Khái toán hệ thống cấp thoát nước

haiyenhn

Thành viên có triển vọng
Mấy bác ơi cho em hỏi cái này 1 tí!
Em là dân dự toán làm được 2.5 năm rồi, nhưng em chỉ làm dự toán chi tiết thôi, chưa bao giờ em làm khái toán cả. Em mới chuyển sang công ty mới và đang làm khái toán cho công trình thuộc cấp I, mà em không biết tính bao nhiêu % cho hệ thống cấp thoát nước.
Công trình em đang làm thuộc công trình dân dụng.
Khi em tính khái toán để tra các hệ số thì phần xây lắp em tra theo công trình dân dụng, còn hệ thống cấp thoát nước trong, ngoài nhà và trang thiết bị thì tra theo hệ số của hạ tầng kỹ thuật (theo chỉ đạo của sếp mới). Em cảm thấy không yên tâm, vì làm ở cty cũ em tra hệ số của công trình dân dụng không à! và em cũng cảm thấy cách tra hệ số ở cty cũ đúng!
Em nhờ các bác tư vấn cho em với!
Em cảm ơn các bác nhiều!!!!
Địa chỉ mail của em: leyen8x@yahoo.com.vn

Last edited by a moderator:

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Bạn phải nói rõ : Côgn trình của bạn là công trình loại gì ? hệ thống cấp thoát nước trong nhà hay ngoài nhà ? thì mọi người mới có thể giúp được chứ !

HOANGSA

Thành viên mới
Em là dân dự toán làm được 2.5 năm rồi, nhưng em chỉ làm dự toán chi tiết thôi, chưa bao giờ em làm khái toán cả. Em mới chuyển sang công ty mới và đang làm khái toán cho công trình thuộc cấp I, mà em không biết tính bao nhiêu % cho hệ thống cấp thoát nước.
Khi em tính khái toán để tra các hệ số thì phần xây lắp em tra theo công trình dân dụng, còn hệ thống cấp thoát nước trong, ngoài nhà và trang thiết bị thì tra theo hệ số của hạ tầng kỹ thuật (theo chỉ đạo của sếp mới). Em cảm thấy không yên tâm, vì làm ở cty cũ em tra hệ số của công trình dân dụng không à! và em cũng cảm thấy cách tra hệ số ở cty cũ đúng!

Bạn đã làm được dự toán chi tiết thì khái toán là chuyện nhỏ. vì khái toán sai số cao hơn dự toán mà phải không bạn. vã lại bạn cho thêm dữ liệu thi mới có cơ sở để thực hiện được

bhhlive

Thành viên rất triển vọng
Khái toán hệ thống cấp thoát nước

Tôi cũng làm dự toán nhiều năm rồi, theo tôi hiểu hệ thống CTN bạn nói là 1 phần của công trình xây dựng, nếu vậy thì bạn phải lấy theo hệ số của công trình (theo cách làm ở công ty cũ của bạn)còn HS của hạ tầng kỹ thuật chỉ áp dụng cho HTCN chung của đô thị thôi. còn tỷ lệ % giá trị của hệ thống CTN trong, ngoài nhà và thiết bị so với giá trị chung của công trình dân dụng thì lại phụ thuộc vào thiết kế như chủng loại vật tư thiết bị, chiều dài đường ống, đường kính ... Khi bạn đã quen làm DT chi tiết thì khái toán sẽ không khó gì, ok?