Mọi người ơi Dịch giúp mình thuât ngữ này với

• Khởi xướng blue
  • Ngày gửi
B

blue

Guest
Suất vốn đầu tư
Giá trị xây lắp trước thuế
thẩm định và thẩm tra dự toán
thanks alot

G

goldenfish

Guest
Mời blue tham khảo phần dịch của mình
Suất vốn đầu tư: Investment rate
Giá trị xây lắp trước thuế: Construction cost before tax
thẩm định và thẩm tra dự toán: Cost estimate verification and appraisal.
Thân chúc thành côngx(

H

Hugolina

Guest
Theo tớ cần lưu ý một số điểm này:

- Khi dịch cụm từ "giá trị xây lắp" cần chú ý là khái niệm về chi phí xây dựng giữa ta và tây có sự khác nhau. Theo Nghị định 99 thì chi phí xây dựng bao gồm chi phí xây dựng các công trình, hạng mục công trình; chi phí phá và tháo dỡ các vật kiến trúc cũ; chi phí san lấp mặt bằng xây dựng; chi phí xây dựng công trình tạm, công trình phụ trợ phục vụ thi công; nhà tạm tại hiện trường để ở và điều hành thi công. Còn ở nước ngoài, chi phí xây dựng công trình là toàn bộ phần giá trị tính vào hợp đồng với nhà thầu. (Xem định nghĩa dưới đây).

The direct contractor costs for labor, material, equipment, and services; contractors overhead and profit; and other direct construction costs. Construction cost does not include the compensation paid to the architect and engineer and consultants, the cost of the land, rights-of-way or other costs which are defined in the contract documents as being the responsibility of the owner.
(Nguồn: http://www.a-p.com/insights/glossary/?q=c)

Tớ cũng thấy thường dùng pretax cho các chi phí trước thuế hơn.

- Về thẩm định và thẩm tra, thường thẩm định dùng từ appraisal, còn thẩm tra là xác minh lại, nên có thể dùng verification. Như em Cá nên đổi ngược lại trật tự từ chút nhỉ.

G

goldenfish

Guest
Tks chị Hugolina. Đồng ý với chị là thường thì thẩm định ta dùng từ appraise (appraisal) còn thẩm tra là verify (verification). Em để vậy vì em thấy hay dùng là thẩm tra và thẩm định dự toán và lúc đọc thì trong đầu em cũng nghĩ là bạn ý viết là thẩm tra và thẩm định dự toán. :">. Sorry nhá

Còn cái từ pretax, em cũng đã gặp rồi. Tuy nhiên, trong TV mình thỉnh thoảng cũng gặp cái cụm từ "chi phí chịu thuế tính trước" cũng đùng từ pretax mà em thì chưa thể khẳng định được hai cái đó có giống nhau không nên em để thế cho nó lành. :D
Many tks

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới