao cả tá bộ bản vẽ A3 và bản tiên lượng không ký mà lại có một tập bản vẽ A1 có chữ ký. (Không hiểu nghĩ gì mà ký chứ. .... thế không biết) Tuy nhiên, trong công văn gửi CĐT trình bộ hồ sơ đó bên em cũng lưu ý là bên em không chịu trách nhiệm về gói thầu này vì theo quy định của bên tài trợ thì bên em không được cùng một lúc làm đồng thời một gói thầu ODA và một gói thầu vốn trong nước khác. Đó, tình hình là thế đó. :((.Các bác có cao kiến gì cứu bên em với thì cho ý kiến tiếp. Tks first ạh.

TuvanXD246

Cựu Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Cám ơn bác nhiều. Khổ một nỗi là, cái bộ hồ sơ mà bên em làm hộ đó lại có một tập bản vẽ khổ A1 có chữ ký của bên em. Em cũng chả hiểu sao cả tá bộ bản vẽ A3 và bản tiên lượng không ký mà lại có một tập bản vẽ A1 có chữ ký. (Không hiểu nghĩ gì mà ký chứ. .... thế không biết) Tuy nhiên, trong công văn gửi CĐT trình bộ hồ sơ đó bên em cũng lưu ý là bên em không chịu trách nhiệm về gói thầu này vì theo quy định của bên tài trợ thì bên em không được cùng một lúc làm đồng thời một gói thầu ODA và một gói thầu vốn trong nước khác. Đó, tình hình là thế đó. :((.Các bác có cao kiến gì cứu bên em với thì cho ý kiến tiếp. Tks first ạh.
Cái này gọi là "bút sa..." đấy bạn ạ! Công trình đã triển khai thi công, các hồ sơ, văn bản đã gửi cho các cơ quan có thẩm quyền. Cơ quan bạn có muốn rút cũng ko kịp nữa. Chi bằng chính thức hoá việc đó cho xong. Cơ quan bạn nên thoả thuận với chủ đầu tư:
- Thanh lý hợp đồng cũ có sử dụng vốn ODA.
- Làm hợp đồng mới với 8 giếng sử dụng vốn trong nước.
Hai hợp đồng với hai thời gian khác nhau thì không vướng quy định của ODA.
Tất nhiên, Cơ quan bạn vẫn được thanh toán các chi phí thiết kế, giám sát tác giả - đó là điều hay chứ sao?

G

goldenfish

Guest
Cái này gọi là "bút sa..." đấy bạn ạ! Công trình đã triển khai thi công, các hồ sơ, văn bản đã gửi cho các cơ quan có thẩm quyền. Cơ quan bạn có muốn rút cũng ko kịp nữa. Chi bằng chính thức hoá việc đó cho xong. Cơ quan bạn nên thoả thuận với chủ đầu tư:
- Thanh lý hợp đồng cũ có sử dụng vốn ODA.
- Làm hợp đồng mới với 8 giếng sử dụng vốn trong nước.
Hai hợp đồng với hai thời gian khác nhau thì không vướng quy định của ODA.
Tất nhiên, Cơ quan bạn vẫn được thanh toán các chi phí thiết kế, giám sát tác giả - đó là điều hay chứ sao?
Bác ơi! Làm hợp đồng mới là hợp đồng cho cái gì? Nếu CĐT chấp thuận ký phụ lục HĐ hoặc một hợp đồng riêng rẽ cho công tác điều chỉnh TK đó thì là một nhẽ, đằng này CĐT nói đó là trách nhiệm của bên em cơ, làm mà không có đồng nào đâu. Còn cái HĐ thiết kế cũ thì đã thanh lý rồi.Mà vốn trong nước mà ký hợp đồng với một đơn vị Tư Vấn nước ngoài thì tiền đâu mà trả nổi. Phí TV đó chỉ có ODA mới trả nổi thôi :D nên CĐT đang gán trách nhiệm cho bên em là vì thế. Họ nói là TK của bên em ko đúng, ko thi công được nên phải sửa (Mà sự thật là thế này ạh, cái ông nhà thầu thi công 8 cái giếng đó đã lập bản vẽ thiết kế sửa đổi rồi, bi giờ cầm cái bản vẽ đó sang nói là nhờ bên em kiểm tra lại và ký hộ. Hik)
Hơn nữa, tại thời điểm bên em ký cái bản vẽ đó, không hề có một hợp đồng nào giữa bên em với CĐT về dịch vụ thiết kế cái đó mà chỉ có một cái HĐ dịch vụ tư vấn giám sát cho một gói thầu khác, vậy cái chữ ký đó có hợp lệ không ah?

M

minhtuong

Guest
...
Hơn nữa, tại thời điểm bên em ký cái bản vẽ đó, không hề có một hợp đồng nào giữa bên em với CĐT về dịch vụ thiết kế cái đó mà chỉ có một cái HĐ dịch vụ tư vấn giám sát cho một gói thầu khác, vậy cái chữ ký đó có hợp lệ không ah?

Với một sản phẩm thiết kế, để khẳng định trách nhiệm và giá trị pháp lý thì ngoài việc có chữ ký, con dấu còn phải có cả hợp đồng, có nghiệm thu về sản phẩm thiết kế đó. Nếu không, bên thiết kế có thể bảo tôi vẽ, tôi ký chơi cho vui thôi thì làm sao?