Nghiệm thu và biên bản nghiệm thu theo Nghị định 15/2013/NĐ-CP

quangchien1987

Thành viên mới
Hiện tại e đang làm ở cấp xã, theo chương trình xây dựng nông thôn mới, địa phương em (cũng như những địa phương khác) được phân bổ vốn đầu tư xây dựng cơ bản. Vậy các bước quản lý dự án, quản lý chất lượng công trình (theo hồ sơ) và lập các hồ sơ, biên bản nghiệm thu các công trình đó (công trình xây dưng, giao thông, thủy lợi) thì phải áp dụng theo quy chuẩn, tiêu chuẩn hay nghị định nào? Mong các bác chỉ giáo. Theo NĐ 15 thì em cũng hiểu một phần nào đó, nhưng rất lúng túng trong quản lý hồ sơ chất lượng công trình, theo nghị định và cả thông tư 10 thì vẫn không có mẫu biên bản nghiệm thu, qlcl công trình. Em rất mong được sự chỉ bảo của các bác ạ. chân thành cản ơn các bác!

xuanquanbmc2

Thành viên có triển vọng
Cho em hỏi: Nếu căn cứ nghị định 15/2013 và TT10/2013-BXD thì đối với giai đoạn nghiệm thu liên động có tải thiết bị không cần phải có "người đại diện theo pháp luật" của các bên như CĐT, Nhà thầu TC, TVGS, TVTK có đúng không?

Vì em thấy quy định trong TT10/2013, tại điều 20: "Nghiệm thu công việc xây dựng" và điều 21: "Nghiệm thu giai đoạn thi công xây dựng hoặc bộ phận công trình xây dựng", trong biên bản nghiệm thu chỉ chỉ cần "chữ ký, tên và chức danh của những người tham gia nghiệm thu".

"Người đại diện theo pháp luật" chỉ tham gia trong việc "Nghiệm thu hoàn thành hạng mục công trình hoặc công trình xây dựng để đưa vào sử dụng" theo điều 21 TT10.

Em xin các anh tư vấn thêm.

Trích dẫn tại mục 7 của TCVN 4453:1995:
“…...Đối với khung và các kết cấu móng (cột, dầm, bản, vòm …..) cứ 20m3 bê tông
lấy một tổ mẫu……”
Như vậy việc lấy mẫu bê tông cột có quy định rồi. Cứ 20m3 lấy 01 tổ mẫu (3 hoặc 6 viên 15x15x15 tùy theo hồ sơ trúng thầu) Nếu dưới 20m3 vẫn phải lấy 1 mẫu. Trên 20m3 và < 40 m3 thì lấy 02 mẫu.
Việc đổ bê tông kéo dài nhiều ngày, Tư vấn giám sát có quyền yêu cầu đúc nhiều mẫu và ghi rõ vị trí cấu kiện mẫu để theo dõi kiểm tra khi nén. Sau đó (sau 28 ngày) TVGS cùng Nhà thầu thống nhất lựa chọn các mẫu đã đúc trước đây, để đem đi nén kiểm tra Rn. Tần suất đem mẫu nén thì theo quy định nêu trên.
Nhiều Nhà thầu thi công phản ứng cho rằng tổng khối lượng cho cấu kiện đó là 20m3 và đã đúc được 01 tổ mẫu, không cần lấy nữa là sai lầm. Vì lỡ như nén mẫu không đạt, Vậy các cấu kiện còn lại không chứng minh được chất lượng. Do đó đối với bê tông đổ nhiều ngày Mình thường yêu cầu Nhà thầu lấy nhiều mẫu, vừa có đem nén vừa có lưu trữ ! Đồng thời nếu lỡ xảy ra việc “rớt mác” thì cũng dễ khoanh vùng cấu kiện không đạt mác.

Vậy với nhà nhỏ mà chỉ đổ bê tông 1,2 hôm là xong phần cột thì vẫn phải dợi kết quả r7 ah mới đc thi.công tiếp ah các bác, như vậy khép hồ sơ như thế nào ạ

hungmu99

Thành viên có triển vọng
Bác nào đã làm và có list danh mục hồ sơ quản lý chất lượng theo nghị định 15/2013 từ lúc hợp đồng có hiệu lực đến lúc nghiệm thu hoàn thành đưa vào sử dụng up lên cho em xin với! Thanks các bác!!!

có bác nào đã làm tổng hợp các biên bản nghiệm thu theo nghị định 15/2013 thì up lên cho anh em tham khảo với, mình đang chuẩn bị làm tư vấn giám sát công trình bệnh viện cho chủ đầu tư mà rối quá, ko biết theo biên bản nào.

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Bạn hỏi ngoài nghị định 15 còn nghị định nào không là nghị định về lĩnh vực nào. Ngoài nghị định 15 có rất nhiều nghị định nữa bạn ạ, mỗi nghị định lại quy định về một chuyên môn khác nhau.

tttrang2013@gmail.com

Thành viên mới
Mình đang cần làm biên bản nghiệm thu hàng hóa là thiết bị y tế cho bệnh viện xây mới. Trước kia những gói thầu tương tự, mình được hướng dẫn là làm biên bản bàn giao theo mẫu quy định trong nghị định 209/2004/NĐ-CP. Giờ nghị định này được thay thế nghị định 15/2013/NĐ-CP, đồng thời cũng không còn mẫu biên bản nữa mà tự thỏa thuận thì chỉ cần làm biên bản nghiệm thu và đưa vào sử dụng không được không nhỉ? Mình thấy các loại biên bản tĩnh, đơn động không tải, đơn động có tải, liên động không tải, liên động có tải chả có ý nghĩa gì với thiết bị y tế vì hầu hết các thiết bị y tế đều hoạt động độc lập. Nhờ các bác có kinh nghiệm về bàn giao hàng hóa tư vấn giúp mình với.

Trân trọng cảm ơn

locphu6113

Thành viên rất năng động
Đã có nhiều ý kiến rất hay, rất cảm ơn mọi người.....Có nhiều người yêu cầu là ai có mẫu biên bản nghiệm thu theo NĐ 15 thì xin up lên cho mọi người tham khảo.....

Last edited by a moderator:

hungba_113

Thành viên mới
Website
www.24h.com.vn
Tổ chức nghiệm thu

Điều 31. Tổ chức nghiệm thu công trình xây dựng
1. Chủ đầu tư có trách nhiệm tổ chức nghiệm thu công trình xây dựng, bao gồm: Nghiệm thu công việc xây dựng trong quá trình thi công xây dựng; nghiệm thu hoàn thành hạng mục công trình, công trình xây dựng để đưa vào sử dụng."

Thế thì bữa nay CĐT tham gia cả vào Nghiệm thu công việc nữa? Lúc này chắc ký mệt đây, đúng không các bác?
Theo em nghĩ, các bác đọc kỹ xem điều 31 đã ghi :
1. Chủ đầu tư có trách nhiệm tổ chức nghiệm thu công trình xây dựng, bao gồm: Nghiệm thu công việc xây dựng trong quá trình thi công xây dựng; nghiệm thu hoàn thành hạng mục công trình, công trình xây dựng để đưa vào sử dụng."
Từ "Tổ chức" ở đây là CĐT chủ trì quá trình nghiệm thu, chứng kiến quá trình nghiệm thu. Chứ trách nghiệm chính trực tiếp đo, kiểm tra chi tiết là của Tư vấn giám sát. Trường hợp chủ đầu tư có năng lực, pháp nhân riêng thì trách nhiệm nghiệm thu trực tiếp giống như 1 đơn vị tư vấn giám sát.

kiendedieu

Thành viên mới
Cái luật việt nam là vậy. Cứ phát hành, ông nào hiểu thế nào thì hiểu, ông nào thích làm kiểu nào thì làm. Chỉ khổ cho mấy anh kỹ thuật nhà thầu thi công thôi, phải sửa đi sửa lại mấy cái biên bản nghiệm thu.

trunghai2014

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Hồ Sơ Nghiệm Thu theo NĐ15

Mình mới làm thử hồ sơ nghiệm thu công việc xây dựng cho một công trình , chưa biết đúng không , mong các bạn góp ý và cho mình ý kiến nhé !

File đính kèm

• BB DAP CAT 95 (1520-1660) Lop 1.xls
    414,5 KB · Đọc: 145

locphu6113

Thành viên rất năng động
Mình vừa vào làm hồ sơ cho đơn vị thi công lập được list trong excel làm theo BBNT NĐ 209 chưa thạo thì NĐ15 lại ra đời.............đen thật. Ai có mẫu BBNT theo NĐ15 thì up lên anh em tham khảo với....

locphu6113

Thành viên rất năng động
Mình đặt vấn đề như thế này nhé. mình với cậu ký hợp đồng với nhau là mình sẽ gãi lưng ba cái cho cậu và cậu sẽ trả tiền sau khi mình làm đúng thỏa thuận. sau đó cậu về vạch lưng cho vợ xem là thằng kia đã gãi để được phép lấy tiền nhà ra trả cho mình. Vợ xem xong bảo thằng kia gãi nhẹ quá nên không trả tiền thế là cậu không chịu xác nhận là mình đã gãi 03 cái (vô lý quá đi chứ). Việc xác nhận có gãi 03 cái hay không và gãi đúng ngứa hay không là việc của cậu chứ không thể vác lưng về cho vợ thẩm tra rồi mới xác nhận với tôi.
Trở lại việc ký nghiệm thu bản vẽ trước khi gửi đi thẩm tra cũng vậy. Trách nhiệm của CĐT và tư vấn thiết kế là căn cứ theo hợp đồng để nghiệm thu còn việc đạt chất lượng để được tổ chức quản lý đồng ý hay không và việc phải thực hiện cho đạt yêu cầu sẽ được thực hiện theo điều khoản khác của hợp đồng, việc này chả liên quan gì đến công việc của CĐT và cơ quan QLNN cả. Cho dù là có phải nghiệm thu lại hay không (Nội dung nghiệm thu hồ sơ thiết kế không bao gồm các nội dung thẩm tra của cơ quan QLNN) thì cũng chả có gì là khó cả và cũng hợp với logic vấn đề. như gãi lưng vậy
Bạn trích dẫn rất sâu sát...................................................................................

trunghai2014

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Công ty mình đang xây dựng một hội trường cho một doanh nghiệp cà phê ở Buôn Mê Thuột ( nhà cấp III ) . Vậy theo điều 32 của NĐ 15 thì phải làm thế nào đây