Ngày nghiệm thu trước ngày xuất kết quả thí nghiệm: đúng hay sai?

Taraxacum

Thành viên mới
Tham gia
22/6/10
Bài viết
2
Điểm tích cực
2
Điểm thành tích
3
Tuổi
36
Các bác cho mình hỏi với:
Hiện nay công trình mình đang thi công thì ngày nghiệm thu công việc (đắp đất, sỏi đỏ, đá ....) trước ngày xuất kết quả thí nghiệm không biết có đúng không?
Bên thí nghiệm nói là chỉ cần ngày chứng kiến thí nghiệm tại hiện trường trùng hoặc trước ngày ký nghiệm thu là được.
 

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Tham gia
8/10/08
Bài viết
1.214
Điểm tích cực
576
Điểm thành tích
113
Các bác cho mình hỏi với:
Hiện nay công trình mình đang thi công thì ngày nghiệm thu công việc (đắp đất, sỏi đỏ, đá ....) trước ngày xuất kết quả thí nghiệm không biết có đúng không?
Bên thí nghiệm nói là chỉ cần ngày chứng kiến thí nghiệm tại hiện trường trùng hoặc trước ngày ký nghiệm thu là được.
Cảm ơn bạn đã đặt câu hỏi.

Theo quy định tại Điều 20 - Thông tư số 10/2013/TT-BXD ngày 25/7/2013, việc nghiệm thu công việc xây dựng phải có kết quả thí nghiệm, đo lường. Nên việc nghiệm thu công việc trước khi có kết quả thí nghiệm là không đúng quy định.
 

Taraxacum

Thành viên mới
Tham gia
22/6/10
Bài viết
2
Điểm tích cực
2
Điểm thành tích
3
Tuổi
36
Vậy nếu các trường hợp này trước ngày 25/7/13 thì được phải không bác?
 

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Tham gia
8/10/08
Bài viết
1.214
Điểm tích cực
576
Điểm thành tích
113
Vậy nếu các trường hợp này trước ngày 25/7/13 thì được phải không bác?
Trước đó lại càng không được khi mà một loạt văn bản hướng dẫn có quy định tương tự (TCVN 371-2006, NĐ 209/2004/NĐ-CP, Thông tư 27/2009/TT-BXD v.v...)
 

chinhbillgates

Thành viên có triển vọng
Tham gia
9/2/09
Bài viết
7
Điểm tích cực
0
Điểm thành tích
1
Tuổi
38
Không bao giờ có thể nghiệm thu khi chưa có kết quả thí nghiệm (cũng như không bao giờ có bằng đại học khi chưa biết kết quả thi tốt nghiệp)
 

kontumcity

Thành viên rất triển vọng
Tham gia
2/10/12
Bài viết
26
Điểm tích cực
20
Điểm thành tích
8
Sẵn đây cho em hỏi nghiệm thu bê tông sàn thì như thế nào ? có phải ngày nghiệm thu là ngày đổ bê tông không? Hay là ngày có kết quả thí nghiệm nén mẫu bê tông?
 

freeway2207

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Tham gia
18/2/11
Bài viết
37
Điểm tích cực
20
Điểm thành tích
8
Tuổi
34
Sẵn đây cho em hỏi nghiệm thu bê tông sàn thì như thế nào ? có phải ngày nghiệm thu là ngày đổ bê tông không? Hay là ngày có kết quả thí nghiệm nén mẫu bê tông?
Ngày nghiệm thu công tác đổ bê tông của bạn sẽ tiến hành sau khi bạn có kết quả thí nhiệm nén mẫu để xác định cường độ của bê tông.
 

NGUYỄN CHÍ TÂM

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Tham gia
8/4/10
Bài viết
141
Điểm tích cực
352
Điểm thành tích
63
Tuổi
35
Nơi ở
Tiền Giang
Nghiệm thu bê tông

Trong miền Nam mình. Công tác nghiệm thu bê tông được phân rõ 2 bước:
Bước 1 vào ngày đổ bê tông sàn, lúc này đối tượng nghiệm thu là: chất lượng bê tông sàn mác 250. Kiểm tra cấp phối và độ sụt để làm cơ sở nghiệm thu.
Bước 2: Khi nén mẫu bê tông xác định Rn bê tông, lúc này đối tượng nghiệm thu là: cấu kiện của bê tông sàn. Kiểm tra bề mặt bê tông sau khi tháo ván khuôn và dựa trên cường độ nén mẫu của bê tông.
Tuy cách làm có hơi "phức tạp" nhưng mỗi một công đoạn đều có BBNT sẽ làm cho chất lượng công việc được kiểm soát chặt chẽ từng công đoạn.
Mong được học hỏi thêm, về vấn đề này!
 

kontumcity

Thành viên rất triển vọng
Tham gia
2/10/12
Bài viết
26
Điểm tích cực
20
Điểm thành tích
8
Trong miền Nam mình. Công tác nghiệm thu bê tông được phân rõ 2 bước:
Bước 1 vào ngày đổ bê tông sàn, lúc này đối tượng nghiệm thu là: chất lượng bê tông sàn mác 250. Kiểm tra cấp phối và độ sụt để làm cơ sở nghiệm thu.
Bước 2: Khi nén mẫu bê tông xác định Rn bê tông, lúc này đối tượng nghiệm thu là: cấu kiện của bê tông sàn. Kiểm tra bề mặt bê tông sau khi tháo ván khuôn và dựa trên cường độ nén mẫu của bê tông.
Tuy cách làm có hơi "phức tạp" nhưng mỗi một công đoạn đều có BBNT sẽ làm cho chất lượng công việc được kiểm soát chặt chẽ từng công đoạn.
Mong được học hỏi thêm, về vấn đề này!
Công trình mình làm hồi trước. Khi nghiệm thu bê tông cũng có 02 BBNT
1. Nghiệm thu : Thi công bê tông nghĩa là nghiệm thu công tác đổ bê tông
2. Nghiệm thu : Chất lượng bê tông nghĩa là khi có kết quả thí nghiệm nén mẫu bê tông
 

nguyendanghan

Thành viên có triển vọng
Tham gia
22/11/12
Bài viết
6
Điểm tích cực
11
Điểm thành tích
13
Tuổi
42
Mình có ý kiến thế này, công tác nghiệm thu bê tông sẽ có các biên bản: Nghiệm thu công tác đổ bê tông và nghiệm thu chất lượng bê tông (trong biên bản này buộc phải có kết quả thí nghiệm nén mẫu bê tông sau 28 ngày). Trường hợp nén mẫu R7 ngày đạt chỉ để nội suy cho kết quả R28 ngày, việc này để Tư vấn giám sát có căn cứ cho phép đơn vị thi công có thể triển khai các công việc tiếp theo. Nghiệm thu chất lượng bê tông buộc phải có kết quả nén mẫu R28.
 

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Nắp ga, song chắn rác Gang, Composite
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới

Top