Khi nhân hệ số điều chỉnh máy thi công có cộng thêm chênh lệch nhiên liệu ko? (mong các bác giúp em)

hagiap_mta

Thành viên có triển vọng
Em đang làm thẩm tra dự toán. Bên tư vấn thiết kế nhân hệ số điều chỉnh nhân công, máy thi công theo Quyết định 4662/QD-UBND ngày 22/09/2010 của UBND thành phố Hà Nội. Khi họ nhân hệ số điều chỉnh máy thi công là 1,231 và cộng thêm chênh lệch năng lượng có đúng ko các bác? Em thì nghĩ là ko đúng vì trong hệ số điều chỉnh máy thi công đã tính cả chênh lệch năng lượng rồi. Và thời điểm ra 4662/QD-UBND cũng đã tính giá điện và Dầu thời điểm ra quyết định. Nên em nghĩ cộng thêm chênh lệch năng lượng là sai. (nếu muốn tính chênh lệch năng lượng thì sẽ ko nhân với hệ số điều chỉnh nữa). Mong các bác cho em ý kiến ạ. Thứ 2 em đi họp rùi...lên hỏi các bác cho chắc. Em cảm ơn các bác nhiều ạ.
Ah tiện đây em xin hỏi các bác cách tính hệ số lắp đặt trung bình cho ống cho nhà cao tầng ạ. Hệ số cao tầng trong đơn giá 56 của Hà Nội tính thế nào các bác. Tính hệ số lắp đặt trung bình các bác ạ. Một lần nữa em xin cảm ơn các bác.

hagiap_mta

Thành viên có triển vọng
Hjc...ko có bác nào giúp em ah...admin ơi...giúp em với...:(

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Hjc...ko có bác nào giúp em ah...admin ơi...giúp em với...:(
Vấn đề trên khá đơn giản, bạn xem cụ thể quyết định 4662/QD-UBND ngày 22/09/2010 của UBND thành phố Hà Nội và Thông tư của Bộ xây dựng hướng dẫn về vấn đề trên xem đã điều chỉnh nhiên liệu tại thời điểm trên chưa. Tuy nhiên, vẫn có thể điều chỉnh nhiên liệu trong cả 02 trường hợp. Cụ thể, trong trường hợp quyết định 4662/QĐ-UBND của UBND thành phố HN đã điều chỉnh nhiên liệu tại thời điểm ra hướng dẫn thì ta vẫn có thể điều chỉnh nhiên liệu bằng cách lấy giá nhiên liệu thời điểm duyệt dự toán trừ đi giá nhiên liệu tại thời điểm ra hướng dẫn. Trường hợp quyết định 4662/QĐ-UBND của UBND thành phố HN chưa điều chỉnh nhiên liệu tại thời điểm thì điều chỉnh nhiên liệu bằng cách lấy giá nhiên liệu thời điểm duyệt dự toán trừ đi giá nhiên liệu được dùng để tính đơn giá (giá gốc).

hagiap_mta

Thành viên có triển vọng
Vấn đề trên khá đơn giản, bạn xem cụ thể quyết định 4662/QD-UBND ngày 22/09/2010 của UBND thành phố Hà Nội và Thông tư của Bộ xây dựng hướng dẫn về vấn đề trên xem đã điều chỉnh nhiên liệu tại thời điểm trên chưa. Tuy nhiên, vẫn có thể điều chỉnh nhiên liệu trong cả 02 trường hợp. Cụ thể, trong trường hợp quyết định 4662/QĐ-UBND của UBND thành phố HN đã điều chỉnh nhiên liệu tại thời điểm ra hướng dẫn thì ta vẫn có thể điều chỉnh nhiên liệu bằng cách lấy giá nhiên liệu thời điểm duyệt dự toán trừ đi giá nhiên liệu tại thời điểm ra hướng dẫn. Trường hợp quyết định 4662/QĐ-UBND của UBND thành phố HN chưa điều chỉnh nhiên liệu tại thời điểm thì điều chỉnh nhiên liệu bằng cách lấy giá nhiên liệu thời điểm duyệt dự toán trừ đi giá nhiên liệu được dùng để tính đơn giá (giá gốc).
Em cảm ơn Mod. Nhưng em đã tìm hiểu tại thời điểm ra 4662 là ngày 22/09/2010. Và làm tờ trình lên UBND là ngày 31/08/2010. Nên hệ số điều chỉnh máy thi công đã tính cả chênh lệch nhiên liệu rồi ạ. Vì thời điểm điều chỉnh giá xăng dầu là 9/8/2010 và đến bây h giá nhiên liệu vẫn thế. Giá điện thì có hiệu lực từ tháng 1/3/2010. Vậy trong hệ số điều chỉnh đã tính đến nhiên liệu rồi đúng ko ạ?. Mong các bác cho em ý kiến. Ý kiến của em trên có đúng ko ạ. Em cảm ơn các bác nhiều ạ.

doanhop

Thành viên rất triển vọng
. Khi họ nhân hệ số điều chỉnh máy thi công là 1,231 và cộng thêm chênh lệch năng lượng có đúng ko các bác?

Tư vấn làm đúng đấy bạn.
- Vì hệ số nhân công trong quyết định số 4662/QĐ-UBND chỉ điều chỉnh tiền lương ko có điều chỉnh nhiên liệu.
do đó : MTC =M*k+CLNL

hagiap_mta

Thành viên có triển vọng
Tư vấn làm đúng đấy bạn.
- Vì hệ số nhân công trong quyết định số 4662/QĐ-UBND chỉ điều chỉnh tiền lương ko có điều chỉnh nhiên liệu.
do đó : MTC =M*k+CLNL
Em thấy trong 4662 hướng dẫn cách tính hệ số điều chỉnh máy thi công thì có tính cả bù giá nhiên liệu rồi đúng ko bác. Cảm ơn bác nhiều!

doanhop

Thành viên rất triển vọng
Em thấy trong 4662 hướng dẫn cách tính hệ số điều chỉnh máy thi công thì có tính cả bù giá nhiên liệu rồi đúng ko bác. Cảm ơn bác nhiều!

Bạn đọc kỹ ví dụ tính hệ số điều chỉnh ca máy trong 4662 hệ số k ko phụ thuộc vào nhiên liệu. vì vây cần phải cộng thêm chênh lệch nhiên liệu.
Hệ số điều chỉnh tính toán chỉ đề cập đến thay đổi nhân công, giá nhiên liệu vẫn tính tại thời điểm công bố giá ca máy theo QD56/2008/QĐ-UBND ngay 22/12/2008

tran dinh giang

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Theo mình nghĩ đơn giản như thế này thôi:
Bạn kiểm tra xem Quyết định đó đựoc xây dựng dựa trên thông tư số 06/TT-BXD năm 2006 hay năm 2010.
Theo mình thì trong quyết định thì phải có cột chi phí nhiên liệu và chi phí tiền lương. Và trong QD cũng có giá nhiên liệu tại thời điểm lập Quyết định.
Minh đồng ý với cách trả lời của bạn nguyenhuutrinh.

A

anhquanphi

Guest
Em đang làm thẩm tra dự toán. Bên tư vấn thiết kế nhân hệ số điều chỉnh nhân công, máy thi công theo Quyết định 4662/QD-UBND ngày 22/09/2010 của UBND thành phố Hà Nội. Khi họ nhân hệ số điều chỉnh máy thi công là 1,231 và cộng thêm chênh lệch năng lượng có đúng ko các bác? Em thì nghĩ là ko đúng vì trong hệ số điều chỉnh máy thi công đã tính cả chênh lệch năng lượng rồi. Và thời điểm ra 4662/QD-UBND cũng đã tính giá điện và Dầu thời điểm ra quyết định. Nên em nghĩ cộng thêm chênh lệch năng lượng là sai. (nếu muốn tính chênh lệch năng lượng thì sẽ ko nhân với hệ số điều chỉnh nữa). Mong các bác cho em ý kiến ạ. Thứ 2 em đi họp rùi...lên hỏi các bác cho chắc. Em cảm ơn các bác nhiều ạ.
Ah tiện đây em xin hỏi các bác cách tính hệ số lắp đặt trung bình cho ống cho nhà cao tầng ạ. Hệ số cao tầng trong đơn giá 56 của Hà Nội tính thế nào các bác. Tính hệ số lắp đặt trung bình các bác ạ. Một lần nữa em xin cảm ơn các bác.
họ tính đúng đó bạn à! hệ số điều chỉnh nhân công chỉ tính được giá nhiên liệu tại thời điểm ban hành quyết định đó mà thôi, còn thời điểm lập dự toán thì tư vấn căn cứ vào báo giá nhiên liệu - năng lượng liên sở để điều chỉnh bù giá là hoàn toàn chính xác

dinhquan

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình

Theo ý kiến cá nhân tôi bạn nên đến SXD để được hướng dẫn chi tiết vì HS điều chỉnh máy thi công 1,231 (cũng đã có tính đến tăng lương tối thiểu vùng theo lương mới và có tính bù giá nhiên liệu, năng lượng rồi) nhưng thực tế bạn chưa biết giá nhiên liệu, năng lượng so với giá gốc trong đơn giá là bao nhiêu?
Ví dụ như tỉnh Thái Nguyên QĐ 17/2010/QĐ-UB v/v ban hành hệ số điều chỉnh dự toán XDCT do tăng LTT vùng trên địa bàn tỉnh TN. HS điều chỉnh chi phí máy thi công cho thành phố TN =1,215; địa bàn còn lại trong tỉnh =1,164. Theo đó Sở Xây dựng hướng dẫn lập và điều chỉnh dự toán xây dựng công trình tại VB số 662/SXD-KTXD có nêu: "Đơn giá phần lắp đặt được nhân với hệ số điều chỉnh phù hợp với CĐ điều chỉnh tiền lương tối thiểu vùng mới và giá nhiên liệu,năngg lượng chưa tính thuế VAT (Xăng 10.000đ/lít;Diezel: 10.864đ/lít).
Như vậy theo hướng dẫn của tỉnh Thái Nguyên là vẫn tính bù nhiên liệu bình thường. Ví dụ tính nhiêu liệu là dầu giá gốc để tính bù là 10.864đ/lít so với giá tại thời điểm lập dự toán hoặc dự toán điều chỉnh...
Đôi điều trao đổi cùng bạn./.

huyen1976

Thành viên nhiều triển vọng
Theo mình nghĩ thì tư vấn thiết kế làm đúng, hệ số điều chỉnh giá ca máy đó mới chỉ bao gồm phần lương thợ lái máy, chưa tính đến chênh lệch giá nhiên liệu (Nếu bù cả nhiên liệu thì hệ số cao hơn). Mình thường chỉ bù nhân công theo hệ số điều chỉnh, còn giá máy tính lại theo giá nhiên liệu và tiền lương theo thời điểm hiện tại.

kien_ngo

Thành viên có triển vọng
Chào bạn. Mình có thểt trả lời giúp bạn thế này, vì trường hợp của bạn cũng tương tự như địa phương mình. Như địa phương mình thì tính từ năm 2009 trở về trước, hệ số máy đã tính điều chỉnh cả nhân công và nhiên liệu rồi nên không cần tính chênh lệnh nhiên liệu nữa. Nhưng bắt đầu từ năm 2010 về đây thì tỉnh ra quyết định hệ số máy chỉ là điều chỉnh nhân công thôi, nên khi mình lập dự toán phải lập thêm 1 bảng tính chênh lệch nhiêu liệu nữa (cái này là hợp lý vì giá nhiên liêu thay đổi liên tục, không thể ép nó vào hệ số kia được nên cơ quan có thẩm quyền đã tách nó ra là hợp lý đấy bạn ạ). Vậy bạn muốn biết tại địa phương mình nhu thế nào thì đọc kỹ phần thuyết minh quyết định ban hành hệ số điều chỉnh dự toán của địa phương mình tại thời điểm hiện tại xem thế nào. Mình nghĩ chắc cũng như chỗ mình thôi. Cái quyết định điều chỉnh dự toán đó mới là căn cứ để bạn có cần phải lập thêm bảng tính chênh lệch nhiêu liệu ngoài hệ số máy không. Chúc bạn thành công trong công việc... Kiên/ ngoduckien84@gmail.com.

S

sudico

Guest
Xin chào các bạn!
Có bạn nào tốt bụng có file excel dự toán đã có bù ca máy theo TT 06 cho mình xin một bản mềm được không? Cảm ơn các bạn rất nhiều!

solo_2603

Thành viên mới
ai có bài mẫu làm theo phương pháp phân tích đơn giá về công trình xây dựng trong ngành viễn thông không cho mình với.

solo_2603

Thành viên mới
bạn xem xem kai này phải k nhé. đây là bài mình được học khi tham gia kháo học dự toán tại trường ĐH GTVT đấy. không biết có giúp gì được cho bạn không.

File đính kèm

• du toan cong trinh duong.xls
    846,5 KB · Đọc: 303
S

sudico

Guest
bạn xem xem kai này phải k nhé. đây là bài mình được học khi tham gia kháo học dự toán tại trường ĐH GTVT đấy. không biết có giúp gì được cho bạn không.
Mình tải về nhưng không mở được. Dù sao cũng rất cảm ơn bạn đã chia sẻ!

t668

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Website
thuongmaitaybac.com
Phải xem kỹ lại Quyết định 4662/QD-UBND xem giá nhiên liệu, năng lượng được tính vào thời điểm nào, nếu dự toán tư vấn lập vào sau thời điểm ra quyết định trên mà giá nhiên liệu, năng lượng có biến động thì sẽ được cộng thêm bù giá nhiên liệu như tư vấn lập. giá nhiên liệu, năng lượng tại thời điểm lập dự toán trừ đi giá nhiên liệu, năng lượng trong Quyết định 4662/QD-UBND
Vẫn được tính bù giá nhiên liệu bình thường

thailuc46xd6

Thành viên mới
Các bạn chú ý theo QĐ 4662/QĐ-UBND tp Hà Nội ngày 22/09/2010 thì: Giá ca máy hiện tại=Giá ca máy(ĐG56)+Lương thợ(ĐG56)x(Kđcnc-1). Kđccm = Giá ca máy hiện tại/Giá ca máy (ĐG56). Như vậy giá ca máy hiện tại chỉ phụ thuộc vào điều chỉnh giá nhân công lái máy mà không phụ thuộc vào chênh lệch nhiên liệu, vì vậy khi nhân hệ số Kđccm rồi bạn vẫn được cộng thêm bù chênh lệch nhiên liệu (theo ĐG 56 thì giá dầu diezel =7.209 đ/l, xăng = 10.045 đ/l). Các bạn cứ áp dụng đi, vì tôi đã làm rồi.