Nghiệm thu công trình đưa vào sử dụng

mc81

Thành viên nhiều triển vọng
MÌnh làm ban QLDA xin hỏi 1 việc như sau :
mình có hợp đồng thi công với đơn vị thi công công trình đường be tông xi măng là 364m ( loại công trình cấp III nguồn vốn giảm nghèo ) thời gian thi công là 90 ngày ( bắt đầu từ 1/4/2014 ), tuy nhiên đến ngày 24/4/2014 đơn vị thi công đã hoàn thành và ngày 5/5/2014 yêu cầu nghiệm thu đưa vào sử dụng . trong nghị định 15 không nêu rõ thời gian để nghiệm thu đưa vào sử dụng , nhưng theo mình biết thì thời gian bê tông hoàn toàn cứng để đưa vào sử dụng là 28 ngày, vậy có văn bản nào quy định rõ về thời gian nghiệm thu cụ thể không ? mình có thể nghiệm thu theo yêu cầu của đơn vị thi công vào ngày 6/5/2014 được không ? công trình đơn vị thi công không đề nghị tạm ứng và đề nghị thanh toán luôn 100% giá trị vậy có đảm bảo đúng luật không ?

VanToanGXD

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
mình có hợp đồng thi công với đơn vị thi công công trình đường be tông xi măng là 364m ( loại công trình cấp III nguồn vốn giảm nghèo ) thời gian thi công là 90 ngày ( bắt đầu từ 1/4/2014 ), tuy nhiên đến ngày 24/4/2014 đơn vị thi công đã hoàn thành và ngày 5/5/2014 yêu cầu nghiệm thu đưa vào sử dụng . trong nghị định 15 không nêu rõ thời gian để nghiệm thu đưa vào sử dụng , nhưng theo mình biết thì thời gian bê tông hoàn toàn cứng để đưa vào sử dụng là 28 ngày, vậy có văn bản nào quy định rõ về thời gian nghiệm thu cụ thể không ? mình có thể nghiệm thu theo yêu cầu của đơn vị thi công vào ngày 6/5/2014 được không ? công trình đơn vị thi công không đề nghị tạm ứng và đề nghị thanh toán luôn 100% giá trị vậy có đảm bảo đúng luật không ?

Trong trường hợp của bạn mình nghĩ phải có thêm kết quả thí nghiệm bê tông 28 ngày thì mới đủ điều kiện nghiệm thu hoàn thành đưa vào sử dụng. Về việc đơn vị thi công không đề nghị tạm ứng và đề nghị thanh toán luôn 100%: thường thì vẫn tạm ứng và thanh toán đúng theo điều khoản hợp đồng, không thì tạm thời mình chưa biết có văn bản nào quy định bắt buộc phải tạm ứng rồi mới được thanh toán hết 100% nên vẫn có thể thực hiện mà không bị "trái Luật".

khiemgtvtkv

Thành viên mới
mình cũng làm ở BQLDA theo mình biết thì công trình bạn vẫn có thể nghiệm thu đưa vào sử dụng được với những điều kiện sau;
thứ 1; trong nhật ký thi công bạn phải ghi ngày lấy mẫu bê tông là những ngày 3 ,ngày 4 hoặc ngày 5 tháng 4, thì kết quả thí nghiệm 28 ngày tuổi là ngày 1, ngày 2, hoặc ngày 3 tháng 5 như thế hồ sơ sẽ chặt chẽ ( kết quả thí nghiệm bê tông đạt mac 28 ngày tuổi phải có).

thứ 2: theo NĐ15 thì bạn phải gửi hồ sơ hoàn công, báo cáo hoàn thành đến cơ quan quản lý nhà nước được phân cấp ( theo nghị định 15, thông tư 10 ) kiểm tra, cho ý kiến rồi bạn mới được tổ chức nghiệm thu hoàn thành đưa vào sử dụng,
còn về tạm ứng nếu trong hợp đồng đơn vị thi công ko có tạm ứng thì thanh toán 100% khối lượng, chỉ giử lại 5% bảo hành công trình thôi,

Thang Pham

Thành viên năng động
mình cũng làm ở BQLDA theo mình biết thì công trình bạn vẫn có thể nghiệm thu đưa vào sử dụng được với những điều kiện sau;
thứ 1; trong nhật ký thi công bạn phải ghi ngày lấy mẫu bê tông là những ngày 3 ,ngày 4 hoặc ngày 5 tháng 4, thì kết quả thí nghiệm 28 ngày tuổi là ngày 1, ngày 2, hoặc ngày 3 tháng 5 như thế hồ sơ sẽ chặt chẽ ( kết quả thí nghiệm bê tông đạt mac 28 ngày tuổi phải có).

thứ 2: theo NĐ15 thì bạn phải gửi hồ sơ hoàn công, báo cáo hoàn thành đến cơ quan quản lý nhà nước được phân cấp ( theo nghị định 15, thông tư 10 ) kiểm tra, cho ý kiến rồi bạn mới được tổ chức nghiệm thu hoàn thành đưa vào sử dụng,
còn về tạm ứng nếu trong hợp đồng đơn vị thi công ko có tạm ứng thì thanh toán 100% khối lượng, chỉ giử lại 5% bảo hành công trình thôi,
Nghiệm thu đưa vào sử dụng theo NĐ 15, đối với các công trình có ghi rõ tại khoản 1 điều Điều 21 của Nghị định này còn phải được cơ quan quản lý nhà nước về xây dựng kiểmtra công tác nghiệm thu của chủ đầu tư trước khi đưa vào sử dụng. Nếu quá thời hạn mà cdt chưa nhận dc báo cáo của các cơ quan này thì cdt tự tổ chức và các cơ quan NN nên tự chịu trách nhiệm vì ko kết luận việc ktra. Các công trình không thuộc khoản 1 - Điều 21 thì cdt tự tổ chức nghiệm thu.

MaiLinhGXD

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
- Vẫn có thể nghiệm thu được vào ngày 6/5/2014 được, nếu như bên nhà thầu thi công dùng bê tông thương phẩm 7 ngày, có nghĩa là 7 ngày sẽ đạt Mac thiết kế, nhưng đây là công trình cấp III nên mình nghĩ là nhà thầu đổ bằng thủ công. Vậy nên bên nhà thầu cần có kết quả thí nghiệm 28 ngày mới nghiệm thu đưa vào sử dụng được.
- Tiêu chuẩn quy định thì bạn đọc TCVN 4453-1995 tiêu chuẩn hướng dẫn thi công, nghiệm thu bê tông và bê tông toàn khối nhé.
- Bê tông sau khi đổ 12h sẽ đông cứng, nhưng bên trong bê tông từ lúc đông cứng cho đến khi 7 ngày tuổi sẽ là thời gian bê tông phát triển cường độ nhanh nhất và đạt khoảng 70% Mac thiết kế, trong thời gian này cần phải bảo dưỡng chặt chẽ, tránh tác động bên ngoài vào bê tông. từ 7-21 ngày bê tông sẽ phát triển đạt 90% Mac và đến 28 ngày đạt 100% Mac. Ở đây bên bạn mới thi công được 11 ngày nghiệm thu đưa vào sử dụng xe cộ đi lại bạn sẽ được làm đường mới.
- Về thanh toán 100%: không chủ đầu tư nào sẽ thanh toán cho bạn như này cả, trong thời gian bảo hành cần sửa chữa, tu bổ thì lấy tiền đâu ra...