Ký biên bản nghiệm thu có phải là trách nhiệm của Tư vấn giám sát?

Hoatulipden

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Hjc, em đang bị củ hành củ tỏi. Giờ thay vì làm hồ sơ hay tính khối lượng, em chuyển sang làm "thư ký" cho TVGS, công việc rất nhẹ nhàng, chỉ việc dán giấy note vào chỗ cái tên có TVGS để họ ký.

Đấy, chỉ có thế thôi, hơi mất thời gian một tý nhưng họ bảo thế họ ký nhah hơn, mà đỡ ... sót.

Không biết bác nào đi thi công đã gặp trường hợp này chưa. Em chỉ thắc mắc TVGS ăn lương của Chủ đầu tư hay của Nhà thầu? Ký biên bản nghiệm thu có phải là trách nhiệm của Tư vấn giám sát?

sontvbg

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Bác gặp phải ông TVGS muốn làm siêu nhân rồi...............................:))
Về việc TVGS ăn lương bên nào bác hỏi bác haophuong80 là rõ ngay ấy mà. Bác haophuong80 nhể. :))

Last edited by a moderator:

ngocminhcold

Việc bình thường thôi mà, bạn không làm thế lỡ họ ký xót. Sếp mang hồ sơ đi trình lại thiếu chữ ký thì bạn chỉ có mà ... toi!

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Tôi nói khí không phải chứ trong TVGS có người này người kia, có người là tư vấn thật nhưng có người lại thành " tư véo ". Cho nên bạn chủ bài cứ dán thế đi vừa đỡ xót chữ ký mà lại mến :D

Hoatulipden

Khi họ đặt vấn đề dán giấy note chỗ ký, em nói rằng việc ký tá là cả nhà a, chả liên quan gì đến bên em cả. em không có thời gian để ngồi gián mấy cái đó. Thế là họ gọi cho thầu chính, thầu chính lại gọi cho sếp em, thế là giờ em vẫn đang chăm chỉ làm việc đây :D. Ý em thắc mắc là họ ăn phần trăm của chủ đầu tư thì trong đó bao gồm cả việc ký tá, hoàn tất hồ sơ chứ ?

"Thôi chịu khó đi! TVGS ký cho là tốt rồi! Nó mà củ hành nữa bắt sửa đi sửa lại lúc đấy tha hồ mà
Ông TVGS này ăn lương cả mấy bên đấy bạn ạ!"

Đấy là mới dán thế thôi, chứ TVGS đã ký ngay đâu. Chỉ ký phần kết cấu. Còn phần hoàn thiện thì rõ là chưa được rùi. Em đang mắc cái chứng chỉ và kết quả thí nghiệm vật liệu đầu vào. Coi thế mà đau đầu phết. Ban đầu chả nói rõ là cần bao nhiêu bộ có công chứng. Bên em phải làm 05 bộ cho mỗi biên bản. Họ đòi tất cả chứng chỉ đầu vào phải có dấu công chứng. Khổ nỗi mỗi nhà cung cấp đâu phải lúc nào cũng lấy được nhiều như vậy. Nếu em dùng dấu công ty và đóng cả dấu sao y bản chính có được không?

tranhaiduongvc11

Khi họ đặt vấn đề dán giấy note chỗ ký, em nói rằng việc ký tá là cả nhà a, chả liên quan gì đến bên em cả. em không có thời gian để ngồi gián mấy cái đó. Thế là họ gọi cho thầu chính, thầu chính lại gọi cho sếp em, thế là giờ em vẫn đang chăm chỉ làm việc đây :D. Ý em thắc mắc là họ ăn phần trăm của chủ đầu tư thì trong đó bao gồm cả việc ký tá, hoàn tất hồ sơ chứ ?

"Thôi chịu khó đi! TVGS ký cho là tốt rồi! Nó mà củ hành nữa bắt sửa đi sửa lại lúc đấy tha hồ mà
Ông TVGS này ăn lương cả mấy bên đấy bạn ạ!"

Đấy là mới dán thế thôi, chứ TVGS đã ký ngay đâu. Chỉ ký phần kết cấu. Còn phần hoàn thiện thì rõ là chưa được rùi. Em đang mắc cái chứng chỉ và kết quả thí nghiệm vật liệu đầu vào. Coi thế mà đau đầu phết. Ban đầu chả nói rõ là cần bao nhiêu bộ có công chứng. Bên em phải làm 05 bộ cho mỗi biên bản. Họ đòi tất cả chứng chỉ đầu vào phải có dấu công chứng. Khổ nỗi mỗi nhà cung cấp đâu phải lúc nào cũng lấy được nhiều như vậy. Nếu em dùng dấu công ty và đóng cả dấu sao y bản chính có được không?
Thông cảm với bạn mình đã từng đi làm nhà thầu thi công 4,5 năm rồi. Lúc nào cũng áp sát các anh Tư vấn như hình với bóng để các anh ký hồ sơ. Ngoài dán giấy, còn phải vạch từng tờ cho các anh ấy ký, ghi tên các anh hoặc đóng dấu tên cho các anh. Các anh ấy củ hành, củ tỏi lắm nhưng xong việc cũng đỡ bị sếp mắng. Cãi nhau là anh ấy ngâm tôm, đãnh võng đến thời kỳ quyết toán. Nhiều lúc nghĩ cũng cay đắng nhưng phải thế. Bạn mới có sao và công chứng 5 bộ đã thấm vào đâu, mình phải sao tận 11 bộ nè. Hồ sơ nhiều như núi, ký tươi còn chết nữa. Đúng là ký hồ sơ là trách nhiệm của tư vấn giám sát nhưng ký bao nhiêu bộ là yêu cầu của chủ đầu tư và nhà thầu thỏa thuận với nhau. Tư vấn giám sát cũng có cái đúng của họ, bạn hãy cố gắng làm như thế đi. Sau này bạn ở cương vị như thế thì sẽ thấy rõ.

D

doanquang.pham

Guest
Mỗi người có một cách làm khác nhau nhỉ :D, nhưng việc dán giấy thể hiện cách làm rất chuyên nghiệp đấy chứ, làm cho ông tư vấn cái dấu tên nữa bạn à, ông ấy đỡ phải viết nhiều.

Ký xong bạn nên ngồi kiểm tra lại từng tờ xem có sót chỗ nào không nhỡ thiếu mai xin lại ông ấy đổi ý thì mệt lắm.

tuananhce03

<font color="red">Thành viên BQL Diễn đàn</font>
Trọng tài là cha là mẹ, giám sát là ông là bà... Ông, bà còn lớn hơn cả cha mẹ nữa cơ.

tranhaiduongvc11

Trọng tài là cha là mẹ, giám sát là ông là bà... Ông, bà còn lớn hơn cả cha mẹ nữa cơ.
Chưa có đơn vị trọng tài trong văn bản luật của ngành xây dựng. Chủ đầu tư là cha là mẹ, giám sát là ông là bà. Ông, bà còn lớn hơn cả cha mẹ nữa cơ.

Ktruongthanh

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Hjc, em đang bị củ hành củ tỏi. Giờ thay vì làm hồ sơ hay tính khối lượng, em chuyển sang làm "thư ký" cho TVGS, công việc rất nhẹ nhàng, chỉ việc dán giấy note vào chỗ cái tên có TVGS để họ ký.

Đấy, chỉ có thế thôi, hơi mất thời gian một tý nhưng họ bảo thế họ ký nhah hơn, mà đỡ ... sót.

Không biết bác nào đi thi công đã gặp trường hợp này chưa. Em chỉ thắc mắc TVGS ăn lương của Chủ đầu tư hay của Nhà thầu? Ký biên bản nghiệm thu có phải là trách nhiệm của Tư vấn giám sát?
Tốt quá còn gì, việc đơn giản lương vẫn nhận đủ, không biết bác tư vấn này có đọc biên bản trước khi ký không nhỉ, hay nhờ bạn đọc hộ, cố lên bạn ạ, vừa được lòng tư vấn mà xếp bạn cũng sẽ rất hài lòng đấy.

dodungktxd

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Đó là nghệ thuật sống mà. Dung hòa hết được tất cả thì rất khó, nhưng hãy cố gắng để được nhiều nhất có thể.
Chào Dương cận với Kiều Thành nhé =D>.

tranhaiduongvc11

Chúng ta cũng đến lúc dừng bàn luận ở đây nhé, nghề xây dựng thì mối quan hệ nhà thầu - tư vấn - chủ đầu tư - nhà thầu. Quan hệ hài hòa, mâu thuẫn là chuyện luôn xảy ra. Nhưng chúng ta phải có lương tâm nghề nghiệp các anh em ạ. Chúng ta yêu nghề, sống với nghề, làm thể nào các bên phải hòa hợp với nhau nhất.

poscoecvn275

Thành viên rất triển vọng
Tôi là nhà thầu đây, anh em có hỏi gì về tư vấn nữa không? Không có thì anh em ta chuyển chủ đề nhé.

tranhaiduongvc11

Tôi là nhà thầu đây, anh em có hỏi gì về tư vấn nữa không? Không có thì anh em ta chuyển chủ đề nhé.
Cuối tuần mà anh em bức xúc quá, cứ theo luật, theo anh ksthanhtan nêu ra mà làm, kết hợp hài hòa của anh dodung mà làm.

Ktruongthanh

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Chào Dũng nhé, Nội dung này đã sửa vì cảm thấy không cần thiết nữa.:cool:

Last edited by a moderator:

longkent123

Thành viên nhiều triển vọng
Website
www.facebook.com
ký nghiệm thu là trách nhiệm của TVGS. đồng ý hay ko đồng ý cũng phải ký :) làm xong công tác nào thì yêu cầu nghiệm thu ngay công tác đó.
Lương thì TVGS viên lấy của đoàn TVGS. (Nhà thầu ký hợp đồng thi công = Đoàn TVGS ký hợp đồng giám sát thi công)
là ng thi công nên phân định rõ việc nào là trách nhiệm và việc nào là giúp đỡ tvgs để tiện làm việc
:cool:

ngocminhcold

Bác doanquang.pham nói đúng quá. mang hồ sơ đi ký xong mà không kiểm tra lại thì dính trưởng lên tới 80%. Sao Hoatulipden lại nhìn cuộc đời bằng con mắt mầu hồng thế nhỉ :x???

Hoatulipden

Em xin cảm ơn cả nhà về những ý kiến đóng góp.

Hnay đọc lại mới để ý cái avatar của bác poscoecvn275. Bác làm cho Posco E&C Việt Nam, dự án Golden Land ở 275 Nguyễn Trãi chứ gì. Bác có làm kỹ sư hiện trường không? Nếu vậy có thể đến lúc bác cũng được gọi dán note đấy :D, nhưng bác yên tâm hơn vì có thể gọi ... thầu phụ.

Bác doanquang.pham nói đúng quá. mang hồ sơ đi ký xong mà không kiểm tra lại thì dính trưởng lên tới 80%. Sao Hoatulipden lại nhìn cuộc đời bằng con mắt mầu hồng thế nhỉ ???

:D, nhìn máy tính nhìu sắp không "hồng" được rùi bác ạ. Quả đúng là HS sau khi ký xong mà không kiểm tra thì chắc chắn có chỗ sót. Nhưng việc dán note không có nghĩa là ... không thể không sót.

Không phải là nhìn cuộc đời bằng con mắt màu hồng, màu đen, hay bất kỳ màu gì khác. Chính việc "dung túng" này mà những việc tương tự sẽ thành tiền lệ. Thế tồi các ông TVGS tự cho mình cái quyền được ngồi vắt vẻo gác chân chữ ngũ đợi người khác dán giấy nâng tận mặt mới ký (hjj, ghi chú trừ khi có thêm thứ gì khác , ký nhiệt tình luôn :D).

Qua việc làm HS em rút ra kinh nghiệm sau, hy vọng sẽ có ích cho bạn nào làm công việc này:

1. Khi mới bắt đầu công trình, các bên sẽ phải thống nhất mẫu HS biên bản. Mỗi thay đổi hãy bắt họ ký nhận vào đấy, kẻo nay thích chỗ này họ sửa một tý, mai vui vui chỗ khác lại sửa một tý :D.

2. Nhà thầu nên có công văn yêu cầu TVGS hay CĐT nêu rõ cần bao nhiêu bộ biên bản. Trong đó ký tươi và phô tô là bao nhiêu bộ. Đối với Vật liệu đầu vào: cái chứng chỉ chất lượng và kết quả thí nghiệm kiểm định không phải lúc nào cũng có thể lấy một các dễ dàng. Vì vậy cũng nên nêu rõ là cần bao nhiêu bộ có dấu đỏ, bao nhiêu bộ chỉ cần pho to. Dấu đỏ cũng có dăm bảy loại nhé, có thể là bản gốc, có thể là photo công chứng, cũng có thể là dấu của nhà thầu cộng với cái dấu sao y bản chính .... (Nếu đúng ra, chúng ta sẽ phải dùng bản gốc hoặc bản photo có công chứng).

3. Tốt nhất nghiệm thu xong đến đâu yêu cầu ký ngay đến đó, TVGS là có cái tật hay quên lắm :D. Đóng cặp file chuyển họ ký rùi đòi lại ngay, như thế yên tâm không bị mất. Chứ cứ để đấy, khi nào các a rảnh thì ký thì nhà thầu cứ yên tâm đi làm lại HS. Cái BB nghiệm thu công việc không sao, nếu là cái vật liệu đầu vào kèm chứng chỉ thì cũng hơi mệt đấy. Nhớ bắt ký nhận mỗi lần giao hồ sơ. Riêng cái này thì không thể thân tình hay bằng hữu gì ở đây được :D. Mất các a ấy quay mặt cười như chơi. Làm vậy dù có mất HS phải làm lại nhưng bạn sẽ không chịu áp lực lớn như khi chưa nộp. Lại còn có thể quay lại đòi HS ấy chứ.

4. Cũng nên lưu ý một chút với việc ghi ngày tháng lấy kết quả thí nghiệm, ghi ngày tháng nghiệm thu, vì có những công việc phải kiểm tra nhiều lần mới làm nghiệm thu một thê. Ví dụ như chưa xây ... đã trát :D.

Đó là một vài kinh nghiệm chia sẻ với cả nhà, em gián giấy xong rùi các bác ạ. Từ hôm nay chuyển sang tính nốt khối lượng, chuẩn bị quyết toán :D. Còn HS cứ nằm đó, đợi khi nào có lương mềm như bác ks.thanhtan nói và mọi thứ đã sửa xong thì hoàn thành nốt :))

e_cantona

Thành viên mới
Em bên sản xuất và cung cấp gạch bê tông (Concrete block/brick), website của bên em là: www.gbbs.vn. ACE làm dự án Golden land có thể cho em biết được công trình của mình có xài loại gạch đó ko hay là xài gạch đỏ truyền thống với! Em chân thành cảm ơn!