Mình xin góp ý một số vấn đề, mong các anh chị đã từng trải qua xin chỉ giáo!

reovt

Thành viên rất triển vọng
1. Bên hạng mục khối nhà chính phát sinh công tác A (theo yêu cầu chủ đầu tư), công tác A này không có đơn giá trong hạng mục khối nhà chính, nhưng lại có đơn giá trong khối nhà phụ. Vậy khi quyết toán mình lấy đơn giá của khối nhà phụ đươc ko? (khối lượng phát sinh có đơn giá trong hợp đồng)

2.Trong hợp đồng dùng loại đèn A, nhưng đến khi thực hiện CĐT chuyển qua loại đèn B. Vậy khi thanh toán mình tạm lấy theo đơn giá đèn A được ko? (Khi quyết toán sẽ điều chỉnh lại đơn giá)

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
1. Bên hạng mục khối nhà chính phát sinh công tác A (theo yêu cầu chủ đầu tư), công tác A này không có đơn giá trong hạng mục khối nhà chính, nhưng lại có đơn giá trong khối nhà phụ. Vậy khi quyết toán mình lấy đơn giá của khối nhà phụ đươc ko? (khối lượng phát sinh có đơn giá trong hợp đồng)
Có sự đồng thuận giữa A và B là OK bạn ạ. Tốt nhất là bạn làm các thủ tục phát sinh, trình bên A, có sự đồng ý bằng văn bản. Sau này kiểm toán đỡ giải trình lằng nhằng và bảo vệ được.
2.Trong hợp đồng dùng loại đèn A, nhưng đến khi thực hiện CĐT chuyển qua loại đèn B. Vậy khi thanh toán mình tạm lấy theo đơn giá đèn A được ko? (Khi quyết toán sẽ điều chỉnh lại đơn giá)
Để bảo chắc chắn, tốt nhất là phải có văn bản của bên A đề nghị chuyển qua loại đèn B, mình đề xuất giá tương ứng, A có văn bản chấp thuận. Thanh toán tạm lấy theo giá đèn A (giá trong hợp đồng) khi quyết toán tính toán lại là OK. Bạn làm vậy thì kiểm toán đỡ bị móc ra.

Ý kiến của tôi ko phải là chân lý, nhờ các đồng nghiệp có kinh nghiệm trao đổi giúp thêm nhé.

reovt

Thành viên rất triển vọng
Cám ơn nguyentheanh.
Có sự đồng thuận giữa A và B là OK bạn ạ. Tốt nhất là bạn làm các thủ tục phát sinh, trình bên A, có sự đồng ý bằng văn bản. Sau này kiểm toán đỡ giải trình lằng nhằng và bảo vệ được.
Mình nghĩ công tác A chỉ khác hạng mục thôi nhưng vẫn là công tác đã có đơn giá trong dự thầu thì mình vẫn áp dụng được chứ.

Để bảo chắc chắn, tốt nhất là phải có văn bản của bên A đề nghị chuyển qua loại đèn B, mình đề xuất giá tương ứng, A có văn bản chấp thuận. Thanh toán tạm lấy theo giá đèn A (giá trong hợp đồng) khi quyết toán tính toán lại là OK. Bạn làm vậy thì kiểm toán đỡ bị móc ra.
Có cần thiết phải có văn bản của bên A ko, hay chỉ cần họ đồng ý và ký khối lượng thanh toán cho mình là được. Vì đàng nào sau này quyết toán cũng điều chỉnh lại mà.

D

duchung250889

Guest
xin học hỏi chút kinh nghiệm

Ý kiến của tôi ko phải là chân lý, nhờ các đồng nghiệp có kinh nghiệm trao đổi giúp thêm nhé.
Bác Tuấn Anh cho em hỏi luôn, khi nào thì làm công văn ạ ? trong quá trình thanh toán hay quyết toán. công trình em đang thanh toán đợt cũng có món này rồi. thanks bác nhiều

• Like
Các tương tác: reovt

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời

Theo tôi:
1. Đối với những khối lượng phát sinh ngoài phạm vi hợp đồng, theo luật, 2 bên phải ký phụ lục bổ sung hợp đồng trong đó có thoả thuận về đơn giá thanh toán để làm cơ sở cho việc thanh toán. Với tình huống của bạn có phát sinh khối lượng công tác A ở hạng mục khối nhà chính thì khi ký phụ lục bổ sung hợp đồng có thể thoả thuận đơn giá thanh toán theo đơn giá công tác A đã thoả thuận đối với khối nhà phụ để thanh toán.
2. Trường hợp hợp đồng đã ký dùng loại đèn A nhưng khi thực hiện CĐT đề nghị chuyển qua loại đèn B cũng phải ký phụ lục bổ sung hợp đồng và thoả thuận giá thanh toán đối với đèn B và khi thanh toán sẽ thanh toán theo đơn giá đèn B.

Quiet Quasimodo

Thành viên rất nhiệt tình
Theo tôi:
1. Đối với những khối lượng phát sinh ngoài phạm vi hợp đồng, theo luật, 2 bên phải ký phụ lục bổ sung hợp đồng trong đó có thoả thuận về đơn giá thanh toán để làm cơ sở cho việc thanh toán. Với tình huống của bạn có phát sinh khối lượng công tác A ở hạng mục khối nhà chính thì khi ký phụ lục bổ sung hợp đồng có thể thoả thuận đơn giá thanh toán theo đơn giá công tác A đã thoả thuận đối với khối nhà phụ để thanh toán.
2. Trường hợp hợp đồng đã ký dùng loại đèn A nhưng khi thực hiện CĐT đề nghị chuyển qua loại đèn B cũng phải ký phụ lục bổ sung hợp đồng và thoả thuận giá thanh toán đối với đèn B và khi thanh toán sẽ thanh toán theo đơn giá đèn B.
Khối lượng phát sinh (kể cả việc chuyển đổi loại đèn A sang B cũng được coi là phát sinh), được các bên ký xác nhận bằng văn bản. Cách xác định đơn giá phát sinh đã có quy định cụ thể. Sau đó hai bên thỏa thuận ký phụ lục hợp đồng làm cơ sở thi công, nghiệm thu, thanh toán.

Qua đó, em hoàn toàn nhất trí với quan điểm của thầy. Cảm ơn thầy.

NGUYỄN CHÍ TÂM

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Nhất trí với các Bác ở nội dung trả lời câu hỏi thứ nhất.
Nhưng ở câu thứ 2 theo em không nên cho thanh toán tạm thời như vậy được. Vì đèn B có đơn giá khác đèn A. Mặt khác sự thay đổi nếu có văn bản pháp lý đi nữa cũng không được cho thanh toán tạm như vậy được. Mà theo em, ở mục này phát giảm luôn. Sau đó đưa mục đèn này vào PL04 sau khi làm xong thủ tục duyệt giá xong thì thanh toán cho loại đèn B này.
Nếu cho thanh toán tạm như vậy là thiếu cơ sở pháp lý, do đơn giá đèn B chưa chắc là bằng giá đèn A, bao giờ cũng thấp hơn. Tội nghiệp Tư vấn giám sát. Vì TVGS là người chịu trách nhiệm về xác nhận và nghiệm thu thanh toán.

• Like
Các tương tác: reovt

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới