Nghiệm thu công trình đưa vào sử dụng

• Khởi xướng ksxdthanhphuong
  • Ngày gửi
  • Tags Không có Sửa
K

ksxdthanhphuong

Guest
Bên công ty mình có thi công 1 công trình vốn ngân sách khoảng 2 tỷ, công trình đã xong và đưa vào sử dụng gần 8 tháng
Lúc trước BQL DA có mời các bên ra nghiệm thu nhưng Đơn vị thụ hưởng lấy lý do làm ko đẹp ( lỗi vệ sinh ko kỷ ) nên không ký biên bản nghiệm thu. Đến nay bên Thi công đã làm vệ sinh sạch đẹp mà ĐD Dvi thụ hưởng vẫn không ra nghiệm thu, các Bạn cho mình ý kiến làm gi bây giờ
Thanks all

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Chuyện nhỏ

Các bạn gặp tình huống đơn giản mà. Tôi đoán có lẽ các bạn thiếu kinh nghiệm trong vấn đề này.
1. Thứ nhất tôi nghĩ các bạn thiếu một chút " Gia vị" nên đơn vị chủ quản mới như vậy.
2. Thứ 2, cây ngay không sợ chết đứng. Nếu các bạn làm chất lượng tốt, khi đi nghiệm thu kể cả đơn vị chủ quản không nhận thì cũng vẫn phải làm biên bản. Nội dung biên bản là có một số lỗi yêu cầu đơn vị thi công sửa chữa và các bên phải ký biên bản ghi nhớ đó. Sau khi sửa chữa xong, bạn lại có giấy mời ( gửi bằng đường công văn hoặc đưa trực tiếp có ký nhận chứ không mời bằng điện thoại nhé). Khi đó đoàn nghiệm thu chỉ kiểm tra những mục còn tồn tại trong biên bản ghi nhớ lần trước. Tôi nghĩ đơn vị chủ quản không có lý do gì không ký biên bản nghiệm thu cả.
P/s. Nếu điều thứ 2 không làm được thì xem lại điều thứ nhất nhé!
Chúc thành công!

mailove123

Thành viên có triển vọng
Các bạn gặp tình huống đơn giản mà. Tôi đoán có lẽ các bạn thiếu kinh nghiệm trong vấn đề này.
1. Thứ nhất tôi nghĩ các bạn thiếu một chút " Gia vị" nên đơn vị chủ quản mới như vậy.
2. Thứ 2, cây ngay không sợ chết đứng. Nếu các bạn làm chất lượng tốt, khi đi nghiệm thu kể cả đơn vị chủ quản không nhận thì cũng vẫn phải làm biên bản. Nội dung biên bản là có một số lỗi yêu cầu đơn vị thi công sửa chữa và các bên phải ký biên bản ghi nhớ đó. Sau khi sửa chữa xong, bạn lại có giấy mời ( gửi bằng đường công văn hoặc đưa trực tiếp có ký nhận chứ không mời bằng điện thoại nhé). Khi đó đoàn nghiệm thu chỉ kiểm tra những mục còn tồn tại trong biên bản ghi nhớ lần trước. Tôi nghĩ đơn vị chủ quản không có lý do gì không ký biên bản nghiệm thu cả.
P/s. Nếu điều thứ 2 không làm được thì xem lại điều thứ nhất nhé!
Chúc thành công!
Quá chuẩn, chuyện như thế này luôn xảy ra khi có sự phối hợp không tốt giữa các bên liên quan.

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Bên công ty mình có thi công 1 công trình vốn ngân sách khoảng 2 tỷ, công trình đã xong và đưa vào sử dụng gần 8 tháng
Lúc trước BQL DA có mời các bên ra nghiệm thu nhưng Đơn vị thụ hưởng lấy lý do làm ko đẹp ( lỗi vệ sinh ko kỷ ) nên không ký biên bản nghiệm thu. Đến nay bên Thi công đã làm vệ sinh sạch đẹp mà ĐD Dvi thụ hưởng vẫn không ra nghiệm thu, các Bạn cho mình ý kiến làm gi bây giờ
Thanks all

Đúng là bác thiếu gia vị như hotmen nói rồi, chẳng có tiêu chuẩn nào cho công tác vệ sinh, cũng chẳng biết các bác đơn vị thụ hưởng cần tiêu chuẩn gì. Hay là các bác cần bác phải chơi đẹp hơn, hãy làm theo 2 ý kiến tư vấn của hotmen nhé. Chuẩn không cần chỉnh

hunter225

Quản trị cấp cao
Thanks all
Cái này bạn giống bên mình, nói thiệt mấy bác CĐT bây giờ có tuyệt chiêu " câu giờ"...giống mấy cầu thủ đá banh lắm..
Mình hiến cho bạn 1 cách:
- Họp tất cả các bên, BQL, nhà thầu, TVGS, đề xuất, :Kính thưa mấy anh, bên em còn thiếu, còn sót những cái gì, mấy anh cho chúng em cái Defect List, em sẽ làm theo và khi làm xong cái Defect này mấy anh vui lòng nghiệm thu cho chúng em"
Bạn xem thế nào nhá...:D

tranhaiduongvc11

Cái này bạn giống bên mình, nói thiệt mấy bác CĐT bây giờ có tuyệt chiêu " câu giờ"...giống mấy cầu thủ đá banh lắm..
Mình hiến cho bạn 1 cách:
- Họp tất cả các bên, BQL, nhà thầu, TVGS, đề xuất, :Kính thưa mấy anh, bên em còn thiếu, còn sót những cái gì, mấy anh cho chúng em cái Defect List, em sẽ làm theo và khi làm xong cái Defect này mấy anh vui lòng nghiệm thu cho chúng em"
Bạn xem thế nào nhá...:D

Đừng, đừng có cương quá. Đến giai đoạn cuối cùng là khâu khó khăn nhất, tốt nhất là phải dung hòa hunter ơi, nếu mà chiến đấu theo cách của hunter thì mình nghĩ sẽ họp nhiều lần thôi. Các anh mà đánh võng chưa ký biên bản đưa vào sử dụng thì quyết toán cực khổ.

hunter225

Quản trị cấp cao
Tổ chức cuộc họp giữa các bên mình nghĩ phải "như thế nào" thì mới ổn được :D . Họp xong thì anh nhà thầu chịu khó dẫn mấy bác đi giao lưu 1 chút cho suôn sẻ nhe. :) Vì đâu phải là một công trình xong thì "đường ai nấy đi", làm xây dựng muốn phát triển đượcc thì có quan hệ tốt-phải chịu khó nhẫn nại vì còn phải gặp nhau dài dài đấy!:cool:
Đừng, đừng có cương quá. Đến giai đoạn cuối cùng là khâu khó khăn nhất, tốt nhất là phải dung hòa hunter ơi, nếu mà chiến đấu theo cách của hunter thì mình nghĩ sẽ họp nhiều lần thôi. Các anh mà đánh võng chưa ký biên bản đưa vào sử dụng thì quyết toán cực khổ.
Đề xuất của cậu Tân thì đã làm nhiều lần, đã dẫn đi a b c , x y z nhưng về rùi mấy bác CĐT vẫn hứa, hứa và hứa mãi...:))
Thôi mời các bên họp 1 lần để giải quyết các vấn đề còn vướng, và CĐT phải cam kết nếu sửa xong defect thì ký nghiệm thu, mấy bác CĐT nói với nhà thầu , không phải anh muốn giam các chú nhưng do chỉ đạo....:(

CE114-04

Thành viên cực kỳ nhiệt tình
Nói chung khi đến quá trình nghiệm thu đưa vào sử dụng mà còn bị CĐT hay TVGS bắt bẻ này nọ thì nhà thầu phải xem xét lại chính bản thân nhà thầu thôi:
1. Trong quá trình thi công có tuân thủ các tiêu chuẩn kỹ thuật?
2. Trong quá trình nghiệm thu có làm đối phó với TVGS hay CĐT không?
3. Trong quá trình thi công công trình có tạo dựng mối quan hệ tốt với CĐT hay TVGS không? Mối quan hệ này hiểu theo cả nghĩa đen lẫn bóng.
4. Nhà nước có pháp luật, trường học có nội qui, Quân đội có điều lệnh, công ty có điều lệ riêng.... Và cho ngành xây dựng cũng có luật. Chơi đẹp thì sống, không đẹp chết cũng không tha.
5. Về kỹ thuật thi công: Phần thô đã làm như bầy hầy như cóc gặm thì phần hoàn thiện tươm tất 1 chút. Đến phần hoàn thiện còn nhem nhuốc thì thú thật là mình cũng chẳng muốn nghiệm thu, mặc dù mình đi thi công.
6. Khuôn mặt trái xoan, lông mày là liễu, mũi dọc dừa, mắt bồ câu, má ửng hồng, môi đỏ thắm... Nói chung là 1 khuôn mặt tuyệt hảo. Tây Thi sống dậy phải gọi nàng là Tuyệt Hảo Cô Nương. Ấy thế mà chỉ có mỗi cái vết son hơi đậm, một chút vết bẩn ngang qua đã làm cho Tuyệt Hảo Cô Nương bỗng dưng trở thành xấu xí.
----------
Vậy thì ở đây nhà thầu trách ai? Trách chủ đâu tư, đơn vị thụ hưởng hay trách chính mình.

Thân ái

tranhaiduongvc11

Thanks all
Vậy phương án cuối cùng để bác ksxdthanhphuong làm là tiếp tục mời họp lần nữa để tìm ra phương hướng giải quyết tốt nhất, thống nhất một lần nữa. Lưu ý lời khuyên nhỏ "vận động hành lang với các anh chủ đầu tư trước khi họp nhé, gặp trực tiếp hoặc qua điện thoại". Sau khi họp xong rồi cảm ơn các anh ấy nhé. Chắc hơi Lục Tốn một chút.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới