KS Thủy lợi cần những gì ?

NTTHANH88HY

Thành viên mới
em hiện đang là sinh viên đại học thuỷ lợi năm thứ tư ,khoa công trình.còn hơn 1 năm nữa em sẽ ra trường.em muốn sau này ra trường sẽ làm việc được tốt hơn!nên em muốn tham gia 1 số khoá học tin phục vụ chuyên nghành!các anh chị tư vấn giúp e với!em cần phải trang bị những gì?:confused:

thienhaopm

Thành viên nhiệt tình
em hiện đang là sinh viên đại học thuỷ lợi năm thứ tư ,khoa công trình.còn hơn 1 năm nữa em sẽ ra trường.em muốn sau này ra trường sẽ làm việc được tốt hơn!nên em muốn tham gia 1 số khoá học tin phục vụ chuyên nghành!các anh chị tư vấn giúp e với!em cần phải trang bị những gì?:confused:
Điều này tuỳ thuộc vào định hướng công việc của bạn sau này: Có thể bạn làm công tác thiết kế, thi công....vv. Nói chung bạn phải trang bị một số kỹ năng tin học như phải vẽ được cad, biết sử dụng các phần mềm tính kết cấu như sap.., phần mềm thiết kế nova, biết sử dụng một số chương trình dự toán, phần mềm quản lý dự án: project, cpm của Hài Hoà. tóm lại là rất nhiều, bạn cố gắng trang bị càng nhiều càng tốt để ở bất kỳ vị trí công tác nào bạn cũng có thể làm tốt được. Thân!

L

levinhxd

Guest

Bạn hãy học từ dễ đến khó, từ những kỹ năng cơ bản của 1 kỹ sư đến những kỹ năng chuyên ngành như a Thiênhao nói, theo mình thứ tự ưu tiên đó là:
- Tiếp cận sử dụng máy tính căn bản
- MS Word (soạn thảo văn bản thành thạo)
- MS Excel (Trình bày các bảng tính cơ bản, các hàm cơ bản)
- Auto Cad (vẽ kỹ thuật)
- MS Project (Lập và quản lý tiến độ)
- Dự toán
vv....

NTTHANH88HY

Thành viên mới
anh thienhaopm a!e la sinh viên nữ nên e dự định sau này sẽ làm về bên thiết kế.1 số phần mềm như cad và soap e cũng biết sơ qua chỉ là do học trong trường và tìm hiểu trên sách vở.nhưng cũng gọi là biết thôi.mà học trong trường và thực tế là hoàn toàn khác nhau.vậy em có cách nào để tiếp cận với môi trường thực tế?

thienhaopm

Thành viên nhiệt tình
anh thienhaopm a!e la sinh viên nữ nên e dự định sau này sẽ làm về bên thiết kế.1 số phần mềm như cad và soap e cũng biết sơ qua chỉ là do học trong trường và tìm hiểu trên sách vở.nhưng cũng gọi là biết thôi.mà học trong trường và thực tế là hoàn toàn khác nhau.vậy em có cách nào để tiếp cận với môi trường thực tế?
Thực ra bạn cũng không nên quá lo lắng quá về vấn đề sau khi ra trường giữa công việc thực tế và những gì đã học sẽ khác nhau nhiều. Cái chính là bạn cố gắng tiếp thu được kiến thức căn bản thật vững chắc khi còn ngồi trên ghế nhà trường. Sau khi ra trường vào làm việc trong môi trường thực tế bạn sẽ được hướng dẫn đào tạo từ người quản lý trực tiếp mình và những đồng nghiệp xung quanh. Nếu bạn đã có kiến thức cơ bản tốt thì bạn sẽ tiếp thu công việc thực tế rất nhanh (người ta gọi đó là năng lực). Mình đã từng tiếp nhận một số nhân viên là những sinh viên mới ra trường nhưng năng lực của mỗi người thì cũng rất khác nhau. Có bạn tiếp thu rất nhanh, chỉ hướng dẫn vài lần là đã làm tốt ngay nhưng cũng có bạn tiếp thu chậm hơn.
Bạn yêu thích công việc thiết kế? đó chính là mục tiêu để bạn trang bị cho mình hành trang vào nghề. Trước mắt bạn nên sử dụng thành thạo cad biết nhiều lệnh, thủ thuật để khi vẽ được nhanh hơn, bạn tính toán thành thạo các bài toán kết cấu trên Sap (sau này tuỳ thuộc vào kết cấu thực tế để vận dụng), bạn nên học phần mềm nova để thiết kế công trình dạng tuyến, hoặc san lấp mặt bằng.... Đặc biệt bạn đã là thành viên diễn đàn thì nên tham gia tích cực vào các chủ đề liên quan đến thiết kế các công trình thuỷ lợi, mình có thể đọc, tìm hiểu, suy ngẫm và mạnh dạn đưa ra những câu hỏi mà mình quan tâm. Bạn tìm hiểu các tiêu chuẩn VN cũng như tiêu chuẩn nghành về thiết kế liên quan đến công trình thuỷ lợi.
Chúc bạn thành công!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới