Một số vấn đề liên quan đến thanh quyết toán công trình

patgtvt

Thành viên có triển vọng
Hiện nay, mình đang phụ trách việc thanh quyết toán công trình do bên mình làm Chủ đầu tư. Có một số thắc mắc xin ý kiến đóng góp của mọi người:
Về phần khối lượng phát sinh theo đơn giá bổ sung:
Trình tự như sau: TV Thiết kế chạy lại dự toán phần phát sinh này -> Nhà thầu trình đơn giá đề xuất để CĐT duyệt-> làm căn cứ quyết toán.
Như vậy em muốn hỏi: Khi duyệt xong cần ký PLHĐ ko? và nếu ký PLHĐ thì phần khối lượng này khi làm quyết toán sẽ đưa vào Phụ lục 3a hay đưa vào Phụ lục 4 (Thông tư 86 năm 2011 của Bộ tài chính)?
Theo em thấy Vì nếu ký PLHĐ thì nghiễm nhiên KL phát sinh này nghiễm nhiên trở thành KL của Hợp đồng thì nên đưa vào bảng tính của Phụ lục 3a. còn nếu đưa vào Phụ lục 4 (KL phát sinh) thì mình chỉ cần duyệt đơn giá đề xuất của Nhà thầu là được chứ ko cần ký PLHĐ điều chỉnh giá hợp đồng.
Mọi người góp ý dùm em.

nguyenhuutuan207

Thành viên rất triển vọng
Theo mình thì trình tự như sau
1 - Bạn phải ký phụ lục hợp đồng vì đó là cơ sở để ra kho bạc họ thanh toán cho nhà thầu
2 - Phần phát sinh này thì vào phụ lục 04 vì đây là khối lượng khong có trong hợp đồng
3- Niếu mà phát sinh lớn vượt tổng mức đầu tư hay là điièu chỉnh quy mô thì bạn phải có quyết định của người quyết định đầu tư
4 - Khối lượng phát sinh có 2 trường hợp xẩy ra bạn đọc nghị định 48/2010 và thông tư 09/2011 /TTBXD hướng dẫn về hợp đồng

patgtvt

Thành viên có triển vọng
1) Bên mình là Chủ đầu tư tư nhân nên không thông qua kho bạc -> nên có cần ký PLHĐ ko? hay chỉ cần phê duyệt trực tiếp đơn giá phần bổ sung này là được?
2) Khi ký PLHĐ điều chỉnh giá trị hợp đồng thì phần phát sinh bổ sung này chuyển thành khối lượng hợp đồng -> thì phải đưa vào Phụ lục 3a mới đúng chứ?
3) Bên mình trước giờ khi duyệt đơn giá bổ sung này thì duyệt trực tiếp trên hồ sơ đề xuất của Nhà thầu chứ ko ra Quyết định phê duyệt riêng ->Như vậy có hợp lý ko?
Bạn góp ý dùm mình

hailh

Thành viên rất triển vọng
1) Bên mình là Chủ đầu tư tư nhân nên không thông qua kho bạc -> nên có cần ký PLHĐ ko? hay chỉ cần phê duyệt trực tiếp đơn giá phần bổ sung này là được?
2) Khi ký PLHĐ điều chỉnh giá trị hợp đồng thì phần phát sinh bổ sung này chuyển thành khối lượng hợp đồng -> thì phải đưa vào Phụ lục 3a mới đúng chứ?
3) Bên mình trước giờ khi duyệt đơn giá bổ sung này thì duyệt trực tiếp trên hồ sơ đề xuất của Nhà thầu chứ ko ra Quyết định phê duyệt riêng ->Như vậy có hợp lý ko?
Bạn góp ý dùm mình
Theo điều 11, khoản 1.7 thông tư TT86/2011- BTC thì bạn phải ký phụ lục hợp đồng
1.7. Đối với khối lượng công việc phát sinh ngoài hợp đồng:
Việc thanh toán các khối lượng phát sinh (ngoài hợp đồng) chưa có đơn giá trong hợp đồng, thực hiện theo các thỏa thuận bổ sung hợp đồng mà các bên đã thống nhất trước khi thực hiện và phải phù hợp với các quy định của pháp luật có liên quan. Trường hợp bổ sung công việc phát sinh thì chủ đầu tư và nhà thầu phải ký phụ lục bổ sung hợp đồng theo nguyên tắc sau đây:
Dù là tư nhân bạn cũng phải làm theo hướng dẫn của nhà nước, mới đầy đủ cơ sở pháp lý, đúng pháp luật

cuongden37

Thành viên quan trọng (VIP)
Vốn tư thì anh cố làm phức tạp làm cái gì nhỉ.
TT 86/2011, khoản 3, điều 1:
Đối tượng áp dụng là các tổ chức, cá nhân có liên quan đến việc quản lý, thanh toán vốn đầu tư và vốn sự nghiệp có tính chất đầu tư thuộc nguồn vốn NSNN

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Vốn tư thì anh cố làm phức tạp làm cái gì nhỉ.
TT 86/2011, khoản 3, điều 1:
Trong tất cả các luật và nghị định đều khuyến khích các thành phần khác tham gia, nếu làm chuẩn chỉ được thì tốt coi như trường đời mà bạn cuongden37 .

patgtvt

Thành viên có triển vọng
Theo điều 11, khoản 1.7 thông tư TT86/2011- BTC thì bạn phải ký phụ lục hợp đồng
1.7. Đối với khối lượng công việc phát sinh ngoài hợp đồng:
Việc thanh toán các khối lượng phát sinh (ngoài hợp đồng) chưa có đơn giá trong hợp đồng, thực hiện theo các thỏa thuận bổ sung hợp đồng mà các bên đã thống nhất trước khi thực hiện và phải phù hợp với các quy định của pháp luật có liên quan. Trường hợp bổ sung công việc phát sinh thì chủ đầu tư và nhà thầu phải ký phụ lục bổ sung hợp đồng theo nguyên tắc sau đây:
Dù là tư nhân bạn cũng phải làm theo hướng dẫn của nhà nước, mới đầy đủ cơ sở pháp lý, đúng pháp luật
Bạn có thể trả lời rõ hơn đươc ko?
Bạn góp ý dùm mình

patgtvt

Thành viên có triển vọng
Bên mình cố gắng hoàn thiện theo đúng trình tự của các công trình vốn nhà nước nhằm chặt chẽ trong việc quản lý vốn.

mrlee81

Thành viên mới
Bên mình đang thực hiện dự án "trang bị hệ thống thông tin liên lạc để cung cấp thông tin hành khách trước chuyến bay" tổng giá trị > 15 tỉ đồng, trong đó được chia làm 4 gói:
- Tư vấn thiết kế
- Giám sát thi công
- Thi công công trình
- Kiểm toán
Cho mình hỏi 3 gói trên (trừ gói kiểm toán) hợp đồng có thể theo hợp đồng xây dựng theo mẫu NĐ 48 không ? và khi quyết toán công trình thì có thể vận dụng quyết toán như quyết toán công trình xây dựng bình thường không ?
Nguồn vốn của dự án là ngân sách nhà nước vậy thực hiện theo TT86 về quản lý thanh toán vốn đầu tư và thông tư 19 về quyết toán dự án hoàn thành thuộc nguồn vốn nhà nước hay không ?

MaiLinhGXD

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
- Hợp đồng của anh là hợp đồng mua sắm thiết bị.
- Khi thanh quyết toán vẫn thanh quyết toán bình thường theo TT86/2010/TT-BTC và TT19/2011/TT-BXD.

hieuatc

Thành viên nhiều triển vọng
Bên mình đang thực hiện dự án "trang bị hệ thống thông tin liên lạc để cung cấp thông tin hành khách trước chuyến bay" tổng giá trị > 15 tỉ đồng, trong đó được chia làm 4 gói:
- Tư vấn thiết kế
- Giám sát thi công
- Thi công công trình
- Kiểm toán
Cho mình hỏi 3 gói trên (trừ gói kiểm toán) hợp đồng có thể theo hợp đồng xây dựng theo mẫu NĐ 48 không ? và khi quyết toán công trình thì có thể vận dụng quyết toán như quyết toán công trình xây dựng bình thường không ?
Nguồn vốn của dự án là ngân sách nhà nước vậy thực hiện theo TT86 về quản lý thanh toán vốn đầu tư và thông tư 19 về quyết toán dự án hoàn thành thuộc nguồn vốn nhà nước hay không ?
Thanh quyết toán theo thông tư 86 và thông tư 19 còn Hợp đồng theo mẫu thông tư 09 nha

thuythai

Thành viên mới
Xin mọi người hướng dẫn giúp mình cách thanh toán trên mẫu phụ lục 3a với. Vì là người mới nên mình không rành lắm về vấn đề này. mình có vd như sau:
Giá trị gói thầu là 100 đồng
Sau khi ký HD ứng cho nhà thầu 20%
Thanh toán làm 3 đợt, đợt 1 là 40%, đợt 2 là 60%, đợt 3 là quyết toán

cách làm phụ lục 3a cho các đợt thanh toán như thế nào?
Cảm ơn mọi người nhiều nhé

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Xin mọi người hướng dẫn giúp mình cách thanh toán trên mẫu phụ lục 3a với. Vì là người mới nên mình không rành lắm về vấn đề này. mình có vd như sau:
Giá trị gói thầu là 100 đồng
Sau khi ký HD ứng cho nhà thầu 20%
Thanh toán làm 3 đợt, đợt 1 là 40%, đợt 2 là 60%, đợt 3 là quyết toán

cách làm phụ lục 3a cho các đợt thanh toán như thế nào?
Cảm ơn mọi người nhiều nhé
Vấn đề này đơn giản. Bạn đưa bảng trực tiếp lên để mọi người hỗ trợ.

Thanh toán 2 đợt đã hết giá trị hợp đồng rồi, nên không có thanh toán đợt 3 nữa.

gtvtquan

Thành viên năng động
Vấn đề này đơn giản. Bạn đưa bảng trực tiếp lên để mọi người hỗ trợ.

Thanh toán 2 đợt đã hết giá trị hợp đồng rồi, nên không có thanh toán đợt 3 nữa.
Chắc đợt 3 ở đây là quyết toán bác à. Nếu không tránh phức tạp và lằng nhằng thì đợt 2 làm quyết toán hợp đồng luôn. Cho nó gọn cũng được chứ À.

gtvtquan

Thành viên năng động
Hiện nay, mình đang phụ trách việc thanh quyết toán công trình do bên mình làm Chủ đầu tư. Có một số thắc mắc xin ý kiến đóng góp của mọi người:
Về phần khối lượng phát sinh theo đơn giá bổ sung:
Trình tự như sau: TV Thiết kế chạy lại dự toán phần phát sinh này -> Nhà thầu trình đơn giá đề xuất để CĐT duyệt-> làm căn cứ quyết toán.
Như vậy em muốn hỏi: Khi duyệt xong cần ký PLHĐ ko? và nếu ký PLHĐ thì phần khối lượng này khi làm quyết toán sẽ đưa vào Phụ lục 3a hay đưa vào Phụ lục 4 (Thông tư 86 năm 2011 của Bộ tài chính)?
Theo em thấy Vì nếu ký PLHĐ thì nghiễm nhiên KL phát sinh này nghiễm nhiên trở thành KL của Hợp đồng thì nên đưa vào bảng tính của Phụ lục 3a. còn nếu đưa vào Phụ lục 4 (KL phát sinh) thì mình chỉ cần duyệt đơn giá đề xuất của Nhà thầu là được chứ ko cần ký PLHĐ điều chỉnh giá hợp đồng.
Mọi người góp ý dùm em.
Mình thấy ở một số dự án mình làm. Khối lượng phát sinh bên đại diện chủ đầu tư họ trình bên chủ đầu tư rồi phát hành phụ lục hợp đồng. Xem như đó là giá chốt của hợp đồng. Khi mình làm quyết toán mình vẫn đưa vào phụ lục 3a như thường mà. Lũy kế theo hợp đồng bằng giá trị hợp đồng ở phụ lục cuối cùng mà.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới