Mình xin hỏi về hợp đồng xây lắp giữa B và B"

liembqlda

Thành viên nhiều triển vọng
Mình là chủ đầu tư ký kết hợp đồng thi công với cty A, sao một thời gian cty A lại ký kết hợp đồng với cty B và cty A ủy quyền toàn bộ công việc (thi công, thanh quyết toán, bảo hành....) cho cty B. Mình thanh toán cho cty B theo nội dung ủy quyền. Vậy trường hợp đó đúng hay sai? văn bản nào quy định? Nhờ các bác cho mình ý kiến. Mình cám ơn!

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Mình là chủ đầu tư ký kết hợp đồng thi công với cty A, sao một thời gian cty A lại ký kết hợp đồng với cty B và cty A ủy quyền toàn bộ công việc (thi công, thanh quyết toán, bảo hành....) cho cty B. Mình thanh toán cho cty B theo nội dung ủy quyền. Vậy trường hợp đó đúng hay sai? văn bản nào quy định? Nhờ các bác cho mình ý kiến. Mình cám ơn!
Trường hợp này không cho phép. Tuy nhiên, vấn đề trên, bạn xem hợp đồng ký giữa bạn và nhà thầu thi công (có thể tham khảo thêm hồ sơ mời thầu, hồ sơ dự thầu và các văn bản khác có liên quan). Thường là hợp đồng xây dựng này không cho phép nhà thầu chuyển giao toàn bộ phần nghĩa vụ hợp đồng cho nhà thầu khác.

cuteott

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Đúng rồi! Mình nhớ nội dung trong mẫu Hợp đồng thi công xây dựng theo mẫu của Bộ Kế hoạch và đầu tư ban hành thì Hợp đồng lập giữa Chủ đầu tư (Bên A) với Đơn vị thi công (Bên B) thì hai bên không được giao hợp đồng cho bên thứ 3. (Trừ trường hợp là thầu phụ đã được Chủ đầu tư chấp thuận).
Trường hợp của bạn theo Luật đấu thầu có thể gọi là bán thầu (Không thể được và cũng không cho phép)