Mô tả hoạt động của 1 BMS

tvgs

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Tớ mới lục lại đám tài liệu trong máy thì thấy có file này, đọc lại cũng thấy khá là cơ bản (không diễn giải quá lòng vòng), tớ nghĩ là tài liệu này dùng để nhập môn BMS cho những ai bắt đầu tìm hiểu (giống tớ).
Mời cả nhà tham khảo, có gì không ổn hoặc hay ho thì cho tớ xin cái feedback vào đây nhé
Mã:
http://www.box.net/shared/2b15700yqo

File đính kèm

• Mo ta chi tiet dieu khien-FPTproject.doc
    229 KB · Đọc: 1.289
D

duythangibs

Guest
Hệ thống BMS của Honeywell

Công ty mình đang làm về BMS của Honeywell, bác nào quan tâm thì vào đây tìm hiểu nhé:
Mã:
https://buildingsolutions.honeywell.com/Cultures/en-US/ServicesSolutions/BuildingManagementSystems/

Intelligent Buildings Solution (IBS.,JSC)
Nguyen Duy Thang (Mr)
Technical Manager
Mobile: +84- 916186090
Email: thangnguyenduy@gmail.com.
Skype name: duythang1805
No 02 Tran Thanh Tong Str.,
Hai Ba Trung Dist., Hanoi, Vietnam.

Last edited by a moderator:

tvgs

Tớ nhớ đã có lần đi tham dự một hội chợ được xem phần mềm mô phỏng BMS của Siemens, kết lắm mà ko kiếm được. Ko biết bên Honeywell có ko ạh?

Đào Xuân Sơn

Thành viên rất triển vọng
Nhìn chung giai phap BMS cũng không có gì quá đặc biệt, nó chỉ là sự kết hợp của nhiều công nghệ lại trong một hệ điều hành chung mà thôi. Tài liệu bản vẽ thì không có nhưng tài liệu thuyết minh giới thiệu sơ bộ thì mình có. Tối về mình Scan xong sẽ up lên cho các bạn đọc.
Nếu bạn sử dụng Honeywell thì giá cao hon SM đó

tvgs

Tớ cũng chưa có điều kiện để xác định giá cả vì tớ chưa đụng cái dự án nào đủ tầm để dùng BMS cả, mọi thứ vẫn chỉ là trên giấy tờ thôi. Bác có tài liệu gì hay thì up lên cho tớ tham khảo với :D

M

master2007

Guest
Cảm ơn các bác

Các bác có tài liệu về BMS của Johnson ko? Bác nào có post lên cho anh em cùng tham khảo. Cảm ơn các bác nhiều

T

Tran Tien Truong

Guest
Tớ mới lục lại đám tài liệu trong máy thì thấy có file này, đọc lại cũng thấy khá là cơ bản (không diễn giải quá lòng vòng), tớ nghĩ là tài liệu này dùng để nhập môn BMS cho những ai bắt đầu tìm hiểu (giống tớ).
Mời cả nhà tham khảo, có gì không ổn hoặc hay ho thì cho tớ xin cái feedback vào đây nhé
Mã:
http://www.box.net/shared/2b15700yqo
Cảm ơn huynh nhé! Đệ mới nhập môn. Có gì xin chỉ dạy thêm nha.
Pls, contact me at tientruong01_dtd@yahoo.com.

HkDng

Thành viên có triển vọng
Công ty mình đang làm về BMS của Honeywell, bác nào quan tâm thì vào đây tìm hiểu nhé:
Mã:
https://buildingsolutions.honeywell.com/Cultures/en-US/ServicesSolutions/BuildingManagementSystems/
Intelligent Buildings Solution (IBS.,JSC)
Nguyen Duy Thang (Mr)
Technical Manager
Mobile: +84- 916186090
Email: thangnguyenduy@gmail.com.
Skype name: duythang1805
No 02 Tran Thanh Tong Str.,
Hai Ba Trung Dist., Hanoi, Vietnam.

Công ty gì mà phải dùng free google email???

Không có nổi 1 email cho nhân viên à???

ngocduycv

Thành viên có triển vọng
Đừng nói nhau như thế chứ. Tôi thấy hay mà. Nếu tốt hơn thì bạn post lên đi cho bà con coi.

L

light2008

Guest
Công ty gì mà phải dùng free google email???

Không có nổi 1 email cho nhân viên à???

Có gì lạ đâu nhỉ?
Dùng fre mail (email cá nhân) trao đổi càng tỏ thiện chí mà!
Dùng email Công ty để tỏ ra oách cũng cahngử đểlàm gì.cốt yếu là hiệu quả mang lại
Email chỉ là phương tiện thôi!

Chutmayman

Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
S

spk53

Guest
các bác cho em hỏi bms tòa nhà fpt dùng của hãng nào vậy.

S

spk53

Guest
em chào các bác. em dang làm đồ án bên hệ thống bms dk HVAC nhưng không biết nhiếu về ME các bác cho e hỏi vê sơ đồ chiller của tòa nhà fpt với(file bms 003):
căn cứ theo sơ đồ schematic diagram for chiller control thì các tín hiệu cần dk là:
1.dk trơn tốc độ động cơ: dùng tín hiệu FM, có phải diều khiển tốc độ dựa vào biến tần không?
2.dk trơn van bypass : dùng tín hiệu DP
3.Đk ON/OFF Chiller(em thấy Chiller này chỉ có tín hiệu dk là ON/OFF mà ko có tín hiệu dk trơn nào khác?) vậy là chiller luôn họat động với 1 mức công suất?
4 giải thích giúp em tác dụng của expansion tank với? sao em không thấy tháp giải nhiệt vậy??

vnt3140

Thành viên mới
em chào các bác. em dang làm đồ án bên hệ thống bms dk HVAC nhưng không biết nhiếu về ME các bác cho e hỏi vê sơ đồ chiller của tòa nhà fpt với(file bms 003):
căn cứ theo sơ đồ schematic diagram for chiller control thì các tín hiệu cần dk là:
1.dk trơn tốc độ động cơ: dùng tín hiệu FM, có phải diều khiển tốc độ dựa vào biến tần không?
2.dk trơn van bypass : dùng tín hiệu DP
3.Đk ON/OFF Chiller(em thấy Chiller này chỉ có tín hiệu dk là ON/OFF mà ko có tín hiệu dk trơn nào khác?) vậy là chiller luôn họat động với 1 mức công suất?
4 giải thích giúp em tác dụng của expansion tank với? sao em không thấy tháp giải nhiệt vậy??
sogoku_53@yahoo.com.vn
Mình làm cái này nên có một số thông tin:
1. Tốc độ động cơ được điều khiển theo chênh lệch áp suất đường ống cấp - đường ống hồi và lưu lượng nước cài đặt.
2. Van bypass điều khiển theo chênh áp đường ống cấp và hồi tổng, khi chênh áp lớn hơn giá trị cài đặt van bypass sẽ mở ra. Độ mở van bypass phụ thuộc vào chênh lệch áp suất trên hai đường ống.
3. Hệ BMS chỉ gọi chiller chạy, giám sát trạng thái hoạt động và báo lỗi của chiller. Mỗi chiller có nhiều lốc máy, số lượng lốc hoạt động được điều khiển bởi mạch điều khiển bên trong chiller (để ổn định nhiệt độ ra bằng giá trị cài đặt).
4. Expansion tank dùng để cấp nước thêm vào hệ thống nước của chiller. Trong quá trình hoạt động có thất thoát nước ra khỏi đường ống, nước sẽ được bơm tự động vào đường ống.
5. Không có tháp giải nhiệt bời vì hệ thống chiller tòa nhà FPT là loại giải nhiệt gió. (Giải nhiệt bằng quạt phía trên chiller).