Muốn đưa dữ liệu vào cột đơn giá tháng làm thế nào?

tantrangdo

Thành viên rất triển vọng
Cho hỏi muốn đưa dữ liệu vào cột đơn giá tháng 1 ( đơn giá mới nhất cập nhật được đưới dạng filie excel ) vao csdl cua gxd làm thế nào

DutoanGXD

SmartSoftware
Cho hỏi muốn đưa dữ liệu vào cột đơn giá tháng 1 ( đơn giá mới nhất cập nhật được đưới dạng filie excel ) vao csdl cua gxd làm thế nào

Bước 1. Bạn tìm file giá vật tư (VD: GvtHaNoi2011.csv, thường ở trong thư mục C:\Du toan GXD\Dulieu\HaNoi2011).
Bước 2. Kích đúp vào file đó sẽ mở ra bằng Excel (lưu ý, nếu Dự toán GXD đang chạy, có thể file đó sẽ ở dạng Read-Only, vì vậy bạn nên đóng Dự toán GXD trước khi chỉnh sửa csv).
Bước 3. Nhập dữ liệu của bạn vào các cột tháng 1, tháng 2, tháng 3... Dự toán GXD cho phép bạn nhập số liệu vào khoảng 16.327 cột tương đương với khoảng 1.360 năm. Khi chạy chiết tính đơn giá chi tiết, tổng hợp và chênh lệch vật tư hoặc tính bảng giá trị vật tư chỉ việc chọn cột phù hợp là OK.

Vì trong file GVT.csv này có rất nhiều loại vật liệu (khoảng 1600 loại để thực hiện các công tác thuộc 3 bộ định mức 1776+1777+1779). Trong khi dự toán công trình của bạn không bao giờ sử dụng hết 1600 loại đó, bạn chỉ có nhu cầu nhập giá cho một số loại thôi.
Công việc tìm kiếm ra những loại vật liệu bạn sử dụng trong số 1600 loại đó sẽ trở nên khó khăn và vất vả nếu bạn không theo một vài chỉ dẫn sau:
Cách 1. Dùng lệnh Ctrl+F gõ tên loại vật liệu hoặc mã hiệu vật liệu để tìm đến vị trí nhập giá. Lưu ý gõ font Unicode nhé.
Cách 2. (Nên dùng) cứ làm bảng dự toán bình thường, kết xuất bảng TH&CLVT, nhập giá cho các vật liệu ở đó. Dùng vlookup theo mã vật liệu hoặc tên để đưa vào GVT.csv. Sử dụng file GVT.csv này cho nhiều hạng mục khác hoặc cho cả quá trình điều chỉnh giá, bù trừ, thanh toán, quyết toán sau này.
Bạn xem thêm ở đây nhé:

Cách 3. Mở Dự toán GXD, trên menu Dữ liệu chọn lệnh Giá vật tư. Lệnh này sẽ mở file GVT.csv, bạn có thể dùng thanh cuộn hoặc hộp tìm kiếm để tìm vật liệu. Sau đó bấm vào nút Sửa để đưa giá vào.

Cách 4
. Các chuyên gia lập trình đang cày đêm ngày nghiên cứu tính năng này. Sau khi bạn nhập giá vật liệu vào bảng TH&CLVT, bấm một lệnh sẽ tự đưa vào cột được chọn trong file GVT.csv. Wait and hope, please!

File đính kèm

• Huong-dan-dien-du-lieu-vao-GVT.doc
    908 KB · Đọc: 248

tantrangdo

làm ơn cho em hỏi việc điền các thông số ở sheet ts như thế nào cho đúng. Giả sử em lập dự toán dùng bộ đơn giá sơn la 2006 và cần lập đự toán 2009 thì khí đó các thông số về lttv thì em phải nhập theo bộ đơn giá em dùng tại thời điểm lập dự toán phải không ah? và giá nhiên liệu cũng vậy có 2 phần nhập giá nhiên liệu em cũng phải nhập như vậy đúng không ah ? và khi đó thì không cần dùng đến hệ số điều chỉnh dự toán nữa đúng không ? em xin cam ơn các bác nhiều !

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Lương tối thiểu chung và lương tối thiểu vùng bạn điền lương tối thiểu chung và lương tối thiểu vùng ở thời điểm hiện tại. Còn giá nhiên liệu, năng lượng thì : giá gốc điền theo quá nhiên liệu, năng lượng trong cuốn đơn giá của tỉnh mà bạn đang sử dụng. Giá thời điểm thì dùng giá hiện tại. Các hệ số điều chỉnh theo hướng dẫn riêng của các địa phương.
Chúc bạn thành công!

tantrangdo

Thầy Thế Anh cho em hỏi:
Câu 1: Khi tính giá ca máy thi công. Nếu tính theo phần
mềm thì Gcmdc=Ggốc + Ctldc + Cnldc - Ctcg - Cnldc gốc ở đây theo đơn giá Sơn La 2006 với thông số là định mức gốc, còn dc ở đây tính theo giá lương mới và nhiên liệu mới, em xuất bảng giá ca máy theo pp đơn giản.
Trong khi đơn vị chủ đầu tư lại tính theo cách sau : Gcmdc=Ggốc x 1.197 x 1.08 + DeltaCLNC + DeltaCLNL mà họ tính ở đây lại kok có định mức hào phí nhiên liệu phụ cho ca máy thậm chí họ lấy DeltaCLNL =0 tức là Gcmdc=Ggốc x 1.197 x 1.08 + DeltaCLNC mà DeltaCLNC=Luong 830 - Luong 730 = Luong 730 X (830/730 - 1 )
Kết luận: Em thấy hai phương pháp làm phần mền và họ làm cho hai kết quả khác nhau. vậy thầy cho em hỏi pp nào thì đúng pp nào cho kết quả đúng em có gửi file đính kèm thầy xem giúp em ! thầy cho em hỏi thêm là khi nào thì ta dùng hệ số 1.197x1.08 (dùng pp nào thì dùng đến nó)?

Câu 2: Khi dùng DT GXD em đã hiện sheet nhancong và NLTL và đã thực hiện đổi nhóm nhân công nhưng khi tính đến GCM thì giá nhân công lái máy lại ko tính đúng nhóm là sao ah ?

Câu 3: Cho em hỏi là khi nào ta phải dùng đến hệ số điều chỉnh dự toàn mà theo các sở xây dựng hướng dẫn ? Em chưa hiểu về điều này !

Câu 4: Nếu dùng đơn giá 2006 mà làm dự toàn xây dựng năm 2012 thì phải quan tâm những điều gì vì dùng DT GXD nên kok có cơ sở dữ liệu mới của tỉnh Sơn La 2012?

Câu 5: Thế các tỉnh chưa kịp đưa ra công văn hướng dẫn dự toán thì phải làm thế nào?

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
:Câu 1: Khi tính giá ca máy thi công. Nếu tính theo phần mềm thì Gcmdc=Ggốc + Ctldc + Cnldc - Ctcg - Cnldc gốc ở đây theo đơn giá Sơn La 2006 với thông số là định mức gốc, còn dc ở đây tính theo giá lương mới và nhiên liệu mới, em xuất bảng giá ca máy theo pp đơn giản.
Trong khi đơn vị chủ đầu tư lại tính theo cách sau : Gcmdc=Ggốc x 1.197 x 1.08 + DeltaCLNC + DeltaCLNL mà họ tính ở đây lại kok có định mức hao phí nhiên liệu phụ cho ca máy thậm chí họ lấy DeltaCLNL =0 tức là Gcmdc=Ggốc x 1.197 x 1.08 + DeltaCLNC mà DeltaCLNC=Luong 830 - Luong 730 = Luong 730 X (830/730 - 1 )
Kết luận: Em thấy hai phương pháp làm phần mềm và họ làm cho hai kết quả khác nhau. vậy thầy cho em hỏi pp nào nào cho kết quả đúng em có gửi file đính kèm thầy xem giúp em ! thầy cho em hỏi thêm là khi nào thì ta dùng hệ số 1.197x1.08 (dùng pp nào thì dùng đến nó)?
Dự toán GXD xây dựng thuật toán điều chỉnh giá ca máy bám theo hướng dẫn tại Điều 9 của Thông tư 06/2010/TT-BXD của Bộ Xây dựng. Trong đó công thức Gcmdc=Ggốc + Ctldc + Cnldc - Ctcg - Cnldc được giả thiết là nguyên giá không đổi. Vì thực tế, hầu như nhà thầu không bảo vệ được vấn đề nguyên giá máy thay đổi. Thông tư 06/2010/TT-BXD của Bộ Xây dựng hướng dẫn phương pháp xác định giá ca máy và thiết bị thi công và các văn bản khác của Nhà nước mang tính định hướng và có xu hướng phân quyền cho chủ đầu tư tự quyết. Phép tính điều chỉnh của Chủ đầu tư theo quan điểm của họ phù hợp với từng điều kiện cụ thể của công trình. Việc không tính hao phí nhiên liệu phụ cho ca máy là không đúng, vì thực tế máy móc hoạt động phải có hao phí này. Công thức Luong 830 - Luong 730 = Luong 730 x (830/730 - 1) chưa chuẩn theo toán học (vì trong công thức tính lương có phần tính theo LTTC và LTTV, không rút ra được hệ số chung như trước kia chỉ có 1 mức lương nữa). Nhưng CĐT được phân quyền và ở giai đoạn lập dự toán có thể đưa ra công thức gần đúng cũng chấp nhận được.
Còn hệ số 1,197 và 1,08 bạn phải tìm văn bản quy định về hệ số này rồi xem kỹ mới biết khi nào sử dụng, khi nào không.
Câu 2: Khi dùng DT GXD em đã hiện sheet nhancong và NLTL và đã thực hiện đổi nhóm nhân công nhưng khi tính đến GCM thì giá nhân công lái máy lại ko tính đúng nhóm là sao ah ?
Bạn nói chưa rõ, ko đúng nhóm thì nó là nhóm mấy? Nhưng qua email bạn gửi tôi thì tôi đoán là buổi học về giá ca máy bạn trốn học. Lương nhân công lái máy luôn luôn là nhóm II. Dự toán GXD rất chuẩn mực khi kết nối tiền lương nhân công lái máy. Nội dung chuyên môn sâu về lương thợ lái máy luôn được tôi trao đổi kỹ trên lớp học với kinh nghiệm thẩm tra rất nhiều công trình lớn nhỏ.
Chỉ khi ẩn đi thì có một số ít trường hợp sheet NC XD bị nối sai sang nhóm II, và bản fix lỗi đã được thông báo ở đây.
Câu 3: Cho em hỏi là khi nào ta phải dùng đến hệ số điều chỉnh dự toàn mà theo các sở xây dựng hướng dẫn ?
Đọc chính văn bản đó hướng dẫn, nó sẽ nói cái gì sẽ áp dụng được. VD: Dự toán lập theo đơn giá số ... của UBND tỉnh... thì được điều chỉnh với hệ số nhân công, máy như sau...
Câu 4: Nếu dùng đơn giá 2006 mà làm dự toàn xây dựng năm 2012 thì phải quan tâm những điều gì vì dùng DT GXD nên kok có cơ sở dữ liệu mới của tỉnh Sơn La 2012?
Bù chênh lệch vật liệu, dùng hệ số điều chỉnh nhân công, máy thi công về thời điểm hiện tại. Hệ số điều chỉnh nhân công, máy thi công tra văn bản hướng dẫn của tỉnh Sơn La (SXD hoặc UBND). Không có văn bản thì bù chênh lệch nhân công và máy thi công như bù chênh lệch vật liệu - vấn đề này Dự toán GXD đã xử lý hoàn hảo.
Câu 5: Thế các tỉnh chưa kịp đưa ra công văn hướng dẫn dự toán thì phải làm thế nào?
Xem câu 4 hoặc là tắc. Mọi ngả đường đều đến thành Rome. Tùy bạn chọn con đường đi cho nhanh.

tantrangdo

Thầy Thế Anh ơi! cho em hỏi với theo công văn số 581/SXD-HD ngày 06/7/2011 về việc hướng dẫn điều chỉnh dự toán công trình theo mức lương tối thiểu mới từ ngày 01/01/2011 thì có hệ số điều chỉnh như sau ! vùng IV có LTTV = 830 khi đó có, Kđc NC = 2.37, Kđc MTC = 1.197*1.08 vậy thầy cho em hỏi cách dùng hệ số này khi lập dự toàn và khai báo như thế nào trong phần mềm GXD?
Khi dùng hệ số này thì có cần tính chênh lệch nhân công cũng như chênh lệch giá nhiên liệu và chêng lệch giá ca máy nữa không aj. Em cảm ơn thầy!

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Thầy Thế Anh ơi! cho em hỏi với theo công văn số 581/SXD-HD ngày 06/7/2011 về việc hướng dẫn điều chỉnh dự toán công trình theo mức lương tối thiểu mới từ ngày 01/01/2011 thì có hệ số điều chỉnh như sau ! vùng IV có LTTV = 830 khi đó có, Kđc NC = 2.37, Kđc MTC = 1.197*1.08 vậy thầy cho em hỏi cách dùng hệ số này khi lập dự toàn và khai báo như thế nào trong phần mềm GXD?
Khi dùng hệ số này thì có cần tính chênh lệch nhân công cũng như chênh lệch giá nhiên liệu và chêng lệch giá ca máy nữa không aj. Em cảm ơn thầy!
- Bạn có thể khai bảo hệ số NC, MTC thứ nhất trong sheet Ts của phần mềm. Nếu có 2 hệ số thì hệ số thứ 2 bạn vào sheet Gxd hoặc Gld khai thêm hệ số thứ 2 vào cột HS2. Nhìn cột công thức tính toán khi thấy có 2 hệ số là được.
- Công văn số 581/SXD-HD ra ngày 06/7/2011 hướng dẫn từ 1/1/2011 nhưng mới đây có Nghị định 31/2012 mức lương mới hơn thực hiện từ 1/5/2012. Như vậy bạn chỉ cần trả lời câu hỏi Công văn 581 có dự đoán trước được cho Nghị định 31/2012 không? sẽ thấy rằng, điều chỉnh xong bằng CV 581 rồi thì phải có công văn hướng dẫn điều chỉnh theo Nghị định 31 tiếp nữa.
- Bạn nên bù theo một trong hai cách: Dùng hệ số điều chỉnh hoặc bù chênh lệch không nên dùng hỗn hợp vì rất khó khăn. Bởi vì điều chỉnh hệ số chỉ đến thời điểm văn bản có hiệu lực, khi chế độ chính sách điều chỉnh lại phải có văn bản điều chỉnh tiếp, trong khi người ta lại chưa ban hành văn bản, tách ra điều chỉnh chênh lệch tiếp thì ko được.

tantrangdo

cho em hỏi Thầy Thế Anh là tại sao khi em kểt nối sheet NC vời sheet TH&CLVT thì lại không được, mà nhân công trong sheet TH&CLVT nó lại cứ nối với sheet TS là sao ạ khí đó giá nhân công lại bằng giá gốc! em cảm ơn .

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
cho em hỏi Thầy Thế Anh là tại sao khi em kểt nối sheet NC vời sheet TH&CLVT thì lại không được, mà nhân công trong sheet TH&CLVT nó lại cứ nối với sheet TS là sao ạ khí đó giá nhân công lại bằng giá gốc! em cảm ơn .
Đã có 1 lần tôi bị trường hợp như bạn, tôi không nhớ ở phiên bản nào nhưng có lẽ ở các phiên bản cũ. Sau khi copy toàn bộ mã hiệu ra excel và chạy lại thì không còn bị. Bạn thử với các công tác mới xem sao. Có gì phản hồi lại nhé.

tantrangdo

Thầy ơi cho em hỏi là:khi em nhập công tác giả sử là sxld thép neo anke và bơm vữa xi măng M300, khi phân tích đơn giá chiết thì kok ra đơn giá chiết tính cho vữa M300. Vì vữa M300 trong công tác neo ankekhi làm mố cầu trên nền đá thì phải có phụ gia hóa dẻo vậy em muốn ĐGCT riêng vữa M300 có phụ gia trông công tác đóthì em phải xử lý như thế nào trông phần mềm Giá Xây Dựng?

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Ở phiên bản Dự toán GXD mới nhất có bổ sung lệnh Không phân tích vữa vào menu chuột phải, vấn đề bạn hỏi sẽ dễ dàng hơn: Chỉ việc kích vào công tác đó rồi kích phải chọn lệnh trên là OK.
Nếu bạn chưa cập nhật bản mới nhất, bạn vào sheet Dutoan XD, unhide cột B và C ra, xóa mã vữa ở công tác đó đi. Khi bạn thực hiện Chiết tính đơn giá, phần mềm sẽ không phân tích ra X, C, D, N nữa. Tại đơn giá đó dòng giá 1m3 vữa phần mềm sẽ để trống. Bạn sang sheet PLV chiết tính giá vữa rồi nối vào chỗ đơn giá còn trống (có lệnh nối PLV với DGCT).
Mặc định Dự toán GXD để ẩn sheet PLV, để hiển thị lên bạn tìm trong menu Chi phí xây dựng sẽ có lệnh Bảng cấp phối giá vữa -> Phân tích cấp phối và giá vữa. Khi đó phần mềm sẽ hiện lên sheet PLV (hoặc là trên Excel tìm lệnh để Unhide sheet PLV).

tantrangdo

Thầy ơi sao gọi là phầm mền GXD bản quyền mà không có chế độ tự động cập nhật phiên bản mới nhất, ví dụ như BKAV mà cứ phải download bản mới với những tính năng bổ sung mới là sao ạ ?

tantrangdo

Em đã làm như thầy nói, và cập nhật phiên bản mới rồi đã xóa mã vữa và cũng đã thực hiện lệnh không phân tích vữa,kết quả thì là không phân tích ra X,C,D,N. Nhưng phần giá vữa thì vẫn có phần mền lấy bằng giá gốc luôn. Ở đây em muốn hỏi là Vữa M300 nhưng em không muốn phân tích hao phí vật liệu ra theo ĐM mà em muốn có kết quả VXM M300 với thành phần là 1m3 VXM M300 với hào phí là X=1515Kg,N=637 lít,Phụ gia hóa dẻo=6.1 lít. Và nhập theo đơn giá để tính giá công tác AL.52210

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Em đã làm như thầy nói, và cập nhật phiên bản mới rồi đã xóa mã vữa và cũng đã thực hiện lệnh không phân tích vữa,kết quả thì là không phân tích ra X,C,D,N. Nhưng phần giá vữa thì vẫn có phần mền lấy bằng giá gốc luôn. Ở đây em muốn hỏi là Vữa M300 nhưng em không muốn phân tích hao phí vật liệu ra theo ĐM mà em muốn có kết quả VXM M300 với thành phần là 1m3 VXM M300 với hào phí là X=1515Kg,N=637 lít,Phụ gia hóa dẻo=6.1 lít. Và nhập theo đơn giá để tính giá công tác AL.52210
Tôi không hiểu giá vữa vẫn có phần mềm lấy bằng giá gốc luôn là thế nào? Bạn có thể tìm một chương trình quay video lại được ko?
Còn muốn có VXM M300 với thành phần là 1m3 VXM M300 với hao phí là X=1515Kg,N=637 lít,Phụ gia hóa dẻo=6.1 lít thì có nhiều cách:
Đầu tiên bạn mở file PLV.csv lên. Sau đó copy lấy một dòng dữ liệu của VXM M300 có sẵn trong đó, đánh mã cho nó (thêm chữ a vào cuối mã có sẵn), sửa hao phí lại như cấp phối của bạn, lưu file lại.
Cách 1:
Khi tra mã AL.52210 trong sheet DutoanXD, bạn hiển thị cột B và C ra, đè mã vữa của bạn lên mã vữa phần mềm đã tra ra. Khi phân tích nó sẽ ra cấp phối như vậy.
Cách 2:
Bạn tra mã AL.52210 trong sheet DutoanXD, kích phải chuột chọn lệnh không phân tích vữa. Khi phân tích DGCT sẽ chỉ có dòng hao phí vữa. Trong sheet PLV bạn tra mã vữa của bạn để tính giá, rồi nối giá vữa đó vào DGCT của mã AL.52210.
Cách 3:
Mở file DM.csv lên, tìm đến mã AL.52210 thay mã vữa mặc định của phần mềm bằng mã vữa bạn mới bổ sung vào PLV. Từ lần tới cứ chiết tính đơn giá là phần mềm tính theo cấp phối vữa của bạn.
Nói chung Dự toán GXD có nhiều cách để đáp ứng vấn đề này, nếu bạn biết rõ thì rất uyển chuyển và linh hoạt. Vì thế, tôi mới nói bạn tham gia làm một bộ dữ liệu Csv Sơn La 2011 của Dự toán GXD, bạn sẽ thấu hiểu rất nhiều thứ.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới